[Funland] Trung Quốc hướng đến xã hội không tiền mặt đầu tiên trên thế giới

XSim

Xe container
Quan trọng nhất là ý chí của CP tới đâu thôi cụ. Nếu quyết tâm thì hoàn toàn có thể thay đổi được, nó là thói quen tiêu dùng thôi mà. Em ví dụ cách đây khoảng 10 năm nhé:
- Có ai nghĩ sẽ cầm điện thoại để gọi xe ôm ko?
- Có ai nghĩ mình sẽ rút tiền ở ATM mà ko cần thẻ ko?
- Xếp hàng từ 3h sáng nộp hồ sơ tuyển sinh cho con.
- Xếp hàng mua hóa đơn, nộp tờ khai.
.....
Vân vân và mây mây.
Giờ thế hệ cỡ 95 đổ về sau khéo tụi nó còn ko biết đất nước mình đã có giai đoạn như thế này ấy chứ.

Còn về giải pháp cụ an tâm, cả ngàn kỹ sư có mỗi việc ăn, ngủ, ị và nghĩ giải pháp giúp cụ. Tiện lợi, an toàn, chi phí thấp là tiêu chí sống còn của các công ty công nghệ.
Cụ nói đúng kiểu lãnh đạo tuyên giáo, không sai được nhưng chẳng có thông tin gì :))

Xu thế không dùng tiền mặt sẽ là tương lai, ai chả biết nhưng là sau bao lâu nữa, phương thức như thế nào? Cụ nói các chuyên gia, kỹ sư sẽ có giải pháp, ok, vấn đề em cũng làm kỹ thuật và em muốn tìm hiểu giải pháp như thế nào cơ mà :))

Moriarty

Xe container
Theo thông tin em biết thì giờ nó đã cho kết nối với thẻ trong hệ thống Mastercard, VISA hay JCB rồi. Có đưa thẳng trên trang chủ AliPay luôn. Cụ thử lại xem ạ?
ah đc rồi, phải chọn vùng là Quốc tế chứ ko phải là Nội địa, hạn mức là 1 vạn tệ

Chỉnh sửa cuối:

Tengiduocnhi

Xe tải
Cụ nói đúng kiểu lãnh đạo tuyên giáo, không sai được nhưng chẳng có thông tin gì :))

Xu thế không dùng tiền mặt sẽ là tương lai, ai chả biết nhưng là sau bao lâu nữa, phương thức như thế nào? Cụ nói các chuyên gia, kỹ sư sẽ có giải pháp, ok, vấn đề em cũng làm kỹ thuật và em muốn tìm hiểu giải pháp như thế nào cơ mà :))
Em xin lỗi cụ, em làm kỹ sư, ko phải tuyên giáo.
Thêm nữa, trao đổi em ko thích nhìn mấy cái icon cười nhạo.
Em đã nói có phát triển được nhanh như TQ hay ko nó là ý chí của CP, chứ ko nằm ở giải pháp. Hiện tại VN có thanh toán điện tử chứ ko phải ko? Mọi thắc mắc về kỹ thuật của cụ sẽ có bên cung cấp dịch vụ họ giải đáp. Đó là trách nhiệm, nghĩa vụ cũng là nồi cơm của họ, họ phải làm.

vo nho

Xe điện
Ai không bắt kịp xu hướng ắt sẽ dần bị đào thải. Trung bình mỗi tháng, gấu nhà em để tuột mất 3 khách hàng (khoảng 50tr tiền hàng) với lí do không nhận thanh toán qua Pos. Có khá nhiều cặp vợ chồng trẻ có nhu cầu mua sắm qua thẻ tín dụng khi muốn trang bị vật dụng cho căn hộ của mình. Và có đến 95% số khách hàng thanh toán qua chuyển khoản. Thực tế đang chứng minh là tiền và ví điện tử đang dần chiếm lĩnh thị trường vì nó có quá nhiều ưu điểm.
Em giờ đi đâu cũng quẹt thẻ hay thanh toàn QR Pay cho tiện, an toàn khi bị móc túi hay cướp giật ( báo lên ngân hàng là khóa thẻ lại ngay trong 1 cuộc alo) ...Từ siêu thi, mua sắm trực tuyến, đi nhà hàng ( trừ mấy quán cóc ko có thì đành trả tiền mặt), cửa hành tiện lợi...

Mà QR Pay chắc học theo china đây chứ đâu giờ hầu hết ngân hàng nào cũng áp dụng thì phải...

Mình 4.0 chắc cũng sớm thôi các cụ nhỉ ?

xegiacmo

Xe container
Em đã nói có phát triển được nhanh như TQ hay ko nó là ý chí của CP, chứ ko nằm ở giải pháp. Hiện tại VN có thanh toán điện tử chứ ko phải ko? Mọi thắc mắc về kỹ thuật của cụ sẽ có bên cung cấp dịch vụ họ giải đáp. Đó là trách nhiệm, nghĩa vụ cũng là nồi cơm của họ, họ phải làm.
Cụ nói chuẩn , chủ yếu là chính quyền có muốn làm hay không thôi . Cp làm đầu mối chứ ai nữa . Thanh toán liên ngân hàng , hệ thống atm ...

Tengiduocnhi

Xe tải
Cụ nói chuẩn , chủ yếu là chính quyền có muốn làm hay không thôi . Cp làm đầu mối chứ ai nữa . Thanh toán liên ngân hàng , hệ thống atm ...
CP chỉ cần quyết tâm thôi, ngay trong tháng sau mọi thứ này đều có thể làm ngay:

1. Xử phạt giao thông.
2. Thu tiền bot.
3. Thu phí bệnh viện.
4. Các loại hóa đơn điện nước.
5. Các loại tiền học phí.

100% ko nhận tiền mặt, chỉ scan mã code. Em đảm bảo lượng người sử dụng lên tới cả chục triệu. Tầm 1 năm thói quen tiêu dùng thay đổi, muốn họ trả tiền mặt họ còn ko đồng ý ấy chứ.

Cơ mà làm căng thế nhiều bác công chức lương 5 triệu ko có khoản ngoài lại tâm tư. Ngay cái chuyện bảo bỏ tiền mặt ở bot mãi mà nhây ra có chịu làm đâu.

XSim

Xe container
TQ hơn tất cả các nước ở khả năng kiểm soát, giám sát công dân, nên có nhiều giải pháp giúp thanh toán tiện lợi có thể áp dụng ở TQ nhưng chưa chắc hoặc khó thành công ở VN cũng như các nước khác. Các cụ nên nhớ mấy năm trước anh Jack Ma sang VN cũng muốn thúc đấy giải pháp thanh toán của anh ấy (Alipay) ở VN nhưng đến giờ có vẻ chưa thành công lắm. Alipay thành công ở TQ như thế nào thì nhiều cụ cũng biết rồi đấy.

Oh, thế thì thế giới cứ 7 thằng thì có 1 thằng không dùng tiền ah

Mrfox87

Xe buýt
Tiện em kể,mọa có lần cv em liên quan tới 1 bạn Tàu. Bạn mời đi ăn.ok. Tiên sư bạn dân

Hix...bị cướp hoặc bị nhảy mất đt thì cũng khốn ra phết nhỉ!
Lo gì cụ,cụ chỉ cần có cái điện thoại khác và tải lại ứng dụng thôi.
Còn trộm cướp giờ chưa tiến hoá đến mức Bẻ Khoá đc Iphone hoặc Android mà còn nguyên dữ liệu,app.

XSim

Xe container
Chỉ 1 thời gian ngắn nữa tàu & mẽo sẽ phát hành đồng bộ tiền KTS. Các ông còm cõi dư Đông Lào lo dần đi là vừa. Chiện bị $ hoá hay tệ hoá giao dịch là chả cần phải bàn cãi vì sự thuận tiên, khả năng bảo mật và nằm ngoài khả năng control của VN. Hàng lậu và thất thu thuế là không cần phẩy bàn cãi.
Lại lạm phát toè loe dư thời dững niên cuối 80 đầu 90 của TK 20
Cụ cứ làm như dễ lắm, chính quyền thích thì nó dẹp trong phút mốt. Cụ cứ thử mở cửa hàng bán đồ bằng $ hay tệ xem có bị sờ không?

Giờ doanh nghiệp Mỹ nó chuyển sang giao dịch bằng bitcoin hay đồng tiền điện tử nào đó thì khỏi phải nộp thuế nhỉ (vì không thu được đồng $ nào thì có gì mà nộp thuế), thế thì chính quyền Mỹ nó để yên chắc.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra vai trò công ty cũng rất quan trọng.
Em vẫn không hiểu tại sao thằng zalo nó lại tách cái zalo pay ra một app riêng. Nó tích hợp luôn trong ứng dụng chat thì đến giờ chắc thị phần của nó to lắm rồi. Gần như ai cũng cài zalo, mua bao thuốc hay gói bánh tít tít cái là xong, đỡ phải trả lại mấy nghìn lẻ.

Tuan Can

Xe container
Tháng trước em đi chợ Hòn Gai, mua con cá và trả tiền qua tk ngân hàng. Cô bán hàng bảo bọn em giờ không nhận thanh toán kiểu này thì mất khách.

tieudaovnt

Xe tăng
Thực ra vai trò công ty cũng rất quan trọng.
Em vẫn không hiểu tại sao thằng zalo nó lại tách cái zalo pay ra một app riêng. Nó tích hợp luôn trong ứng dụng chat thì đến giờ chắc thị phần của nó to lắm rồi. Gần như ai cũng cài zalo, mua bao thuốc hay gói bánh tít tít cái là xong, đỡ phải trả lại mấy nghìn lẻ.
Nó có sự quản lí mà cụ, cái zalo phải có giấy phép mxh do bộ 4T cấp, còn zalopay phải được ngân hàng nước, bộ tài chính cấp phép. Cũng qui định ngặt nghèo chống gian lận, lạm dụng chiếm đoạt lắm chứ cụ đùa, đến lúc còn 2-3 ông mạnh nhất thì sẽ tích hợp nhiều hơn, chứ giờ thị trường trăm hoa đua nở, bản chất ví điện tử là trung gian thanh toán, cánh tay nối dài của ngân hàng thôi mà. Giờ nhiều ngân hàng cũng tự xây app riêng, qr code, chuyển tiền, đăng nhập linh hoạt, cạnh tranh lại đội này.

Bachsima

Xe lăn
CP chỉ cần quyết tâm thôi, ngay trong tháng sau mọi thứ này đều có thể làm ngay:

1. Xử phạt giao thông.
2. Thu tiền bot.
3. Thu phí bệnh viện.
4. Các loại hóa đơn điện nước.
5. Các loại tiền học phí.

100% ko nhận tiền mặt, chỉ scan mã code. Em đảm bảo lượng người sử dụng lên tới cả chục triệu. Tầm 1 năm thói quen tiêu dùng thay đổi, muốn họ trả tiền mặt họ còn ko đồng ý ấy chứ.

Cơ mà làm căng thế nhiều bác công chức lương 5 triệu ko có khoản ngoài lại tâm tư. Ngay cái chuyện bảo bỏ tiền mặt ở bot mãi mà nhây ra có chịu làm đâu.
Tiền tệ phải có chức năng kiểm đếm, tức là nhận dạng tiền tệ ngoài thị giác phải dùng cả xúc giác, bảo mật hai lần.
Ngoài ra tiền còn thể hiện năng lực quản lý công nghệ: công nghệ đúc, công nghệ in (kể cả in mạch điện tử)
Cứ từ hai cái trên mà suy thì ta quản tiền giấy còn chưa xong ( cái gì mà không sợ thiếu xèng vì ta in được ) thì xèng điện tử e là còn lâu. Chưa nói chuyện bảo mật dân ta xài acc chùa từ thời sơ khai của mạng, cái QR này phổ cập là lại có ngay mấy ông tậu máy về ngồi bẻ ngay, mà thế nào cũng toàn máy cũ máy thải bên Tây như xe cúp, xe tay lái nghịch thuở nào.

Spencie

Xe tăng
Tháng trước em đi chợ Hòn Gai, mua con cá và trả tiền qua tk ngân hàng. Cô bán hàng bảo bọn em giờ không nhận thanh toán kiểu này thì mất khách.
TQ nó học Việt Nam đấy, VN đi trước TQ khá xa...:))

XSim

Xe container
Tiền tệ phải có chức năng kiểm đếm, tức là nhận dạng tiền tệ ngoài thị giác phải dùng cả xúc giác, bảo mật hai lần.
Ngoài ra tiền còn thể hiện năng lực quản lý công nghệ: công nghệ đúc, công nghệ in (kể cả in mạch điện tử)
Cứ từ hai cái trên mà suy thì ta quản tiền giấy còn chưa xong ( cái gì mà không sợ thiếu xèng vì ta in được ) thì xèng điện tử e là còn lâu. Chưa nói chuyện bảo mật dân ta xài acc chùa từ thời sơ khai của mạng, cái QR này phổ cập là lại có ngay mấy ông tậu máy về ngồi bẻ ngay, mà thế nào cũng toàn máy cũ máy thải bên Tây như xe cúp, xe tay lái nghịch thuở nào.
QR nó có chuẩn công khai để đọc, cài app là đọc được cần gì phải hack =))

Cái rủi ro chỉ là khách bị mất điện thoại, bị hack tài khoản thì lại không liên quan đến phương thức thanh toán này.

linhsusu

Xe buýt
Quẹt thanh toán xong bên trả tiền có cái hóa đơn hiện lên, ghi số tiền to đùng đưa cho anh bán hàng xem là được ạ đâu cần anh ấy lôi điện thoại ra xem đâu.

Thế chụp ảnh màn hình cái hóa đơn này lại lần sau đến mua tiếp giơ ra được không nhỉ.

Nhiều cụ cứ đi ca ngợi cái tiền điện tử của TQ. Nó bản chất là thứ còn nguy hiểm hơn nhiều so với hệ thống sử dụng tiền mặt hiện tại.

Big Bang

Xe điện
Cướp xong còn qua 1 đống bảo mật mới mò vào được nhà cụ ơi :D
Bữa trước thằng cu Cháu nó tranh thủ lúc Cháu ngủ dùng ngón tay của mình xác thực điện thoại để xem trộm.
Xem phim thì thấy: Xác thực bằng mắt thì nó khoét mắt mình ra để xác thực.
Nghĩ dại: Giờ cướp nó pheng cả bàn tay mình để lấy ngón tay xác thực. Hãi quá