[Funland] Trục trặc khi làm visa đi Anh

hcmt

Xe điện
Cái visa đúng là khù khoằm thật. Nhiều khi out mà chả có ý kiến gì
Em vừa rồi có gặp mấy TH thế này góp vui cho các cụ
1. Đi một mình dễ bị out. Có chị xin qua Mỹ và EU đều out vì đi 1 mình (tự nhận lý do chứ ko ai nói). Có a thì bạn định cư bên Úc mời, nhưng vẫn out, khả năng do đi 1 mình (mặc dù tài chính chứng minh sổ đỏ, TK NH > 2 tỷ)
2. Out do CO (cái này hơi đụng chạm). Các bạn tỉnh miền trung (cụ thể TH, NA, HT, QB) dễ vị out nếu đi 1 mình, nhất là Úc, Hàn, Nhật, ko nói Mỹ, EU. Anh bạn trên đi tour Nhật mà vẫn bị cty du lịch bắt cọc 200tr riêng vì xuất thân NA, đi 1 mình (JP vẫn cấp visa). Bản thân anh này than vãn vì cái CO của mình (nhiều người xklđ bất hợp pháp bằng con đg này ảnh hưởng chung)
3. Có thể do 1 cái nợ xấu từ bao giở bao giờ, hoặc đã từng là Đại diện PL 1 cty bị nợ thuế. Nói chung nước lớn có quyền từ chối mà chả đưa ra lý do. Đều phỏng đoán thôi

Hasu

Xe tải
Visa đi Hung có khó không các cụ, nhà em chuẩn bị cho thằng cu đi du học. Vé máy bay và thuê nhà xong hết rồi mà còn chưa đến lịch hẹn xin visa. Tự túc làm nên em cứ nghĩ phải mua trước mới có thông tin để điền form.

vneseman

Xe lăn
Chỗ này sai sai, Canada nó không thu hộ chiếu khi xét duyệt, duyệt xong nói mới báo nộp hộ chiếu vào để dán visa, nếu nộp vào để dán visa thì mất 1 tuần, chủ yếu là thời gian di chuyển của hộ chiếu,
Chuyện hộ chiếu bị ngâm tôm trong đại sứ quán 3, 4 tháng có vẻ sai sai. Lúc xét duyệt thì hộ chiếu mình cầm, đại sứ quán không cầm.
Em xin năm 2019 trước thời điểm dịch, dại cái là xin ở quyển hộ chiếu cũ chỉ còn hạn 2021 nên Ca cho hết hạn hộ chiếu này, sau làm hộ chiếu mới sẽ phải xin lại. Từ 2019 nên em không nhớ nộp pp trước hay sau ra sao nhưng nhớ là ra tòa Hongkong ở cạnh ĐH GTVT để nộp hộ chiếu.
Trường hợp này bọn em có biết/đoán được lý do behind the scene sao mà bị ngâm tôm 3-4 tháng, trường hợp đặc biệt nên nộp hộ chiếu vào không được dán visa và cũng không bị reject, nó hơi khác với thông thường.

Patriots

Xe lăn
Đợt vừa rồi nhà mình có định tham gia Tour đi Anh-Scotland của một bên lữ hành, thủ tục đầu tiên là phải làm Visa, nhà có 4 người, đã chuẩn bị hồ sơ đầy đủ theo yêu cầu bên lữ hành, các kiểu giấy tờ, chứng minh tài chính. Hôm đi làm Submit hồ sơ, bên lữ hành cũng bào nếu ok chỉ 3 tuần là có Visa, nhà em cũng nghĩ là ok, lần trước đi Úc submit visa cả gia đình cũng ok.
Lần này thì sau khoảng hơn 3 tuần (cỡ khoảng 25 ngày) thì cũng có Visa, tuy nhiên có một trục trặc là hồ sơ submit cả gia đình 4 người mà đến lúc nhận kết quả lại chỉ có Visa của 3 bố con, Visa của vợ em lại chưa có kết quả, mà cũng không thấy có thông báo bị từ chối, tiếp tục chờ, hỏi bên Lữ hành thì họ bảo mail cho bên VFS họ bảo Visa vẫn đang trong quá trình xem xét mà chả có thêm thông tin gì. Cuối cùng đến ngày đi rồi mà vợ em vẫn chưa có Visa :( Mà vợ em còn là người hay đi nước ngoài nếu xét về độ uy tín thì Hộ chiếu còn uy tín hơn của mấy bố con.

Đây là lần đầu gặp tình huống này, có 1 điểm khó hiểu, là hồ sơ nhà em submit cùng 1 lúc cả mấy người trong gia đình, nếu chậm thì chắc phải chậm cả, đây lại 3 người có trước, còn lại 1 thì mãi chẳng có, mà họ cũng chả cho biết vì sao lại xem xét lâu vậy?
Không biết trên này có cụ nào có kinh nghiệm về việc làm Visa đi Châu Âu có thể chia sẻ ít kinh nghiệm.
Họ cấp Visa cho ba người, chứ cấp cả họ lo cả gia đình trốn ở lại cụ ạ, bớt một người là ai cũng được, quan trọng là bớt một người, cái này khi tư vấn cháu cũng sẽ nói trước về vấn đề này. Lần sau vợ cụ xin cùng con thì lại được, cụ sẽ bị bớt chẳng hạn, đi khoảng ba lần không trốn thì họ sẽ cấp cùng lúc

pig_dragon_83

Xe tải
Nhà mình đi Anh du lịch đợt 2017 (đi cả nhà). Ko biết giờ làm có khó ko nhỉ.
Mà nếu lâu quá, thay hộ chiếu, thì họ còn lưu lịch sử mình đã từng qua Anh ko nhỉ. Để còn giữ lại hộ chiếu cũ. Vì cái visa hình như dán trên hộ chiếu.

Phỗng new

Xe điện
Mấy thằng hệ Anglo Sắc xông Anh Mỹ này thì visa đến tổng thống chắc cũng chả tác động được. Nó đã từ chối thì chịu, ko thể biết được nguyên nhân.

Em đã chứng kiến 2 vợ chồng cùng phỏng vấn visa Mỹ một lúc, chồng ok còn vợ trượt.

Xe_vip

Xe tải
E đọc mà thấy bọn nó quan liêu bỏ mẹ ra ấy mợ ạ !
Cái bọn rẫy chết thì quan liêu số 1.
4.0 nên toàn máy trả lời tự động. Đợt e đi bị thất lạc vali, về ksan 2 hôm mà ko thấy bọn nó báo vali đâu, gọi điện đến chỗ lost n found thì toàn bọn trả lời tự động, ngày thứ 3 quần áo bẩn quá em phi taxi ra sân bay, đến chỗ lost n found chú nhân viên rất nhiệt tình tra máy tính lại nói vali đang trên đường. Nản quá định quay về thì mả me nó nhìn thấy ngay cái vali của mình trong góc phòng.

kakhovka

Xe hơi
Tính ra mỗi nước lại có những điểm không được ưu việt, ví dụ như ĐSQ Mỹ sao không làm thanh toán onl luôn mà vẫn phải qua bên EMS để thu phí hộ? Mỗi lần nộp hồ sơ lại phải đi ra bưu điện nộp, mất thời gian (do không phải EMS nào cũng thu phí hộ).
Chuyện nộp phí qua các đại lý biu điện e cũng thấy bất tiện. Nhưng nó có 1 danh sách trạm biu điện để cụ chọn, trong đó có 1 biu điện đối tác chính của ĐSQ ở TP thì cước phí rất rẻ, hình như 10k VND, còn các BĐ khác hơn 100k.
Nhưng bù lại cụ ko phải tự mình vác xác đến VFS xếp hàng và trả cả mớ tiền lệ phí cho bọn trung gian này. Nên e thấy cách của Mỹ ưu điểm là làm giảm chi phí - đi lại - phiền hà qua khâu trung gian như nhiều cụ trên vẫn kêu đấy.

ngodzung

Xe tải
Em cũng vừa tự làm visa đi Anh cho cả gia đình 4 người, con bé lớn nhà em khai sai 2 lần nộp lên VFS chậm hơn cả nhà 2 ngày, nhưng sau 3 tuần thì cả nhà cùng có.

Nhà cụ bao giờ đi đấy.
Cái tour mà nhà em đăng ký thì đã đi rồi, mà đến lúc đi vợ em cũng chưa có Visa :( đến tậm hôm nay là sau gần 2 tháng rồi mà vẫn cứ chờ

kakhovka

Xe hơi
Nhà em làm visa đi Mỹ du lịch, tự làm hồ sơ và lên phỏng vấn. Nhân viên sứ quán hỏi mày sang Mỹ làm gì, em bảo sang chơi, và tao làm visa sẵn chứ hứng thì tao đi, hết hứng thì tao cũng ko đi nữa :)). Cả nhà 4 người đc cả 4 luôn, mà phỏng vấn có vài câu là xong, lại còn chúc nhà mày có chuyến đi vui vẻ! đừng có khen nó quá, và đừng có háo hức quá, cứ tỉnh bơ lại dễ pass.
Vs lúc xếp hàng vào PV đừng có chen lấn, khôn lỏi tranh hàng người khác, nó có ca mê za cả đới:))

Hồi e đi PV có 1 quả khoảng U40 áo sơ mi đóng thùng kiểu cán bộ huyện, lúc đó "hàng" xếp trước cổng theo giấy hẹn nên chỉ có 3-4 người mà nó vào sau nhảy tót lên đứng ngay trước mặt em, rồi cứ thế chen qua khâu soi an ninh rồi tới khâu nộp phiếu hẹn nó vừa chặn chỗ lối vào khi đến lượt vừa nhớn nhác đợi thằng bạn nó đến sau để vào cùng.
E ngồi đợi ghế bên dưới quan sát, 1 lúc sau cả 2 thằng quay lại xòe hộ chiếu ra bị tạch cả 2 🤭
Chắc bị soi hành vi qua camera xem ăn ở thế nào :))

printer05

Xe điện
Cái tour mà nhà em đăng ký thì đã đi rồi, mà đến lúc đi vợ em cũng chưa có Visa :( đến tậm hôm nay là sau gần 2 tháng rồi mà vẫn cứ chờ
Em lên vfs hôm 16-5, con bé nhà em khai sai 2 lần nên 18-05, nhưng em có note vào bản khai là đi cùng 3 hồ sơ ngày 16-5 nên cả nhà được cùng 1 lúc. Ngày kia em bay, em đi tự túc, visa cũng tự làm.

PS, có bà mẹ đứa bạn em cũng làm visa đi Anh qua dịch vụ, apply đầu tháng 5 đến bây giờ cũng chưa có.

Chỉnh sửa cuối:

GiangNH3011

Xe tải
Chuyện nộp phí qua các đại lý biu điện e cũng thấy bất tiện. Nhưng nó có 1 danh sách trạm biu điện để cụ chọn, trong đó có 1 biu điện đối tác chính của ĐSQ ở TP thì cước phí rất rẻ, hình như 10k VND, còn các BĐ khác hơn 100k.
Nhưng bù lại cụ ko phải tự mình vác xác đến VFS xếp hàng và trả cả mớ tiền lệ phí cho bọn trung gian này. Nên e thấy cách của Mỹ ưu điểm là làm giảm chi phí - đi lại - phiền hà qua khâu trung gian như nhiều cụ trên vẫn kêu đấy.

Hình như có chút nhầm lẫn cụ ạ. Khi nộp lệ phí visa Mỹ ở bưu điện thì cụ không mất chi phí gì cả. Cụ chỉ mất tiền trả cho bên bưu điện nếu cụ được cấp visa và bưu điện chuyển hộ chiếu về cho cụ thôi.

Ý em là việc thu phí visa này ĐSQ Mỹ nhận thanh toán trực tuyến (Giống của Úc, Ca) thì là giản tiện nhất, VFS hai nước này cũng không thu hộ lệ phí. VFS còn làm thủ tục sinh trắc học, thu/nhận hồ sơ và hộ chiếu nữa.

ngodzung

Xe tải
Họ cấp Visa cho ba người, chứ cấp cả họ lo cả gia đình trốn ở lại cụ ạ, bớt một người là ai cũng được, quan trọng là bớt một người, cái này khi tư vấn cháu cũng sẽ nói trước về vấn đề này. Lần sau vợ cụ xin cùng con thì lại được, cụ sẽ bị bớt chẳng hạn, đi khoảng ba lần không trốn thì họ sẽ cấp cùng lúc
Em nghĩ chưa chắc đã là nguyên nhân cấp cả gia đình, 2018 cả nhà em đi Mỹ cũng k0 vấn đề gì. Mà trong đoàn tour em đi cũng có gia đình thì phải. Trang thái của vợ em bây giờ là vẫn chờ chứ k0 phải bị từ chối, mặc dù ngày đi thì qua mất rồi. Hơn nữa lúc cả nhà em nộp hồ sơ cho VFS, cũng chả thấy đội lữ hành họ tư vấn gì cả.

Voi coi HN

Xe tăng
Trước em xin visa đi Mỹ, cơ bản có gì khai thế, trên răng dưới catus chả có cái gì chứng minh tài chính hay giấy tờ gì nhiều, khai cái form, đặt lịch chờ phỏng vấn, hôm chờ phỏng vấn, thấy cái ông ngồi cạnh ôm cả tập hồ sơ sổ đỏ sổ đen các kiểu rất căng thẳng, nghĩ mình chả có gì, đc thì đi ko thì thôi đỡ tốn tiền, cứ tự tin hiên ngang bước vào thôi. Cuối cùng vào cũng chỉ hỏi mày đi Mỹ làm gì đấy, bảo tao đi du lịch đúng 3s ok, ông ôm cả tập hồ sơ rất căng thẳng kia thì hẹo. Nói chung món visa chả biết thế nào, visa hạn một năm ra vào nhiều lần, giờ vẫn còn hạn, nhưng đi 1 lần cho biết thôi.

Các cụ cho em hỏi ngu phát. Em có lịch hẹn 13h ngày 30/6 tại VFS Đào Duy Anh. Em có phải đến sớm xếp hàng lấy số không? Hay cứ đúng giờ đến chìa giấy hẹn ạ? Tks các cụ.

pig_dragon_83

Xe tải
Trước em xin visa đi Mỹ, cơ bản có gì khai thế, trên răng dưới catus chả có cái gì chứng minh tài chính hay giấy tờ gì nhiều, khai cái form, đặt lịch chờ phỏng vấn, hôm chờ phỏng vấn, thấy cái ông ngồi cạnh ôm cả tập hồ sơ sổ đỏ sổ đen các kiểu rất căng thẳng, nghĩ mình chả có gì, đc thì đi ko thì thôi đỡ tốn tiền, cứ tự tin hiên ngang bước vào thôi. Cuối cùng vào cũng chỉ hỏi mày đi Mỹ làm gì đấy, bảo tao đi du lịch đúng 3s ok, ông ôm cả tập hồ sơ rất căng thẳng kia thì hẹo. Nói chung món visa chả biết thế nào, visa hạn một năm ra vào nhiều lần, giờ vẫn còn hạn, nhưng đi 1 lần cho biết thôi.
Bọn Mỹ này thấy bảo quan trong nhất là thái độ. Thằng phỏng vấn có quyền quyết định 100%, ko cần lý do gì cả. Nên càng lúng túng căng thẳng, nó càng nghi ngờ. Càng thoải mái tự tin thì dù hồ sơ yếu vẫn pass. Và thực tế là hồ sơ thì có thể làm giả dễ dàng, nhưng thái độ che dấu sự lo lắng, dối trá thì khá là khó đấy.

Voi coi HN

Xe tăng
Bọn Mỹ này thấy bảo quan trong nhất là thái độ. Thằng phỏng vấn có quyền quyết định 100%, ko cần lý do gì cả. Nên càng lúng túng căng thẳng, nó càng nghi ngờ. Càng thoải mái tự tin thì dù hồ sơ yếu vẫn pass. Và thực tế là hồ sơ thì có thể làm giả dễ dàng, nhưng thái độ che dấu sự lo lắng, dối trá thì khá là khó đấy.
Đúng là thái độ rất quan trọng, em nghĩ họ có đủ phương tiện để đánh giá tâm lý, trắc sinh học.

namson229

Xe điện
Chúng nó vòi đấy cụ (riêng vs dân VN thôi) 🤭 .
E cũng từng chứng kiến cả 1 phụ nữ VN trẻ đẩy xe nôi đứa con nhỏ mà nó cũng "ưu tiên" soi hộ chiệu 2 lần vẫn ko cho qua phải quay vào rồi hình như đến lần thứ 3 mới được qua, đấy là trường hợp nhanh nhất - mật khoảng 30 phút, còn lại là cứ việc đợi 4-5 tiếng nó mới cho qua nhỏ giọt từng hành khách một, lý do là "máy scan ko đọc được dữ liệu trên hộ chiếu" :))
Tất nhiên tất cả nó dồn tất cả dân VN trong chuyến bay vào 1 xó riêng để soi nhập cảnh cách biệt với khu nhập cảnh chung cho tất cả các nước khác, cho dễ vặt :))
giờ ko gọi là nga ngố nữa cụ nhỉ? biết chỗ vặt lông, chén tiền

cairong_2011

Xe container
Em một lần xin đi Đức công tác. Mọi lần OK hết riêng lần này thì bị tạch, ko biết lý do. May nhờ có quen biết nên nó cho khai lại và được. Hóa ra mình đăng ký Hotel xong rồi in giấy hẹn .... Nhưng khi nộp visa rồi thế nào lại hủy trong khi đang xét nên bị tạch. may mà được cấp lại.
Còn ông cháu PV đi du học Mỹ, học bài các kiểu để trả lời. Đến bị vặn nhiều cu cậu lúng túng bảo cái này do chị tao bảo thế. Thế là OK ngay. Đúng là ko biết đâu mà lần