[Funland] Trung học phổ thông FPT

conghuyDA

Xe máy
Thi IQ vào tháng 3,4,5 hàng năm. Năm vừa rồi tuyển 665 học sinh/ khoảng 5.000 - 7.000 hồ sơ dự tuyển, điểm IQ 25/60 + điểm tốt nghiệp THCS của 2 môn Toán, Văn mỗi môn trên 5đ.
Tỷ lệ chọn cao thế cơ à cụ?

Tuan Can

Xe container
Năm ngoái F1 nhà em định thì vào nhưng không đăng ký kịp. Em thấy cơ sở vật chất tốt. Các con ăn ở như Tây.

hungtc82

Xe tải
Em nghe nhiều người nói là ok, nhưng trên các diễn dàn ít các mợ chia sẻ.

Theo em nếu ko phải khoảng cách (cụ chủ chọn FPT hòa lạc) thì nên chọn một số trường có name tý (nguyễn Siêu, Archi, VIN, em ko thích Ngôi SAO :) )

conghuyDA

Xe máy
Em nghe nhiều người nói là ok, nhưng trên các diễn dàn ít các mợ chia sẻ.

Theo em nếu ko phải khoảng cách (cụ chủ chọn FPT hòa lạc) thì nên chọn một số trường có name tý (nguyễn Siêu, Archi, VIN, em ko thích Ngôi SAO :) )
Không phải khoảng cách cụ ạ, mục đích là muốn con tự lập nhưng cũng hơi lo ngại vì lứa tuổi này nếu môi trường không tốt rất dễ hỏng trong khi con lại ở cách xa gia đình cả tuần, cu nhà em đang học Well cơ bản là lên thẳng 10 trường này rồi.

hungtc82

Xe tải
Không phải khoảng cách cụ ạ, mục đích là muốn con tự lập nhưng cũng hơi lo ngại vì lứa tuổi này nếu môi trường không tốt rất dễ hỏng trong khi con lại ở cách xa gia đình cả tuần, cu nhà em đang học Well cơ bản là lên thẳng 10 trường này rồi.
Học Well thì kinh rồi ợ, nhưng đang học Well thì cụ hoặc sang BVIS hoặc Horizon hay trường cho con cái của cán bộ Bộ Ngoại Giao sang VN làm.

Chứ cụ chuyển xuống các trường tư thục, em sợ là trẻ con sẽ khó thích nghi.

Nếu cụ có điều kiện thì cấp 3 học bên sing cũng hay (đi lại cũng gần), một số anh em biết cũng toàn cho con đi vào năm đầu C3.

Romeo_HN

Xe tăng
Tỷ lệ chọn cao thế cơ à cụ?
Không phải tỷ lệ cao, mà do năm nay nhiều PHHS chọn trường này, vì chỉ tiêu khoảng 600 thì cứ đủ là dừng thôi Cụ. Em có 2 F1, đã học cả Việt Đức, Nguyễn Siêu, thì cá nhân em thấy ở FPT ok nhất. Vì vậy F1 lớn em cũng cho Học ĐH FPT để sau này có cái nghề ổn định, sau đó thì muốn học thêm văn bằng 2, du học gì thì tùy nó quyết định.

Phỗng new

Xe điện
Một số thông tin tham khảo, ông cu con nhà em đang học ở đấy:
- Phòng 22 cháu. Thầy quản nhiệm kiêm 02 phòng.
- Học phí thì có cụ nói rồi. Tiền ăn thì gấu nhà em chỉ cho có 5 lít/tuần mà nó ăn vẫn ko hết.
- Thông tin giữa PHHS và nhà trường khá là cập nhật (qua sổ liên lạc điện tử, FB, zalo...)
- Nhà trường bố trí các chế độ trong ngày khá sít sao (theo kiểu quân đội) để tránh tối đa các ông/bà F1 có nhiều thời gian rảnh rỗi suy nghĩ và hành động lung tung :D
- Vẫn có chút đánh nhau, mất trộm...(ko tránh khỏi) nhưng nhà trường xử lý nghiêm (đuổi học).
- Vừa rồi có vụ mất an toàn vệ sinh thực phẩm (do trong trường có 5 hay 6 canteen phục vụ kiểu đấu thầu chứ nhà trường ko có bếp ăn); cũng đã được xử lý khá nghiêm (dừng hoạt động của 01 canteen).

xebenho

Xe tải
Đại học FPT học hành và chi phí đến khi tốt nghiệp như thế nào, có cụ nào đã trải nghiệm (con em đã, đang học) chia sẻ cháu với?

conghuyDA

Xe máy
Học Well thì kinh rồi ợ, nhưng đang học Well thì cụ hoặc sang BVIS hoặc Horizon hay trường cho con cái của cán bộ Bộ Ngoại Giao sang VN làm.

Chứ cụ chuyển xuống các trường tư thục, em sợ là trẻ con sẽ khó thích nghi.

Nếu cụ có điều kiện thì cấp 3 học bên sing cũng hay (đi lại cũng gần), một số anh em biết cũng toàn cho con đi vào năm đầu C3.
Cu nhà em cũng đã học trường công đến tận lớp 6 trước khi sang Well nên em không lo lắm về vấn đề thích nghi lại. Cu nhà em chưa ở xa bố mẹ bao giờ nên khá là dựa dẫm và quấn bố mẹ, nếu cho cu đi Sing thì hơi hốt sợ chuyển sang môi trường hoàn toàn mới nên mới dự định cho học FPT để luyện tập, cơ mà mụ vợ đang lăn tăn bác ợ

Romeo_HN

Xe tăng
Đại học FPT học hành và chi phí đến khi tốt nghiệp như thế nào, có cụ nào đã trải nghiệm (con em đã, đang học) chia sẻ cháu với?
Học phí chung đến khi ra trường: 300tr + 70tr Tiếng Anh IELTS 6.5 (F1 nhà cụ nào đc học bổng, IELTS 6.5 rồi thì không tính), KTX 550k/tháng (phòng 4 SV), ăn uống sinh hoạt tùy điều kiện.

xebenho

Xe tải
Học phí chung đến khi ra trường: 300tr + 70tr Tiếng Anh IELTS 6.5 (F1 nhà cụ nào đc học bổng, IELTS 6.5 rồi thì không tính), KTX 550k/tháng (phòng 4 SV), ăn uống sinh hoạt tùy điều kiện.
Cụ cho cháu hỏi tiền ở KTX 550K là đầy đủ cả tiền điện nước hay chỉ là tiền chỗ ngủ, ăn uống tối thiểu 3 bữa trong canteen hàng tháng khoảng bao nhiêu, các khoản chi phí tối thiểu cho học hành (ngoài học phí ) như sách vở, ngoại khóa bắt buộc, học và thi nhiều không ah, thi đi thi lại ra sao ah? cháu cứ nhớ hồi trước học ĐH chỉ lo khoản thi lại sợ lắm mà không thể tránh được

Romeo_HN

Xe tăng
Cụ cho cháu hỏi tiền ở KTX 550K là đầy đủ cả tiền điện nước hay chỉ là tiền chỗ ngủ, ăn uống tối thiểu 3 bữa trong canteen hàng tháng khoảng bao nhiêu, các khoản chi phí tối thiểu cho học hành (ngoài học phí ) như sách vở, ngoại khóa bắt buộc, học và thi nhiều không ah, thi đi thi lại ra sao ah? cháu cứ nhớ hồi trước học ĐH chỉ lo khoản thi lại sợ lắm mà không thể tránh được
KTX 550K là chỗ ngủ, Điện nước tính riêng. Ăn sáng tối thiểu 30k (bún, phở), bánh mỳ 15k, ăn trưa + tối khoảng 35 - 45k. Thi lại thì khi nào đạt thì qua, chưa thì vẫn học lại thi tiếp (phong bì không dùng được).

xebenho

Xe tải
KTX 550K là chỗ ngủ, Điện nước tính riêng. Ăn sáng tối thiểu 30k (bún, phở), bánh mỳ 15k, ăn trưa + tối khoảng 35 - 45k. Thi lại thì khi nào đạt thì qua, chưa thì vẫn học lại thi tiếp (phong bì không dùng được).
cảm ơn cụ, như vậy cháu hình dung ăn uống ở là khoảng gần 3 củ tháng, nhỡ phải học lại có tốn không cụ? chi phí khác ngoài ăn ở và học chính khoá có phát sinh khoản gì nữa không cụ ơi, cháu hỏi kỹ vì đứa bạn có con họ muốn học mà nhà xa quá, chuẩn bị thông tin không đủ dễ bị nhầm lẫn?

conghuyDA

Xe máy
Chính xác là các chau trung học ở bao nhiêu cháu một phòng khi có KTX mới ạ? nhà cháu vẫn cứ lăn tăn về cái vụ này
Đầu vào có vẻ cũng căng 5-7k hồ sơ mà nhận chưa tới 700 cháu, haizz

zonda82

Xe container
Chả biết chất lượng thế nào chứ xa quá.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Xa thế học làm gì...cho các cháu học ở các trường dân lập ở Trung tâm HN cho lành, bây giờ đầy trường tư khu Trung tâm HN có chất lượng cơ sở vật chất tương đương và hơn THPT FPT.

Romeo_HN

Xe tăng
Chính xác là các chau trung học ở bao nhiêu cháu một phòng khi có KTX mới ạ? nhà cháu vẫn cứ lăn tăn về cái vụ này
Đầu vào có vẻ cũng căng 5-7k hồ sơ mà nhận chưa tới 700 cháu, haizz
Phòng KTX F1 nhà em là 24 cháu (Nam), Nữ em không biết, nhưng ít hơn,

Lihc

[Tịch thu bằng lái]
Có đứa em họ học FPT, ba má tính trung bình tốn 13m/tháng.
Học phí tốn gần 26m/kỳ, 3 kỳ mỗi năm.
Thêm học phí tiếng anh 20m mỗi năm nữa.

RAVA

Xe ba gác
- Chia sẻ kn với các bác:
-Thằng cu lớn nhà e học khoá đầu tiên 2013-16 của trường Pt liên cấp FPT này. Giờ đang học năm thứ 4 đh FPT. Hồi xưa thì học phí là 50tr/1 học kỳ 5 tháng, tức 10tr/th bao gồm tất cả mọi thứ, ăn uống, ngủ, nghỉ, đi lại...chỉ phải nộp thêm vài khoản học thêm các môn bổ trợ như nhạc, hội hoạ, tdtt...Giờ thì chắc đắt thêm lên vài triệu/th rồi? Hs học tốt thì cuối năm lớp 11, đầu 12 đã có thể lấy đc chứng chỉ EILTS từ 6.5 trở lên rồi. Hồi chúng nó thi tốt nghiệp PTTH và ĐH thì e là ng duy nhất xách xe vào đó ăn ở căng tin tập thể, ngủ giường tầng, đi tắm...cùng chúng nó. E là phụ huynh duy nhất làm nv mặc dù có khá nhiều ng đăng ký nhưng chả có ai vào cả, khi biết có mỗi e thì các ph khác tới tấp đt nhờ ngó giúp? Ngày học bt thì có gv quản nhiệm nên bọn nhóc chúng nó sợ ko dám làm gì, nhưng những ngày mà gv chưa lên như chiều cn hoặc mấy ngày e ở đó chứng kiến thì việc mỗi chú 1 góc ôm laptop, trc mặt có cốc mỳ tôm là chuyện thường. Bọn trẻ cũng có vài đứa nghịch ngợm, nghiện game, hút thuốc lá điện tử, văng tục...nhưng những thành phần quá đà thường là bị đuổi hết rồi. Bọn trẻ học ở đây thì game và ngoại ngữ thường rất giỏi, e chứng kiến đến ngày thì tốt nghiệp môn tiếng Anh mà hầu như ko thấy đứa nào nó phải đi thi, hỏi thì toàn EILTS từ 6.5-7.5 cả, mà chỉ cần 6.5 là đương nhiên đc 10 điểm thi tn rồi! Thằng cu nhà e học ở đây thì e chưa mất thêm 1 đồng nào tiền học thêm NN cả. E thấy trường này phù hợp với bọn trẻ thích hướng ngoại, tự lập, thích ngoại ngữ và máy tính, những đứa ko thích học kiểu bó buộc trong các trường công lập...và phần lớn hs trường này sẽ học tiếp đh FPT hoặc đi du học. À mà nếu có chứng chỉ EILTS từ 6.5 trở lên nếu học tiếp lên đh FPT sẽ bớt đc 1 năm/4 năm học, vì năm đầu chỉ học NN, đỡ tốn mớ tiền đấy ợ?
-À còn về ăn uống trong đó thì có nhà ăn căng tin đẹp phết, mỗi tội do thiết kế hở, mái tôn để cho gần với thiên nhiên nên mùa hè thì hơi nóng mà mùa đông thì hơi lạnh. Đồ ăn thì có khá nhiều món, giá rất hợp lý, chất lượng thì e ăn mấy lần thấy ổn, trên bàn chia khẩu phần e thấy lúc nào cũng có đồ lấy mẫu và niêm phong đảm bảo vsat thực phẩm nên các bác khỏi lo!