[Funland] Trung Quốc không mở tour tới Việt Nam: Hàng không, du lịch 'vỡ' kịch bản?

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Nó qua thì sợ lây bệnh ko qua thì hàng quán ế ẩm. Tết rồi dân trong miền nam ít đi Nha Trang vì sợ mấy ảnh qua nên các tỉnh như Ninh Thuận, Bình Thuận, Lâm Đồng đều đông riêng anh Nha Trang lại ế. Ông anh có mấy cái homestay kêu oai oái

Moriarty

Xe container
Ở cạnh một thị trường tỉ dân mà ko bán đc sản phẩm du lịch cho họ thì là thất bại nặng nề chứ ở đấy mà hô hào thoát này thoát nọ.

.Bo My

Xe container
Tàu nó xây quả rào dân 2 bên vùng biên khổ phết. Tết nhất phải hẹn ngày giờ, mang đồ ra rào chúc tụng, nhậu nhẹt. :(
kém văn min hơn bên Mỹ rồi, ở bển là phải gài mìn, gài điện..! :D

AngleSword

Xe tải
Cái số 3 của cụ và cả số 1,2 là cụ tự bịa ra chụp mũ, nhét chữ vào miệng tôi nhé. Kiểu nhét chữ của cụ ko đáng để tôi tiếp chuyện, mấy cái 1-2-3 đó cụ tự giữ lấy mà dùng, OK nhé.
Cụ phản biện lại 3 luận điểm kia của em đi. Em không sa đà vào tranh cãi nên cụ đừng lo việc tranh luận sẽ đi đến hiềm khích hoặc khích bác nhau.
Nếu luận điểm của cụ đủ sự chặt chẽ để phủ định quan điểm của em về cụ, em sẽ xin rót một ly vodka mời cụ.
Em nói rồi, khi em đọc mấy cái bình luận của các cụ và cái icon cười sằng sặc của các cụ khi nói về dân tộc mình, em thấy lợm. Tiếng Việt của ta phong phú và đa nghĩa, nhưng em chả thấy cái nghĩa tích cực nào trong bình luận của cụ cả.
Cụ có thể không cần phải quote lại em vì điều đó là lựa chọn của cụ và em tôn trọng điều đó.

NewVegas

Xe tải
Dân Trung hỏi Việt Nam họ không biết đâu. Nhưng nói Zuế Nán thì nhiều người biết.

Friedrich II

Xe tải
Lợi bất cập hại, tham thu được tí tiền còi có khi chả đủ chi cho việc dập các biến thể Vũ Hán theo chân hàng triệu dân TQ ùa vào VN.
Kenia vs mấy nước châu Phi khác đang là điểm đến cực hot của khách du lịch QT đó cụ.:)
Turkmenistan là nước CH Trung Á thuộc LX cũ cũng nổi tiếng kha khá, xứ sở của nhiều điệu múa dân gian tưng bừng náo nhiệt.

Còn VN chắc kiểu mấy nước Vanuatu, Tonga, Palau gì đó mà hỏi nhiều cụ ở đây chắc cũng chịu nếu không tra GG =))
VN tiêm toàn Pfizer vs ZA, dân số có 100tr dễ khoanh vùng hơn TQ nhiều, khí hậu thung thổ cũng khác, ko so với 1,5 tỷ dân quê hương của virus Vũ Hán vs trăm ngàn biến thể luôn được che giấu kỹ lưỡng.
TQ mới chỉ thôi chính sách cách ly tới nay dc 1 tháng, hệ thống thông tin công khai dịch luôn khép kín vs thế giới, phải đợi ít nhất nửa năm nữa xem tình hình thế nào đã.
Nói chung phải hết sức thận trọng, e nghĩ lđ VN cũng khôn phết, chả hào hứng vs chuyện cho dân TQ ồ ạt vào VN lúc này đâu, trừ khi bị ép.
Những em ngồi đó chắc chắn đều qua 12 lớp PT, sau đó học lên đại học, tổng cộng ít nhất 16 năm ngồi ghế nhà trường rồi, còn hoạt động đoàn đội cảng đủ thứ, v.v... mà cụ nói cứ như họ là những em ko hề được giáo dục vậy :D
Vấn đề là ở chỗ những người chịu trách nhiệm QL ở trên có muốn thay đổi tư duy và có muốn làm điều đó hay ko thôi. Chưa cần phải "thân thiện" theo cách hỏi chuyện, cười kiếc nọ kia nếu họ thấy khó khăn đến thế, chỉ cần yêu cầu các em ấy cứ làm đúng yêu cầu được giao, không phải với thái độ trịch thượng ban ơn, soi xét mà với thái độ của 1 nv ngân hàng tiếp khách ân cần vui vẻ mà vẫn ko đếm nhầm 1 xu!
Ở mỗi quầy BP cho gắn thiết bị trưng cầu ý kiến khách để tham khảo, đánh giá, kèm thêm cái live camera ở đấy, thử xem bọn họ có thay đổi tư duy, cách phục vụ hay không!
Vấn đề ở chỗ đó đó, TQ 1,5 tỉ dân vừa mở cửa xong mà cả ngày chả nhiễm ca nào, chả chết ca nào kia kìa =))

PS: VN mở cửa bình thường nhé, nhưng hy vọng đủ khôn để ko hễ thấy tiền thì sáng mắt lên quên hết cả tính mạng nhân dân;))
Cái số 3 của cụ và cả số 1,2 là cụ tự bịa ra chụp mũ, nhét chữ vào miệng tôi nhé. Kiểu nhét chữ của cụ ko đáng để tôi tiếp chuyện, mấy cái 1-2-3 đó cụ tự giữ lấy mà dùng, OK nhé.
Thật, dân VN xếp hàng rồng rắn xin visa mang bộn tiền cho lại không thích, cứ phải đòi hỏi trăm thứ giấy tờ nhà đất minh chứng, CN vaccine nọ kia, bỏ cấp multivisa (giá tiền cao gấp đôi), v.v... đúng là tụi Nhật chê tiền của thiên hạ mà ;))
Cụ một lằn này là 1 trong tứ đại ngờ u của Voz. Vậy mà vẫn có người nói chuyện mới lạ chứ 😄😄

Mioaki

Xe buýt
Theo em thì top này là Thân thiện với tàu và an ninh tốt. Mấy nước có nội chiến như myanmar hay dân k ưa tàu thì loại. Mà VN ngoại giao cây tre kiểu gì mà mất cả khách Nga khách Tàu trong khi Thái nó vớt đc
thái nó bỏ phiếu ủng hộ ngú luôn. Mình thì cứ tưởng phiếu trắng là ngon. Hỏi thật các cụ thì ở cơ quan mà có thằng đung đưa ba phải thì các cụ có ghét không? Một là anh phải cực mạnh hai là anh đung đưa nhưng phải lừa được cả 2 phe là mình luôn đứng về bên nó. Chứ còn đằng này hai thằng đầu to đều biết tỏng bài của mình thì ăn thua gì.

mocmit

Xe tải
Cụ nói đúng nhưng em gọi đó là phong cách làm việc hiệu quả chứ không phải thân thiện cởi mở. Nếu dạy các bạn Hải quan Viêt nam là các em phải thân thiện cởi mở với khách thì với gốc gác nông dân (em thấy hải quan sân bay đa phần như vậy), các em sẽ hiểu là phải tìm cách bắt chuyện và buôn chuyện với khách. Sự tinh tế lịch lãm nó là tố chất cộng với nền tảng giáo dục gia đình từ bé, cũng như tầm văn hóa chung của quốc gia và vùng miền, không dễ thay đổi bằng vài lớp đào tạo.
Bác có nhầm Hải Quan với Công an cửa khẩu (Xuất nhập cảnh) không đấy?
Khách đến VN tiếp xúc đầu tiên là CACK chứ k phải Hải Quan. Mà Hải Quan chủ yếu là kiểm tra bà con mình có mang hàng lậu hay quá quy định thôi. Khách du lịch ít khi bị kiểm tra hành lý lắm

Mioaki

Xe buýt
Ở cạnh một thị trường tỉ dân mà ko bán đc sản phẩm du lịch cho họ thì là thất bại nặng nề chứ ở đấy mà hô hào thoát này thoát nọ.
nói chung cũng như nông nghiệp thôi. Trước thích làm ăn vì nó xuề xòa dễ tính, bây h nó nâng chuẩn thì lại kêu là thị trường khó tính trong khi không phải là không có thời gian chuẩn bị.

Friedrich II

Xe tải
Các cụ đang bị thèn một lằn nó xạo ke đó. Nó chém đi du lịch 30 nước xạo chó đó. Cụ nào rành tiếng Anh, Pháp, đặc biệt là chuyên ngành kỹ thuật càng tốt là nó lòi đuôi thôi. Nó là 4 đại ngu voz đó 😄

Ngáo Đá

Xe hơi
Biết ngay em bị phản pháo. Đấy là ý kiến em thôi. Dính vào vr Tàu này làm sk em sau đó yếu hẳn. Lúc bj chỉ nhẹ nhẹ, còn ko bằng cúm A. E biết bản thân thôi. Chứ ngành Dl gì đó em ko qtam. Nếu làm tốt thì kp chỉ mỗi Tàu là khách hàng.
Mới nhẹ nhẹ đã phọt rùi à Cụ ơi? =))

ductien.su

Xe tăng
Các cụ đang bị thèn một lằn nó xạo ke đó. Nó chém đi du lịch 30 nước xạo chó đó. Cụ nào rành tiếng Anh, Pháp, đặc biệt là chuyên ngành kỹ thuật càng tốt là nó lòi đuôi thôi. Nó là 4 đại ngu voz đó 😄
Đó hình như chính là cái nick nô Nhựt. Chuyên chê tàu CLHĐ và nâng Metro 1 lên như bố thì phải;))

Friedrich II

Xe tải
Các nước EU, Thổ bỏ phiếu chống CDQSĐB của Nga mà dân Nga vẫn tìm cách chạy sang mấy nước đó ầm ầm cho tới khi bị siết visa.
Đợt rồi dân Nga chạy động viên qua VN chỉ như điểm trung chuyển (có chặng bay giá rẻ qua nhiều điểm transit đến VN) sau đó cũng dạt hết sang Thái.
Vẫn cố gắng dữ vậy bay? Dalit ồ

Friedrich II

Xe tải
Đó hình như chính là cái nick nô Nhựt. Chuyên chê tàu CLHĐ và nâng Metro 1 lên như bố thì phải;))
Ảnh qua đây chém du lịch 30 nước, mùa này né Thái đi Châu Âu mới vãi lúa😝 theo lời ảnh 1 năm đi 10 nước, mỗi nước 2 tháng mới vãi đó cụ

Friedrich II

Xe tải
Người Việt có thói quen hay dùng từ "Hải Quan" thay cho CA XNC biên phòng thôi bạn.
Ở ngoài m cũng quen dùng từ HQ, vào đây mới dùng từ CA BP :D
Nè, thấy chưa? 2 bộ quần áo khác nhau, 2 cầu vai khác nhau mà ảnh nói người Việt mình nhầm mới vãi loz chớ 😄

WhiteGet

Xe điện
Ảnh qua đây chém du lịch 30 nước, mùa này né Thái đi Châu Âu mới vãi lúa😝 theo lời ảnh 1 năm đi 10 nước, mỗi nước 2 tháng mới vãi đó cụ
Riêng chuyện so nước mình với mấy cái quốc đảo bé tý là e đã thấy chán không buồn ngó bài của nick đó rồi.

meotamthe

Xe cút kít
Em tìm thử tin tiếng Anh tiếng Nhật đều ko đc.
Có khả năng việc đeo thẻ (chỉ thực hiện trong khu vực sân bay) là để dễ quản lý việc phân luồng xét nghiệm trước khi làm thủ tục nhập cảnh thôi ạ.
Công dân Nhật mà hồi hương về từ TQ dịp này chắc cũng bị cho đeo thẻ thế í chứ.

(Như bạn em, hộ chiếu Nhật, thiếu mũi tiêm thứ 3 thôi cũng bị phát thẻ vàng, phải vào ngoáy mũi và chịu giám sát cấm túc tại nhà trong 3 ngày. Cùng hội chờ có 2 thanh niên Nhật khác, ko có mũi tiêm nào thì bị phát thẻ đỏ, ko rõ cấm túc bao nhiêu ngày)

Chứ em nghĩ ko có hàm ý tag để phân biệt ngươi là người TQ đâu. Chả nhẽ Nhật mà lại zốt thế :)

Cơ mà đã ghét thì chỉ cần cái cớ. Thế là Chị Na lên tiếng :D
Với sự việc như vậy thì em nghĩ Nhật không đăng, đăng thì khác gì tự phơi bày cái xấu của mình, còn media tiếng Anh thì họ liệu có để Nhật là một thành viên của thế giới dân chủ cùng phe có những tin như vậy không. Nhưng việc media tiếng Anh không chiến đấu công kích dữ dội TQ trong việc đưa ra hạn chế không cấp visa cho người Nhật thì cũng dễ hiểu vì càng diễn càng xấu mặt, nên chỉ có tin Nhật phản đối việc TQ hạn chế cấp visa cho người Nhật thôi.

meotamthe

Xe cút kít
Nè, thấy chưa? 2 bộ quần áo khác nhau, 2 cầu vai khác nhau mà ảnh nói người Việt mình nhầm mới vãi loz chớ 😄
Hehe, nan giải thật đấy cụ ạ, còn không phân biệt được Hải quan với Xuất nhập cảnh/Cơ quan di trú mà chém như đúng rồi.