[Funland] Trung học : đã đến lúc bỏ các loại toán đạo hàm, tích phân, vi phân ... được chưa ?

stealth

Xe buýt
Giảm một phần Đạo hàm, TP, VP cũng được nhưng phải dạy thêm về Calculus và Statistics. Mấy cháu học KT hay muốn ra đời kinh doanh sớm nên biết một tí cái này để ra quyết định có tính định lượng hơn.

raisomoon

Xe tăng
Bỏ toán để học lập trình thì vái cmn cả nón luôn rồi :)) thớt này gộp vào với thớt đang phản đối viết bút mực bậc tiểu học nữa thì sản sinh ra siêu cmn nhân chứ k phải người thường nữa ;))
cụ ngây thơ quá, những thớt đó, với cách đặt vấn đề tương tự như thớt này ko hề vô tình, nó ở khắp tất cả các hội nhóm và có nhiều năm nay. Họ có chiến dịch này từ nhiều năm để đả phá hệ thống giáo dục công cũ vủa VN, để giảm tải chương trình giáo dục công, mục đích để XH hoá hoàn toàn giáo dục của ta.

1 đất nước muốn định hướng sản xuất công-nông nghiệp nhưng Giáo dục bị tàn phá tới mức bỏ hết các môn khoa học, tăng khối lượng kỹ năng và giao tiếp thì chỉ là định hướng con em chúng ta đi làm dịch vụ, buôn nước bọt, cờ bạc đĩ điếm chứ sản xuất, nghiên cứu khoa học được cái gì?

ZoBon

Xe buýt
Tích phân vi phân nó diễn giải bản chất gốc gác của công thức tính diện tích và thể tích
Cụ chủ đi học chỉ học vẹt thôi ;)

rav4_2010

Xe buýt
Đến lúc lập trình bắt tính tích phân thì sao? Lập trình là ứng dụng còn mấy cái kia là căn bản.

Đề nghị dậy ứng dụng của đạo hàm, tích phân... và cách tính cổ xưa để các em biết bản chất của nó.

Vietex

Xe điện
Đúng là không thể bỏ. Nhưng chương trình toán học của ta quá nặng, quá cao so với nhiều quốc gia khác. Không nên bỏ, nhưng nên giảm tải.
Cao đâu mà cao, thấp hơn nhiều nước tiên tiến khác. Chương trình học song bằng ở cấp 2 cho thấy 2 chương trình gần tương đương.

phuongmit

Xe cút kít
cụ ngây thơ quá, những thớt đó, với cách đặt vấn đề tương tự như thớt này ko hề vô tình, nó ở khắp tất cả các hội nhóm và có nhiều năm nay. Họ có chiến dịch này từ nhiều năm để đả phá hệ thống giáo dục công cũ vủa VN, để giảm tải chương trình giáo dục công, mục đích để XH hoá hoàn toàn giáo dục của ta.

1 đất nước muốn định hướng sản xuất công-nông nghiệp nhưng Giáo dục bị tàn phá tới mức bỏ hết các môn khoa học, tăng khối lượng kỹ năng và giao tiếp thì chỉ là định hướng con em chúng ta đi làm dịch vụ, buôn nước bọt, cờ bạc đĩ điếm chứ sản xuất, nghiên cứu khoa học được cái gì?
E có biết đâu :)) tưởng quán thì chém cho vui, bàn bạc chuyện phiếm, oánh rắm rong chứ định hướng cả nền giáo dục và thay đổi thế hệ thế thì kinh thật :))

ZoBon

Xe buýt
Vẽ cái hình trên máy thì nó ra phương trình của hình đó.
Còn học ngoài đời làm sao mà hiểu nổi cái phương trình của hình f(x)=.... nó xác định thế nào được.
Đấy là trong cuộc sống cá nhân cụ ko dùng đến kiến thức đó thì cụ ko cần.

Vietex

Xe điện
Nên bỏ.
Em sinh năm 83, năm em học lớp 12 thì gần cuối năm mới học tích phân trong phần mở rộng.
Còn chỉ học đến đạo hàm bậc 3.
Theo em biết là bây giờ bọn nhóc học sớm hơn.
Và quan trọng là tích phân ra đời chả ứng dụng vào việc gì trong công việc đời thường.
Hơn nữa sau này em sang Pháp học tiếp, tất nhiên ngành em học ko phải kỹ sư, em thấy bọn cùng lơp ko biết tích phân và đạo hàm bậc cao là gì.
Tức là khi học tú tài ko dạy cái đó, chỉ lên đại học thì đứa nào học về cái đó mới học.
Mỹ thì em ko biết chứ Pháp thì cấp 3 ko nặng toán như mình, ngoài ra nó phân ban từ lớp 10, thằng nào thích ban toán mới học nặng chứ ko thì toán chỉ đến đạo hàm bậc 2 và sác xuất sơ cấp.
Vậy tại sao ta phải dạy nặng ở cấp 3.
Bậc phổ thông chỉ nên dạy toán sơ cấp thôi.
Chắc bác cứ chọn thằng dốt nhất lớp bác hỏi. Em xem sách của tây thấy nhiều nội dung kiến thức hơn sách ta.

Éo hiểu chủ thớt có biết bọn phương Tây nó học gì ko mà đề với chả xuất.
Mịa các bố ko có con học ở nước ngoài cứ tưởng chúng nó chỉ học ăn chơi nhảy múa. Xin lỗi, chỉ trừ những đứa éo chịu học chứ nếu học tử tế thì chương trình ở VN so với chúng nó chả có mịa gì nặng.

Vietex

Xe điện
Nhất trí. Mấy môn đó chỉ nên dành cho các cháu chuyên toán. Học sinh giỏi muốn học nâng cao...
Mấy cái cơ bản đó để phổ cập giáo dục mà cho đi thi học sinh giỏi thì giấy đâu để in đủ giấy khen hả cụ.

A98

Xe container

Họ đang thành công trong việc huỷ diệt nền giáo dục cụ nhỉ.

thngaylangthang

Xe ngựa
Ko có phân thì trồng trọt kiểu zề

A98

Xe container
Giảm một phần Đạo hàm, TP, VP cũng được nhưng phải dạy thêm về Calculus và Statistics. Mấy cháu học KT hay muốn ra đời kinh doanh sớm nên biết một tí cái này để ra quyết định có tính định lượng hơn.
Calculus là vi-tích phân mà cụ?

ate.1987

Xe hơi
Đọc thớt lại nhớ đến câu chuyện lúc chiều vừa đc nghe. 1 bác đi Hàn về kể mấy ông việt nam xkld sang toàn chửi bọn Hàn sao ngu thế . Hàng dùng chưa hỏng đã thay . Việt nam giờ có những thành phần rất ngu dốt nhưng lại liều hoặc kiểu lưu manh rồi giàu lên rồi quay lại chê bai những ông học giỏi hơn mình ngày xưa hoặc chê bài chương trình giáo dục. Chủ thớt chắc cũng thuộc một trong số đó và có suy nghĩ như mấy ông xklđ kể trên.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
VD như này nhé: lập trình để tính diện tích một khu đất uốn éo, ko biết tích phân thì ko tính được đâu cụ nhé.
Anh Vượng tôi có cần biết tích phân, trữ phân gì đâu .... =))

polizia

Xe container
Chắc bác cứ chọn thằng dốt nhất lớp bác hỏi. Em xem sách của tây thấy nhiều nội dung kiến thức hơn sách ta.
Ko có chuyện đó.
Em học cao đẳng nhà hàng khách sạn, tương đương cao đăng du lịch ở mình.
2 năm liền em đạt 20/20 môn toán vì nó quá dễ trong khi cả lớp chật vật.
Mà chỉ học đến đạo hàm bậc 2 và xác suất thống kê .
Ở tú tài cơ bản bọn nó hoàn toàn ko đc học đaoj hàm bạc cao, tích phân vi phân đâu.
Thế nên quan điểm của em là ở cấp 3 chỉ học toán cơ bản thôi.
Lên đại học đứa nào học tự nhiên và kỹ thuật thì học cao cấp, đứa nào học kinh tế thì thiên về xác suất thống kê ... chứ ở mình là đng cào bằng, dạy tất bất kể sau trung học định đi theo hướng nào.

Chỉnh sửa cuối:

streetcat

Xe hơi
Mời các cụ mợ chém cho vui.
Chứ em thấy mấy món đó học ở trường PT chả có ý nghĩa gì trong tương lai nữa rồi. Để thời gian dạy các cháu lập trình, ngoại ngữ, thể thao học đường coi bộ có lý hơn.
K thể bỏ cụ ạ; cái cụ hoặc con cụ đang học là sử dụng máy móc; phần mềm, ứng dung,...; của thời kì bất kì. Bọn làm ra cái cụ sử dụng nó phải học toán, vật lí, sinh học, hoá học,... thực sự ạ.
Kĩ sư của mình ra là để vận hành, sử dụng máy móc; kĩ sư của họ là để chế tạo máy móc.
Đôi lời với cụ

darthvader

Xe điện
Mặc dù bây giờ em không nhớ gì lắm về mấy món này, nhưng hồi cấp 3 em làm ngon lành mà thấy cũng hay hay .. Kiến thức cơ bản để sau này ra đời ai thích đi theo hướng nào thì đều có nền tảng sẵn, chứ làm sao biết được định hướng từng cá nhân sau này học tiếp cái gì, ra đời làm cái gì...
Hay bây giờ do các cụ mợ cứ ép trẻ con phải biết nhiều thứ quá nên chúng nó gà công nghiệp không có thời gian chơi ??.
Chứ hồi em học cấp 3 ngoài giờ học chính cũng đi học thêm tẹt ga mà vẫn có thời gian đi chơi, đi đá bóng, bóng rổ, rồi cả đi karaoke cỏ uống rượu.. có đứa bạn thích đàn ca sáo nhị thì nó bỏ đá bóng đi học đàn.. vẫn bố trí thời gian tốt

safenoodles

Xe cút kít
Em nghĩ chỉ cần phân khối ngay từ lớp 11 như các trường dân lập đang làm là ok ạ. Cháu nào vào trường đại học về khối kỹ thuật thì vẫn cần giỏi toán.