[Funland] Trung Quốc không mở tour tới Việt Nam: Hàng không, du lịch 'vỡ' kịch bản?

bmwp0wer

Xe tăng
Hàng xóm đỏng đảnh quá các cụ nhỉ, cứ như con mụ già lắm chiêu

matrix3011

Xe tăng
Lo gì, chúng nó có nhu cầu thì lại sang thôi, sang quen rồi mà !

ductien.su

Xe tăng
Thêm 1 ông nói nhảm.
Hehe, nhà em trong HCM ở gần khu người Nhật, Hàn. Đợt covid 2021 xong có 4, 5 vị mũi lõ U40 đeo thùng xốp đi bán hàng rong trên vỉa hè các ngã giao. Tưởng chỉ mỗi đợt covid xong mới vậy. Ai dè top này bán xong lại đến 1 top # trẻ hơn đứng bán. Đến mãi đợt vừa rồi mới ko thấy x/hiện nữa, chả biết lại chuyển "địa bàn" ra mô;))

lamhaha191

Xe tăng
Mấy ông bạn Lào,Cam còn có vẻ VN thì không, mũi em cũng cay cay

lamhaha191

Xe tăng
Nha trang vẫn có khách TQ, sao báo nào lại bảo không có:

Cụ thể: Khánh Hoà đón 15 chuyến bay mỗi ngày của Viejet Air đưa khách du lịch từ Trung Quốc tới Khánh Hoà, mỗi chuyến có từ 180-220 khách du lịch; 1.400 khách từ Kazakhstan, Hàn Quốc; ước tổng lượt khách quốc tế lưu trú trong 06 ngày Tết đạt 11.300 lượt.

TQ được 200kh đợt Tết xong là tịt luôn rồi cụ

Xe gia đình

Xe điện
Khởi động phong trào: Giải cứu du lịch :)

drchimnon

Xe tăng
Thái Lan cũng vắng mà, em mới về tuần trước. 3 cửa nhập cảnh thì đóng mất 2, 1 cửa thì đợi 5p là đến lượt mình.

Bigmoto

Xe container
Cơ hội thoát Tàu đấy cụ, ngành du lịch nên nhịn đói ăn bo bo từ khách Âu Mẽo vì mục tiêu chung thoát Khựa của các anh hùng mõm mạng:D
Giờ đè cổ bọn m... vuông ra bắt đi du lịch đề bù vào khách TQ ấy nhể :))

khanhnguyen09

Xe container
Nó có thèm chơi với VN quái đâu mà cụ nói như kiểu chơi với nó xong bị nó luồn kèo ko bằng:))
Giờ là lúc các thanh niên hoi trên mạng lúc nào cũng auto gào thét ko chơi với Tàu, ko bán nông sản cho Khựa, ko tiếp khách Chai nờ hoặc gốc Hoa... Vào hiến kế sách giúp nc nhà làm k.tế kiếm tiền đi kìa;)). Chìa tay ra kêu gọi dân Âu, Mẽo vào giúp xem có đc ko. Nghe tây đồn 1 dân Âu Mẽo du lịch lợi ích = 5 lần khách Khựa cộng lại cơ mà:))
Các ông hay chửi TQ vào chửi đi kìa, đang có cớ để chửi đấy.

New car 2023

Xe điện
Nó đinh mở tour nhưng vào of thấy các cụ tẩy chay, chửi bới nó kinh quá nên thôi. Còn tour đầu tiên sang Thái Lan thì nó như thế này:

Kinh thật.
Trước dịch, cu Thái dúi có mỗi 40 triệu khách cuốc tế, trong đó thằng khựa có độc 25%.

Hết sức nể anh cu Thái.

Mioaki

Xe buýt
Hiện đang là mùa cao điểm inbound mà Nha Trang vắng khách thì tại Nha Trang là chính.
Em cũng đến NT 2 lần rồi nhưng thực tế thì cũng không có gì hấp dẫn ngoài tắm biển. Ngày xưa 2011 có đi tour 4 đảo 1 lần nhưng chỉ có vậy thôi. 2015 e quay lại chỉ tắm biển 1 hôm rồi lên Đà Lạt.
Giờ làm tour cũng thấy rất ít khách chọn NT, nếu có thì 80% là beach break, ko có nhiều thứ để đi như Đà Nẵng, Hội An.
NT cũng xa các điểm hút khách khác, ko tiện như phía Đà Nẵng - dừng ở đó có thể đi Huế, Hội An luôn.
Vậy nên muốn hút khách thì phải làm ra cái gì hút nó chứ than thở chỉ tỏ ra bất lực :D
nha trang thì hồi dịch làm ra vẻ muốn thu hút khách nội địa cũng lập hotline này nọ. Xong rồi phong phanh nghe tin là sắp mở cửa sắp có khách tàu thì hotline gọi đến lại tịt, lại mặc kệ chất lượng dịch vụ đối với khách nội địa. Cứ phải cho sập hẳn thì mới chịu làm ăn tử tế.
Nói chung trải qua đại dịch làm kinh doanh mà vẫn giữ tư duy ỷ lại vào một nguồn khách hàng duy nhất thì chết.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
ĐNA đa số có tên mà nước ta chưa đc, ko hiểu lí do gì. Khách TQ trước giờ đem lại doanh thu rất lớn.
Trung Quốc không mở tour tới Việt Nam: Hàng không, du lịch 'vỡ' kịch bản?

TPO - Ông Hoàng Văn Vinh - Chủ tịch Hiệp hội Du lịch Nha Trang, Khánh Hoà - cho biết thấy bất ngờ trước thông tin Trung Quốc nối lại các chuyến du lịch theo tour đến 20 quốc gia nhưng không có Việt Nam. Tết vừa qua, Nha Trang đón hơn 200 khách đến từ Trung Quốc, nhưng từ đó đến nay chưa có thêm đoàn nào.

Hôm 6/2, Trung Quốc đã cho phép các doanh nghiệp nước này được nối lại hoạt động đưa khách theo nhóm đi du lịch nước ngoài, với danh mục 20 nước. Tuy nhiên, trong 20 nước này không có Việt Nam.
Các nước Trung Quốc cho phép mở tour trở lại gồm 11 nước ở châu Á - Thái Bình Dương: Campuchia, Indonesia, Lào, Malaysia, Maldives, Philippines, Singapore, Sri Lanka, Thái Lan, New Zealand và Fiji. 9 quốc gia còn lại là Các Tiểu vương quốc Ả Rập Thống nhất, Ai Cập, Kenya, Nam Phi, Nga, Thụy Sĩ, Hungary, Cuba và Argentina.
Trước đó, việc bán tour du lịch nước ngoài đã bị chính phủ Trung Quốc đình chỉ vào ngày 24/1/2020 - khi nước này chuẩn bị đóng cửa biên giới do đại dịch.
Ông Hoàng Văn Vinh - Chủ tịch Hiệp hội Du lịch Nha Trang, Khánh Hoà - cho PV Tiền Phong biết, năm 2019, Khánh Hòa đón tới 3,5 triệu khách quốc tế lưu trú, trong đó khách Trung Quốc chiếm 70%, còn lại là khách Nga và các nước khác. Thời điểm đó, thành phố biển luôn chật kín người. Hiện, sau đại dịch, khách sạn tại Nha Trang mới mở lại được khoảng 10% bởi vắng bóng khách quốc tế.
Theo ông Vinh, thông tin Trung Quốc sẽ nối lại các chuyến du lịch theo tour đến 20 quốc gia nhưng không có Việt Nam khiến ông bất ngờ.
“Mùng 2 Tết vừa qua, Nha Trang đón hơn 200 khách đến từ Trung Quốc, nhưng đến nay chưa có thêm đoàn nào”, ông Vinh nói.
Ông Vinh cho biết thêm, các doanh nghiệp du lịch, nhà hàng, khách sạn vô cùng khó khăn vì khách nội vắng, khách quốc tế chưa vào nhiều như kỳ vọng, nay thêm thông tin về khách Trung Quốc không sang khiến nhiều doanh nghiệp rơi vào bế tắc. Các doanh nghiệp đang phải gồng gánh nhiều chi phí trong khi lãi suất ngân hàng tăng, thậm chí đối mặt với nguy cơ đóng cửa hàng loạt.
Đây cũng là dịp để các đơn vị nâng cao chất lượng dịch vụ lên, phát triển bềnh vững, đa dạng thị trường thay vì chỉ tập trung khai thác một vài đối tượng khách hàng.

bjboyn00b

Xe điện
Ô, thế để em book vé rẻ đi Nha Trang =))

LePower

Xe buýt
Ko sang cũng kêu, sang nhiều cũng kêu. Cứ mở với toàn thế giới, ngon ắt sẽ sang.
Phát biểu !!!

Vì hiện tại ko ngon, cho nên phải lôi kéo, chứ ẽo uột nghĩ mình cành cao như Singapo, Thai lan thì ăn cám.

chichbong08

Xe buýt
Trong đầu nghĩ gì thì nghĩ, nhưng cư xử (nói và làm) khi họ không đánh mình thì phải mềm mỏng, uyển chuyển thì mới thịnh được. Cá nhân em thấy, các cụ từ Khúc, Ngô, Lý cho đến Lê, Mạc, Nguyễn sau khi tự chủ thì không ai thách đố, chọc giận họ. Ngay cả khi đuổi họ chạy doe kèn đi rồi thì các cụ đi sứ Mạc Đĩnh Chi, Quang Trung (giả) cũng lịch lãm khiêm nhường với họ.
Cảm nhận của em về người Hoa (khi làm việc cùng ở nước ngoài) là chăm chỉ, cẩn thận, cầu tiến, ít nổ, nói ít làm nhiều; nếu làm vừa ý thì họ khá hào phóng, đúng lời hứa.

toyennha

Xe lăn
Nó ko đi kệ nó. Người mình ủng hộ người Mình. Hà Nội ==> Thái Lan 5 ngày 4 đêm giá 8 triệu ks 3s
Hà Nội==> Nha Trang 5 ngày 4 đêm giá 8 triệu ks 3s tùy các cụ chọn

Mioaki

Xe buýt
Trong đầu nghĩ gì thì nghĩ, nhưng cư xử (nói và làm) khi họ không đánh mình thì phải mềm mỏng, uyển chuyển thì mới thịnh được. Cá nhân em thấy, các cụ từ Khúc, Ngô, Lý cho đến Lê, Mạc, Nguyễn sau khi tự chủ thì không ai thách đố, chọc giận họ. Ngay cả khi đuổi họ chạy doe kèn đi rồi thì các cụ đi sứ Mạc Đĩnh Chi, Quang Trung (giả) cũng lịch lãm khiêm nhường với họ.
Cảm nhận của em về người Hoa (khi làm việc cùng ở nước ngoài) là chăm chỉ, cẩn thận, cầu tiến, ít nổ, nói ít làm nhiều; nếu làm vừa ý thì họ khá hào phóng, đúng lời hứa.
chả riêng gì trung quốc, kể cả đối với tây với mẽo cũng thế. ngoại giao cây tre gì mà vẫn thích ngạo nghễ dìm thằng khác xuống để nâng mình lên trong khi mình đã là cái gì đâu.

Xe gia đình

Xe điện
May quá, nếu không thì lại phải tiêm mũi 4 :)

Mioaki

Xe buýt
Nó ko đi kệ nó. Người mình ủng hộ người Mình. Hà Nội ==> Thái Lan 5 ngày 4 đêm giá 8 triệu ks 3s
Hà Nội==> Nha Trang 5 ngày 4 đêm giá 8 triệu ks 3s tùy các cụ chọn
Đi thái không bị chặt chém. Chứ mình người việt đi nha trang lúc nào cũng phải suy nghĩ. Vấn đề chính không phải là tiền phải trả giá cao vì xác định đi chơi thì cũng không để ý lắm, vấn đề là đi nghỉ mà mang cái cảm giác bị lừa bị coi như là gà vịt đem ra cắt tiết nó khó chiu.

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn

Em vừa search thử sân bay Nha Trang, cách ngày có 2 chuyến bay đến từ Trung Quốc
Hà Nội thì có khoảng 13 chuyến