[Funland] Trung học phổ thông FPT

xebenho

Xe tải
5 - 7 năm nay mác sv fpt ra thi trường kiếm việc ko hot như trước nữa, đặc biệt là dân IT thì kém hẳn so với bách khoa và đại học quốc gia ve mọi mặt

Jamebonds

Xe container
E có 2 thằng đều học ở đây , nói chung là ổn , trưởng thành nhanh , trường tự do phát triển thiên hướng cá nhân , cách đào tạo khác các trường công lập
không sớm đâu cụ...chiều thứ 6 được về nhà rồi!
Trưởng thành rất nhanh sau 1 năm học
Sống tình cảm hơn biết quan tâm đến các thành viên gia đình..
Mọi sinh hoạt học tập được cập nhập hàng ngày trên trang quản lý học sinh...để bố mẹ theo dõi
Không lo tệ nạn vì môi trường và kỷ luật rất cao...Trung bình 24 bạn có 1 thầy quản nhiệm việc sinh hoạt ngoài giờ 24/24
Con em học ở đấy và 1 vài đánh giá của em...
2 f1 của em học ở đây, em thấy ổn. Mọi lo lắmg ban đầu đã không còn sau hơn 1 tháng chúng học ở đây. Cụ muốn hỏi nội dung gì thì cứ gạch đầu dòng, em và các cụ khác trả lời cụ đc.
THPT là có thể tự lập rồi mà ạ.Ngày xưa mấy trường chuyên DHQG , DH Tổng Hợp đều có KTX hết.Cách đây cũng cỡ gần 20 năm rồi.
Cho e hỏi ké chút:
- cháu học tập trung chỗ hẻo lánh thế thì có bị lạc hậu với đời sống hàng ngày không ạ?
- tiếng anh dạy tốt, ko học thêm có ổn ko?
- mặt bằng trình độ học sinh học cùng thế nào ạ?
Vì e nghĩ học cũng chỉ là 1 phần, cuộc sống ngoài đời cũng rất quan trọng. Con e sang năm cũng vào cấp 3 nên e muốn tìm hiểu, e chắc học như thế thì ngoan nhưng e cũng muốn nó nhanh nhạy với cuộc sống ngoài đời, tiếp xúc với XH cho dạn lên

Halinh07

Xe tăng
Em nghĩ con trai tuổi này cho học xa nhà được rồi. Thời buổi này nhiều nhà chiều con quá,nhiều cháu ở nhà lười vận động,tự lập kém,không biết việc gì trong nhà cả. Quan điểm của em con trai phải xông pha để sau còn là trụ cột. Nhiều ông bây giờ 30 tuổi vẫn bám bố mẹ. Chán

j23

Xe container
Giờ có cụ nào làm quan FPT mà con cái học trong này không ah, theo em biết hồi còn làm FPT là đám quản lý cấp nhỏ và cấp trung thì 100% không có con học FPT trừ bậc tiểu học, tất nhiên quản lý cấp cao thì toàn học các trường đắt hơn xịn xò hơn hoặc du học ngay từ cuối cấp 2 đầu cấp 3..

Lavender168

Xe buýt
Giờ có cụ nào làm quan FPT mà con cái học trong này không ah, theo em biết hồi còn làm FPT là đám quản lý cấp nhỏ và cấp trung thì 100% không có con học FPT trừ bậc tiểu học, tất nhiên quản lý cấp cao thì toàn học các trường đắt hơn xịn xò hơn hoặc du học ngay từ cuối cấp 2 đầu cấp 3..
Vãi 😫😎😎

Sói nhỏ

Chã!
Chính xác là các chau trung học ở bao nhiêu cháu một phòng khi có KTX mới ạ? nhà cháu vẫn cứ lăn tăn về cái vụ này
Đầu vào có vẻ cũng căng 5-7k hồ sơ mà nhận chưa tới 700 cháu, haizz
năm học 2019-2020 thì học sinh lớp 10 ở phòng 22 cháu /1 phòng, lớp 11+12 thì được ở phòng nhỏ 6 cháu /1 phòng nhỏ

Sói nhỏ

Chã!
Em đang có F1 học lớp 11 tại FPTschool, và em cũng nằm vùng trong ban PHHS của trường nên hiểu rất rõ hoạt động của đại diện ban PHHS trường đối với các hoạt động giám sát việc quản lý của nhà trường. Theo đánh giá của cá nhân em: nếu F1 nhà các cụ, các mợ có tính hướng ngoại, tự lập, thì môi trường FPT rất thích hợp để rèn luyện và hướng tới mục tiêu con cái sẽ tự lập sớm. Nếu F1 đang quen được bố mẹ bưng cơm lên tận miệng, đưa rước đến tận thềm và CCCM vẫn có thói quen kiểm soát tất cả mọi chuyện xung quanh F1 thì môi trường này không thích hợp với F1 nhà CCCM.

Cá nhân em thì thấy rất hài lòng khi cho con học ở đây. F1 nhà em đang từ 1 đứa chả phải làm gì ở nhà, sau khi lên trường nó đã biết tự giặt đồ, tự cân đối chi tiêu trong tuần, dọn dẹp phòng ở và biết tự đề nghị giúp mẹ dọn nhà mỗi khi thấy mẹ tay cầm chổi lau nhà, tay xách xô nước :) Chính việc ở chung trong ký túc xá với nhiều bạn khác nhau cũng là 1 bài học để cho F1 biết cách điều chỉnh các mối quan hệ quanh nó. Ngay cả việc đến ngày nó phải trực nhật, dọn vệ sinh cho phòng ở nó cũng biết cách bảo vệ thành quả của nó đến khi thầy quản nhiệm xác nhận hoàn thành và nó biết cách xử lý và bảo các bạn giữ gìn vệ sinh trong phòng ở tại ngày nó có lịch trực nhật. Nói chung kỹ năng mềm của nó tốt hơn trước rất nhiều.

Và có 1 điều làm em hài lòng nhất là từ hồi con đi học FPT về nhà con trân trọng tình cảm gia đình hơn, trân trọng khoảng thời gian được ở nhà cùng gia đình và con biết cách thể hiện sự quan tâm đến mọi người trong gia đình rất nhiều.

j23

Xe container
Em đang có F1 học lớp 11 tại FPTschool, và em cũng nằm vùng trong ban PHHS của trường nên hiểu rất rõ hoạt động của đại diện ban PHHS trường đối với các hoạt động giám sát việc quản lý của nhà trường. Theo đánh giá của cá nhân em: nếu F1 nhà các cụ, các mợ có tính hướng ngoại, tự lập, thì môi trường FPT rất thích hợp để rèn luyện và hướng tới mục tiêu con cái sẽ tự lập sớm. Nếu F1 đang quen được bố mẹ bưng cơm lên tận miệng, đưa rước đến tận thềm và CCCM vẫn có thói quen kiểm soát tất cả mọi chuyện xung quanh F1 thì môi trường này không thích hợp với F1 nhà CCCM.

Cá nhân em thì thấy rất hài lòng khi cho con học ở đây. F1 nhà em đang từ 1 đứa chả phải làm gì ở nhà, sau khi lên trường nó đã biết tự giặt đồ, tự cân đối chi tiêu trong tuần, dọn dẹp phòng ở và biết tự đề nghị giúp mẹ dọn nhà mỗi khi thấy mẹ tay cầm chổi lau nhà, tay xách xô nước :) Chính việc ở chung trong ký túc xá với nhiều bạn khác nhau cũng là 1 bài học để cho F1 biết cách điều chỉnh các mối quan hệ quanh nó. Ngay cả việc đến ngày nó phải trực nhật, dọn vệ sinh cho phòng ở nó cũng biết cách bảo vệ thành quả của nó đến khi thầy quản nhiệm xác nhận hoàn thành và nó biết cách xử lý và bảo các bạn giữ gìn vệ sinh trong phòng ở tại ngày nó có lịch trực nhật. Nói chung kỹ năng mềm của nó tốt hơn trước rất nhiều.

Và có 1 điều làm em hài lòng nhất là từ hồi con đi học FPT về nhà con trân trọng tình cảm gia đình hơn, trân trọng khoảng thời gian được ở nhà cùng gia đình và con biết cách thể hiện sự quan tâm đến mọi người trong gia đình rất nhiều.
Bước trưởng thành lớn! Chúc mừng gia đình cụ :)

vipbin

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
protexvn.com

Thằng cu lớn nhà em cũng đang học lớp 10 trong này, phải nói là 1 lựa chọn sáng suốt, học đc nửa năm mà ra dáng người lớn hẳn ;)

Sói nhỏ

Chã!
Thằng cu lớn nhà em cũng đang học lớp 10 trong này, phải nói là 1 lựa chọn sáng suốt, học đc nửa năm mà ra dáng người lớn hẳn ;)
Công nhận là sau 1 tháng nhập học nó thay đổi khác hẳn so với trước cụ ạ. Cách ăn nói, giao tiếp và quan tâm đến mọi người trong gia đình của con làm cho em cũng thấy bất ngờ.

DayByDay

Xe đạp
Cái tuổi này nó phát triển tâm sinh lý ghê gớm lắm. Cũng đủ trò chứ quản chặt lắm thì cũng ko tuyệt đối được. Nhưng suy nghĩ tích cực thì chúng nghịch cũng ko phải là ko tốt. Cũng nên mỗi thứ biết một tý.
Về mặt triết lý, công nghệ, trang thiết bị và giáo trình em nghĩ là ổn. Cũng ko phải phù hợp với tất cả, nên tùy theo đặc điểm từng cháu, định hướng của nó và gia đình có phù hợp với môi trường nội trú ko. Cháu nào tự lập, có sức mạnh nội tâm cao thì môi trường nào cũng ok cả, cho ra ngoài công lập thì tốt hơn. Còn nếu ko có thời gian đồng hành cùng con lắm thì gửi nội trú như vậy cho yên tâm cũng được. Sau liên cấp lên Đại học luôn cũng tốt. Chí ít nó có cái nghề tương đối rõ ràng. Sau cấp 3, cho nó thêm vài năm va vấp sai lầm rồi coaching 1-1

MAGIC LIFE

Xe buýt
Mấy ku em sinh viên FPT gọi chỗ đấy là quần hôn, còn đúng hay ko thì em chịu, cũng chỉ là nghe nói thôi
Hehe, đội thông tắc cống kiếm bộn cụ à.
Toàn bao cao su tắc bồn cầu.
:D

Có mấy vụ chửa ễnh bụng lên, mà đội truyền thông fpt dập tốt thật.
Xa nhà thiếu thốn tình cảm, các cháu nó yêu sớm lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Sói nhỏ

Chã!
Cho e hỏi ké chút:
- cháu học tập trung chỗ hẻo lánh thế thì có bị lạc hậu với đời sống hàng ngày không ạ?
- tiếng anh dạy tốt, ko học thêm có ổn ko?
- mặt bằng trình độ học sinh học cùng thế nào ạ?
Vì e nghĩ học cũng chỉ là 1 phần, cuộc sống ngoài đời cũng rất quan trọng. Con e sang năm cũng vào cấp 3 nên e muốn tìm hiểu, e chắc học như thế thì ngoan nhưng e cũng muốn nó nhanh nhạy với cuộc sống ngoài đời, tiếp xúc với XH cho dạn lên
Riêng việc cho con đi học nội trú, thả nó vào môi trường sống chung với hàng trăm nghìn bạn học với các mối quan hệ chằng chéo giữa bạn bè cùng lớp, cùng phòng ở và thấy cô đã khiến con có được những bài học giá trị về cách xử lý các mối quan hệ xung quanh rồi cụ ạ.
Việc học tại FPT phụ thuộc phần lớn vào tính tự giác của các cháu, việc học thêm cũng vậy. Trên FPT em vẫn thấy có nhà cho con đi học thêm kín lịch mỗi khi con nghỉ cuối tuần, thậm trí buổi tối trong tuần vẫn có con xin về nhà để đi học thêm. Thiết nghĩ nếu trong đầu bố mẹ vẫn coi trọng chuyện học thêm và luyện thi thì không nên chọn cho con vào đây vì sẽ làm khổ mình, khổ cả con mình vì quãng đường di chuyển vào thành phố rất xa.

MAGIC LIFE

Xe buýt
Cái này e confirm này. Cụ thể là bên fpt-software ko cho con vào f-school đâu.
Mấy lão giáo viên fpt e quen kể nhiều cái hay lắm.
Vd: rau cỏ này, mấy cháu đi làm dịch vụ này.
Rồi cả clip cơ.
Tự lập sớm có cái lợi cũng vó cái hại.
Con trai thì cắn cỏ hút cần. Mà toàn bạn rủ mới chết. Kí túc xá fpt chứ đâu. Xa gia đình thì ai quản lí mấy cái đó.

Truyền thông fpt thì chỉ nói vống mặt lợi. Còn mặt hại thì lờ đi.

Chỉnh sửa cuối:

Dad Paddy

Xe đạp
Thi vào FPT có khó lắm không cụ? Em cũng quan tâm định hướng cho F1 thi trường này
Em mới đăng ký cho con và được trả lời đây ạ
Trước những ảnh hưởng của dịch Covid – 19, nhằm giảm áp lực cho học sinh, trường THPT FPT áp dụng phương thức xét tuyển cho 750 chỉ tiêu vào lớp 10 năm học 2020 – 2021.
Theo đó thí sinh có thể sử dụng 1 trong 2 hình thức xét tuyển sau:
1. Xét học bạ THCS:
– Yêu cầu học lực: Tổng điểm tổng kết môn Toán và Văn của 03 học kỳ gần nhất tại thời điểm xét tuyển đạt từ 40 điểm trở lên.
– Yêu cầu hạnh kiểm: Xếp loại hạnh kiểm 03 học kỳ gần nhất tại thời điểm xét tuyển đạt từ loại Khá trở lên.
Cụ thể:
  • Tại thời điểm trước khi năm học kết thúc, thí sinh sử dụng điểm tổng kết học kỳ I, học kỳ II năm lớp 8 và học kỳ I năm lớp 9 để xét tuyển.
  • Thí sinh xét tuyển tại thời điểm đã kết thúc năm học sẽ dùng điểm tổng kết học kỳ II năm lớp 8 và điểm tổng kết học kỳ I, học kỳ II năm lớp 9.
2. Xét điểm thi vào 10 do Sở GD&ĐT địa phương tổ chức:
– Nhà trường sẽ căn cứ vào tổng điểm thi môn Toán và Văn trong kỳ thi vào 10 do Sở GD&ĐT địa phương tổ chức để xét tuyển. Mức điểm chuẩn sẽ được THPT FPT công bố sau khi có kết quả điểm thi vào 10.
– Thí sinh cần có xếp loại hạnh kiểm năm lớp 9 từ Khá trở lên.
Thí sinh đã hoàn thiện thủ tục sơ tuyển trước đó (phiếu đăng ký, lệ phí, ảnh) sẽ được nhà trường chuyển sang hình thức xét tuyển. Quý phụ huynh vui lòng điền đầy đủ thông tin thí sinh, điểm tổng kết môn Toán, Văn vào biểu mẫu bên dưới.
Hạn cuối cùng nhận hồ sơ xét tuyển là trước 12h00 ngày 01/6/2020.
Thông tin về thời gian, hồ sơ nhập học chính thức sẽ được nhà trường gửi đến thí sinh đạt yêu cầu.

MAGIC LIFE

Xe buýt
5 - 7 năm nay mác sv fpt ra thi trường kiếm việc ko hot như trước nữa, đặc biệt là dân IT thì kém hẳn so với bách khoa và đại học quốc gia ve mọi mặt
Mâyd khóa đầu làm gắt lấy tiéng cụ à.
Về sau thì lới ra để nhận cho nhiều sv, lộ bản chất kinh foanh nên chất lượng đi xuống.

j23

Xe container
Cái này e confirm này. Cụ thể là bên fpt-software ko cho con vào f-school đâu.
Mấy lão giáo viên fpt e quen kể nhiều cái hay lắm.
Vd: rau cỏ này, mấy cháu đi làm dịch vụ này.
Rồi cả clip cơ.
Tự lập sớm có cái lợi cũng vó cái hại.
Con trai thì cắn cỏ hút cần. Mà toàn bạn rủ mới chết. Kí túc xá fpt chứ đâu. Xa gia đình thì ai quản lí mấy cái đó.

Truyền thông fpt thì chỉ nói vống mặt lợi. Còn mặt hại thì lờ đi.
Cần Cỏ thì giờ em thấy ko hiếm như hồi xưa, đặc biệt ở môi trường tập thể và hơi Tây Tây tẹo là dễ dính nhất, thằng cháu em kể bên Mỹ và Anh, hiếm có ký túc nào ko có trò đó, phổ biến luôn. Bạn nó đang là trợ giảng đại học FPT cũng kể chuyện, nói chung là môi trường tập thể thì muốn tránh cũng khó :)
Cần Cỏ giờ bọn học giỏi và lành tính, bọn con gái cũng chơi nữa là, dần dà chúng nó coi đó là chuyện không xấu..

Cam_hoa

Xe hơi
Cần Cỏ thì giờ em thấy ko hiếm như hồi xưa, đặc biệt ở môi trường tập thể và hơi Tây Tây tẹo là dễ dính nhất, thằng cháu em kể bên Mỹ và Anh, hiếm có ký túc nào ko có trò đó, phổ biến luôn. Bạn nó đang là trợ giảng đại học FPT cũng kể chuyện, nói chung là môi trường tập thể thì muốn tránh cũng khó :)
Cần Cỏ giờ bọn học giỏi và lành tính, bọn con gái cũng chơi nữa là, dần dà chúng nó coi đó là chuyện không xấu..
Các bác nào có thêm thông tin về vụ này không chứ cháu nhà em là con gái nên nghe thôi đã thấy hoang mang,

j23

Xe container
Các bác nào có thêm thông tin về vụ này không chứ cháu nhà em là con gái nên nghe thôi đã thấy hoang mang,
Bình tĩnh cụ ơi, mới có tẹo thông tin mà đã hoang mang thế, cụ cứ lên đó 2-3 buổi, đi sâu đi sát, thăm hỏi, tiếp xúc môi trường đó rồi quyết cũng chưa muộn mà..
Mà nói thật, chuyện cho con đi ra hẳn môi trường mới như thế này, cha mẹ phải vững vàng và tin tưởng ở con, bên cạnh việc để ý và "giám sát" (em dùng từ này hơi nặng tẹo vì ko tìm thấy từ nhẹ hơn) trong những dịp tiếp xúc với con cái.
Em nghĩ là các cụ mợ ở đây cho con lên môi trường đó đều phải có sự tin tưởng hết rồi mới quyết định cho đi. Thêm nữa là tùy từng hoàn cảnh gia đình và tùy từng cách nghĩ, quan điểm mỗi người (quan điểm theo em là phải vững vàng, chứ "hoang mang" như cụ thì em nghĩ...ko ổn, sau này có phát sinh gì thì thay đổi rất mệt). Ví dụ như quan điểm của em hiện tại là nhất quyết em không cho đi, vì em hiểu con mình chưa tạo tin tưởng cho em, và bản thân em ngày xưa cũng nhờ gia đình ở bên liên tục, có sự giám sát của cha mẹ, có chỗ dựa vào bấu víu vào, động viên và chia sẻ...nên mới vượt qua nhiều tình huống khó..
Quay trở lại chuyện thằng cháu em nhé, nó thuộc dạng tự lập và tự tin, kỹ năng lại khá ổn, phải cái vốn hiểu biết cuộc sống hơi kém và lập trường bảo thủ, tự tin quá đà nên bố mẹ nó cũng lo..Nhưng rốt cuộc nó vượt qua được hết, và giờ trở về Vietnam (vì né Covid19 NewYork) tạm mấy tháng, nó tự lo được cuộc sống tạm thời tại Vietnam mà chẳng hề gặp khó khăn như cách đây 4-5 năm khi mới sang Mỹ.
Trường hợp nữa là 2 chị em con nhà sếp em ngày xưa (sếp to FPT nhé), ông già nó lần lượt tống đi Anh và NewZealand từ hồi 2 đứa vào lớp 8, và làm công tác tư tưởng rất quyết liệt là: sau này khó khăn quá thì mới về Vietnam, chứ mục tiêu là các con phải đi ra Thế giới và xây dựng tương lai bên đó...Trong khi ông sếp em là người sống cực kì tình cảm và hòa đồng với mấy trăm nhân viên, rất tình cảm với con cái, đặc biệt đứa con gái. Chẳng ai nghĩ là ông ấy lại có thể có những quyết định mà nhiều người sau này nói vào nói ra là: mất con!
Đấy, mỗi người 1 cách nghĩ, mỗi hoàn cảnh..Chuyện này chẳng ai tư vấn tư véo được mấy, chủ yếu là người trong cuộc thôi ạ