[Funland] Trung học : đã đến lúc bỏ các loại toán đạo hàm, tích phân, vi phân ... được chưa ?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Một ví dụ minh họa cái ý: học dàn trải dẫn đến không chuyên sâu của bác nêu ra là ngành Fire Engineering ở tây có mà ta không có. Ở ta học đạo hàm tích phân cho lắm nhưng, ví dụ, tính toán PCCC thì tra bảng theo quy định, còn tây nó chạy mô hình mô phỏng tình huống thực tế, không gian thực tế và hành vi thực tế của con người trong tình huống đó để trả lời câu hỏi có kịp cho từng ấy người thoát hiểm không nếu cháy ở góc này, góc kia...
Còm này hay quá nhưng em hết vodka rồi

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tôi cần những hàm số để tạo ra quỹ đạo của máy cày trên cánh đồng tôi hay cày! Tôi tính diện tích dám ruộng tôi cày bằng tích phân chứ đám kế bên nó lấn quá! Tôi không muốn bỏ mấy cái đó đi, tôi chỉ muốn bỏ nhưng tư tưởng nào xem ai đó là thánh (ko bao giờ sai) hoặc hướng con người theo 1 chủ nghĩa nào đó đi vào lối mòn- Tôi muốn GD con người yêu quê hương yêu đất nước, yêu giống nòi chứ ko làm giàu rồi lại đi nước ngoài sống!
Cụ vừa hút gì xong ạ?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chuyên ngành sâu thì người ta vẫn biết chứ. Và nếu phải va chạm, phải làm đụng đến cái gì thì người ta sẽ phải lục tài liệu, sách vở, học thêm, tự nghiên cứu để làm chủ được công cụ mình cần.
Hoặc bỏ $ thuê chuyên gia ạ ;)

G811

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe bác nói mà em cũng choáng váng, cá nhân em chưa bao giờ thấy ai dùng ma trận làm cái gì trong đời thực.

Vì bác mất gốc, người ta đã làm gốc sẵn cho bác rồi nên bác không thấy. Nhưng đó không phải là cách bền....thằng trồng gốc nó có thể nhổ bác đi bất kỳ lúc nào.

Ấy gọi là xây nhà từ ngọn.....tương tự như bác làm xe hơi từ ngọn thôi. Chỉ béo thằng khác & chả có tương lai đâu. ;))

Bác ngồi đặt miếng bào ngư nấu gì đó.... từ một đầu bếp nổi tiếng thế giới để ăn bác sẽ thấy độ mềm....độ ngọt nó khác.....nếu bác hỏi tại sao, người đầu bếp không giấu nghề họ sẽ chỉ cho bác cách tính entanpi nhiệt đối với bào ngư với từng món....& nhiều thứ nữa :))

Một cái nền giáo dục để bọn tinh hoa nó làm mất gốc một cách mãnh liệt thì đừng nghĩ đến chấm nọ....chấm kia thì nhã hơn bác ạ. Chứ nhân loại họ còn giấu người Việt nhiều thứ lắm, đừng tưởng mua là được. =))

Thôi thế đi. :)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vì bác mất gốc, người ta đã làm gốc sẵn cho bác rồi nên bác không thấy. Nhưng đó không phải là cách bền....thằng trồng gốc nó có thể nhổ bác đi bất kỳ lúc nào.

Ấy gọi là xây nhà từ ngọn.....tương tự như bác làm xe hơi từ ngọn thôi. Chỉ béo thằng khác & chả có tương lai đâu. ;))

Bác ngồi đặt miếng bào ngư nấu gì đó.... từ một đầu bếp nổi tiếng thế giới để ăn bác sẽ thấy độ mềm....độ ngọt nó khác.....nếu bác hỏi tại sao, người đầu bếp không giấu nghề họ sẽ chỉ cho bác cách tính entanpi nhiệt đối với bào ngư với từng món....& nhiều thứ nữa :))

Một cái nền giáo dục để bọn tinh hoa nó làm mất gốc một cách mãnh liệt thì đừng nghĩ đến chấm nọ....chấm kia thì nhã hơn bác ạ. Chứ nhân loại họ còn giấu người Việt nhiều thứ lắm, đừng tưởng mua là được. =))

Thôi thế đi. :)
Cụ hành nghề thầy bói ở xó nào mà phán người khác mất gốc ngay được, tài tình thế không biết =D>

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy ở đây nhiều cụ chắc theo kỹ thuật nên lôi Toán ra để bàn. Em thì đếch biết Toán có ứng dụng nhiều không trong khối ngành kỹ thuật nhưng em chắc chắn một điều ông nào dốt Toán (xa hơn là các môn tự nhiên nói chung như Lý, Hóa) thì đỗ bằng mắt vào các trường kỹ thuật. Tuy nhiên đâu phải ai làm cũng IT hay kỹ thuật.

Chẳng hạn như em lên đại học theo khối ngành kinh tế mà lại là kinh tế ứng dụng chứ không phải kinh tế lý thuyết. Hồi cấp 3 tất nhiên cũng phải cày Toán bỏ mẹ để còn thi đại học vì em thi khối D (Toán - Văn - Anh). Đừng ông nào bảo giỏi mỗi Ngoại ngữ là được nhé vì nếu hai môn kia lởm quá thì khả năng tạch hơi bị cao. Em có ông anh trai thuộc diện này. Ngoại ngữ cực siêu (thi đại học không bao giờ dưới 9,5) song đến năm thứ 2 mới đỗ vì Toán - Văn lởm quá.

Em rút kinh nghiệm, buộc phải học đều cả Toán dù tiếng Anh mới là thế mạnh nhất. Kết quả thi đỗ đại học xong, lên chẳng sử dụng mẹ gì mấy cái kiến thức Toán hồi phổ thông nên dĩ nhiên quên sạch. Trường của em (FTU) là kinh tế ứng dụng nên cũng chẳng cần bồi bổ gì thêm môn Toán. Tất nhiên ai cũng biết ở VN có cái trò học Đại cương sau mới học chuyên ngành mà trong Đại cương có mấy môn như Toán cao cấp, Thống kê nhưng rõ ràng cũng chẳng để làm gì, học phí thời gian giống như mấy môn Triết học, LSĐ.

Chính vì mấy năm đại cương thừa thãi đó mà sinh viên không có nhiều thời gian học sâu về chuyên ngành. Kết quả ra trường 10 ông chắc 9 ông phải đào tạo lại mới có thể làm việc đúng chuyên ngành (khác như em thì không nói). Em tin lẽ ra bỏ bớt đại cương đi, vứt mẹ đi mấy môn không liên quan lắm để từ đó có thêm thời gian học chuyên ngành sâu hơn thì chắc chắn đếch có chuyện phải đào tạo lại. Chẳng hạn ông đi làm kinh doanh, làm marketing hay xuất nhập khẩu (mang đúng tên Foreign Trade của trường em) thì mang mấy cái Toán ra dọa ai. Trong khi các kỹ năng khác (đàm phán, quản trị, giao tiếp, tìm kiếm cơ hội) thì một hoặc không được dạy hoặc quá sơ sài như kiểu "cưỡi ngựa xem hoa" do không có thời gian nên cuối cùng vứt đi như nhau hết.
Cụ phản biện thật tuyệt vời, đấy là FTU mới có khả năng tự loay hoay học cái ở trường không dạy mà XH cần nhé, các trường xếp loại thấp hơn thì sv ra trường khóc hết nước mắt vì hận :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại, đầu tiên cứ phải học những điều người ta bảo cái đã. Sau này có năng lực cộng thêm kiến thức thì sẽ cùng những người như mình "bảo" người khác cần học gì và học thế nào
Như này phỏng cụ?

Vietex

Xe điện
Như này phỏng cụ?

Nhìn hình cháu đoán cô giáo đang dạy bài hình chữ nhật, cháu thì nghĩ đến hình vuông, cháu thì nghĩ đến hình tròn nên cô dạy lại cho đúng là hình chữ nhật. Cháu đoán thế có đúng không cụ?

Đúng là cuộc sống hàng ngày ko cần đến mấy thứ cao siêu như lim, tích phân, đạo hàm....
Cái đó nên dành cho trường chuyên, các lớp chuyên sâu. Đại trà cái đó em thấy ko cần thiết lắm. Nắm chắc toán cấp 2, vật lý, hóa cấp 2 là làm được khối việc đơn thuần.

Idemitsu

Xe tăng
Mời các cụ mợ chém cho vui.
Chứ em thấy mấy món đó học ở trường PT chả có ý nghĩa gì trong tương lai nữa rồi. Để thời gian dạy các cháu lập trình, ngoại ngữ, thể thao học đường coi bộ có lý hơn.
Ko ạ. Ngoài ý nghĩa về cải thiện tư duy logic, đây cũng là những lý thuyết nền móng cho nhiều ứng dụng từ khoa học vũ trụ đến kinh tế tài chính.

vua_luoi

Xe điện
Học không bao giờ thừa đâu, em và các cụ học đủ các loại ngày xưa có sao đâu

Ngày xưa học PT em đã từng đứng lên hỏi thầy giáo dạy toán rằng, thưa thầy học đạo hàm để làm gì? Thầy trả lời, nếu em là một người CN xây dựng, khi xe cát đổ cát xuống công trình, muốn biết bao nhiêu khối thì em phải cân đong đo đếm bằng tay. Còn nếu em là một KS thì chỉ cần tính toán bằng đạo hàm thế là xong! Vậy cái nào tiện lợi hơn. Có điều sau này đi làm em chưa thấy ông KS nào dùng đạo hàm tính thể tích đống cát cả.
Cụ gọi thầy ra đo ví dụ 1 đống cát là xong. Hehe

Arabia

Xe tăng
Thớt đang bàn học sinh phổ thông. Nhưng nhân các cụ comment về học đại học thì em trưng các môn em học đại học ở Úc ra đây.

Bọn Úc nó học 3 năm, nhưng như các cụ thấy thì 2/3 số môn là về IT, 1/3 nữa là Toán vì Toán nó là gốc cần thiết cho IT.

Các cụ sẽ ko thấy bất kỳ 1 môn gì khác kiểu triết học, ngoại ngữ, .... như ở VN.

Cho nên 3 năm của nó em nghĩ là học nhiều hơn 5 năm ở VN mình.

Chương trình này cách đây 20 năm rồi cụ, lạc hậu quá rồi. Bây giờ người ta ko dạy những thứ đấy nữa, môn học cũng có rất nhiều môn là selective ngoài những môn bắt buộc. Giờ mình chọn mục tiêu mình định trở thành cái gì, từ đấy họ khuyến cáo nên học gì. Ko phải nhánh nào cũng cần toán sâu, và em nghĩ thế mới đúng

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chính vì mấy năm đại cương thừa thãi đó mà sinh viên không có nhiều thời gian học sâu về chuyên ngành. Kết quả ra trường 10 ông chắc 9 ông phải đào tạo lại mới có thể làm việc đúng chuyên ngành (khác như em thì không nói). Em tin lẽ ra bỏ bớt đại cương đi, vứt mẹ đi mấy môn không liên quan lắm để từ đó có thêm thời gian học chuyên ngành sâu hơn thì chắc chắn đếch có chuyện phải đào tạo lại. Chẳng hạn ông đi làm kinh doanh, làm marketing hay xuất nhập khẩu (mang đúng tên Foreign Trade của trường em) thì mang mấy cái Toán ra dọa ai. Trong khi các kỹ năng khác (đàm phán, quản trị, giao tiếp, tìm kiếm cơ hội) thì một hoặc không được dạy hoặc quá sơ sài như kiểu "cưỡi ngựa xem hoa" do không có thời gian nên cuối cùng vứt đi như nhau hết.
Thế theo bác, những kỹ năng "(đàm phán, quản trị, giao tiếp, tìm kiếm cơ hội)", ừ thì nó cần thiết, nhưng ai dậy bây giờ???

Ta thích những bài giảng giáo điều, thầy cắm cúi đọc hoặc hô khẩu hiệu Đả đảo Muôn năm gì đó.
Và trò - sinh viên, cắm cúi chép.
Đề thi cũng vậy.

Còn môn LSĐ, hay Triết học dậm dâu, quả là vi diệu.
Cái đó thì ủng hộ bác cả 5 chi.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

humxam75

Xe điện
"Lúc ấy lại hì hụi quay sang học đại số tuyến tính, nhân ma trận, đạo hàm âm, đạo hàm dương, linear regression ... rồi thầm kêu sao ngày xưa không học toán mà chỉ học lập trình :))"
Đề nghị đồng chí người Việt Nam ưu tiên dùng tiếng Việt Nam nhé.
Tiếng Thổ Nhĩ Kỳ như này, đếch hỉu.

Quên sạch rồi bác ạ, nếu không được dùng hàng ngày.
Giật hết cả nảy :))

TsarPutin

Xe tăng
Học phổ thông mà cụ bắt học cả ngọn nguồn thế thì khác gì bắt cả nước đi học đại học. Đối với phổ thông chỉ cần học cái ngọn cái ứng dụng được là được, còn nguồn gốc đã có các nhà nghiên cứu chuyên sâu, đâu cần toàn xã hội phải biết mà bắt học sinh phổ thông học. Trong VD của cụ, người bình thường chỉ cần biết khi tính diện tích, chu vi hình tròn thì dùng số Pi, thế thôi! Chứ bắt cả xã hội này biết ngọn nguồn số Pi là gì thì quá tội.
nhiều cụ nhầm việc đang bàn ở cấp phổ thông thành cấp ĐH sau ĐH; thực sự phổ thông như VN ban A thì hơi nặng lý thuyết quá
còn lên ĐH trừ 1 số trường, còn đâu học như thả cửa
Chính ra môn Triết học lại là môn hay nhất, nó nâng hẳn tầm con người lên thằng học đại học khác với thằng không học đại học. Vậy mà giáo trình với người dạy ở mình lởm khởm quá!
ng ta đánh đồng triết vs các môn mác lê khác; chứ em mở tư duy ra vì dc học triết học, vs e nó tối quan trọng trong tư duy kể cả bây giờ