[Funland] Trung Quốc năm thứ hai liên tiếp đứng đầu về số lượng bằng phát minh quốc tế

coolpix8700

Xe ngựa
Loanh quoanh số 1 số 2, chán chê, rồi thấy Mĩ vẫn làm xe electric để thay gas power, rồi cũng thằng Mĩ có dự án lên sao Hoả, cũng Mĩ đi đầu tiêm vaccine. Báo chí lại đăng dân ko dam tiêm vì có hàng giả.
Còn anh Tàu thì Jack Ma đâu ? Vừa rồi đội bóng vừa vô địch giải thể, Huawei chuyển sang nuôi heo, ngành điện ảnh thì diễn viên than ko có vai diễn do cấm đoán, ảm đạm..lại nghe có vẻ lạo xạo rồi.
Ghét tầu nhưng cũng chẳng chê được tầu đâu!
Sao hỏa, sao kim,... cứ tìm hiểu lùi thời gian sẽ thấy họ không hề kém đâu.
VN cố làm sao học được 1 phần thật nhỏ của họ thôi là dân Việt mình rất may mắn rồi!

2209

Xe tải
ghét tàu nhưng phải công nhận là nó tiến nhanh thật.

cứ thủ dam bảo nó sáng chế không có giá trị. 5g là của nó đấy. có giá trị ko?

nhà máy điện rác của hn vừa đi vào hoạt động của nó đấy. vn chưa có cái thứ 2 đâu. mấy ông kiều Mỹ xin làm , nhận tiền mãi rồi có làm được đâu? trong khi nhà máy của nó kia nó tự bỏ vốn 100%
5G không phải của TQ cụ nhé. Nó chỉ là thằng làm được rẻ nhất thôi. VN vừa triển khai 5G không có tí TQ nào.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Nếu số lượng thấp thì khối ông vào hể hả.

Giờ số lượng nó nhất cmn thế giới rồi thì lại ngoạc mồm ra chê chất lượng.

Mà nhiều ông đã bao giờ nhìn thấy nội dung cái patent của nó chưa mà phán?

Đúng là về ăn tục-nói phét-đánh rắm rong thì VN nhất thế giới và OF nhất VN.;))

cưỡi chổi

Xe lăn
Em nói không với hàng Tàu có sao không ạ ?
Xe bị hỏng lốp. Đi mua bộ mới. Cửa hàng bảo có bộ Tàu này đẹp mà giá lại hợp lý :D. Quá tốt. Lắp cho anh !
Kết luận: Bridgestone cũ còn hơn lốp Tàu mới. Xe đang u u u vi vu chuyển sang vù vù. Đi qua mấy cái lằn giảm tốc thì nảy tung thắt lưng.

Khi nào mà các hệ điều hành máy tính viết bằng tiếng Tàu thì hẵng tính ! Còn Tàu vẫn chỉ là Tàu mà thôi ! Ở Thái, ai cũng nghĩ người Việt biết tiếng Tàu. Oh yes, biết chứ. Hảo su cù seo lủng lẳng à...Phục lăn mình luôn.
Nhiều cụ bảo TQ sẽ số 1 thế giới. Điều này chắc còn xa. TQ giờ có nhiều thứ số 1 về số lượng nhưng bao giờ tất cả lĩnh vực nó thay đổi về chất thì mới mong bá chủ thế giới được

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Loanh quoanh số 1 số 2, chán chê, rồi thấy Mĩ vẫn làm xe electric để thay gas power, rồi cũng thằng Mĩ có dự án lên sao Hoả, cũng Mĩ đi đầu tiêm vaccine. Báo chí lại đăng dân ko dam tiêm vì có hàng giả.
Còn anh Tàu thì Jack Ma đâu ? Vừa rồi đội bóng vừa vô địch giải thể, Huawei chuyển sang nuôi heo, ngành điện ảnh thì diễn viên than ko có vai diễn do cấm đoán, ảm đạm..lại nghe có vẻ lạo xạo rồi.
Tàu thế nào thì cả thế giới ai cũng biết hết cả rồi.
Có quảng cáo, truyền bá thế nào thì " mèo cũng hoàn mèo " chứ không thể thành cọp được.

STElectrics

Xe lăn
Về cái sự nhất thế giới thì khựa nó đã từng làm như đuổi chim sẻ hay nhà nhà, người người luyện gang rồi. Nên patent giờ nó có nhất cũng kệ con mịa nó thôi chứ cũng chả giúp ích cho nhân loại nhiều như người Mỹ cho em Windows, Android,v..v...

forest90

Xe hơi
Em nói không với hàng Tàu có sao không ạ ?
Xe bị hỏng lốp. Đi mua bộ mới. Cửa hàng bảo có bộ Tàu này đẹp mà giá lại hợp lý :D. Quá tốt. Lắp cho anh !
Kết luận: Bridgestone cũ còn hơn lốp Tàu mới. Xe đang u u u vi vu chuyển sang vù vù. Đi qua mấy cái lằn giảm tốc thì nảy tung thắt lưng.

Khi nào mà các hệ điều hành máy tính viết bằng tiếng Tàu thì hẵng tính ! Còn Tàu vẫn chỉ là Tàu mà thôi ! Ở Thái, ai cũng nghĩ người Việt biết tiếng Tàu. Oh yes, biết chứ. Hảo su cù seo lủng lẳng à...Phục lăn mình luôn.
Quả lốp ý rẻ hơn cụ mới lắp chứ gì, bằng tiền quả Bridgetone em đảm bảo cụ ko bao giờ lắp.
Vừa muốn rẻ vừa muốn ngon chỉ có dân Việt mình thôi :)))

forest90

Xe hơi
Nhiều cụ bảo TQ sẽ số 1 thế giới. Điều này chắc còn xa. TQ giờ có nhiều thứ số 1 về số lượng nhưng bao giờ tất cả lĩnh vực nó thay đổi về chất thì mới mong bá chủ thế giới được
ko xa đâu cụ ạ

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Việt mình đạt gi nét pờ rô phét sồ.

STElectrics

Xe lăn
Có một cái đang nóng hôi hổi là Super League của khựa đấy ợ. Trước sao quốc tế rầm rộ đến tưởng ngày mới của bóng đá khựa đã đến. Nhật, Hàn, Tây Á cúi đầu khuất phục đê! Dưng hiện tại thì sao nhể!?

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Quả lốp ý rẻ hơn cụ mới lắp chứ gì, bằng tiền quả Bridgetone em đảm bảo cụ ko bao giờ lắp.
Vừa muốn rẻ vừa muốn ngon chỉ có dân Việt mình thôi :)))
Dùng mới biết Tàu vẫn là Tàu cụ ạ. Được 2 ngày em vứt thẳng tay.

Dobian

Xe buýt
Trung quốc thì cái nôi của mọi sự vĩ đại các kỳ quan nhân tạo thì Họ số 1 rồi. Chỉ có mấy anh già of quanh năm ăn welfare mới ra rả chê bai thôi.:D
Em không nghĩ cứ " to là khỏe ", " nhiều là tốt " , " đông là mạnh "....Nếu thế giới mà như thế thì đơn giản quá.

Thế giới ngày nay đã bước sang thời đại cách mạng công nghệ lần thứ 4 rồi. Em nghĩ "chất lượng" mới là quan trọng.
Quay lại về những phát minh khoa học : có khi hàng ngàn phát minh lại không bằng 1 phát minh ....:))

P/S : em là người Việt Nam, đang sống ở Việt Nam, không phải Việt Kiều.

Chỉnh sửa cuối:

2209

Xe tải
VN triển khai 5G hoàn toàn không dính đến thiết bị hay patent nào của Huawei nhé cụ. Huawei chỉ chiếm 15% số lượng patent 5G của thế giới thôi. 85% kia vẫn là Mỹ và đồng minh.
Hoàn toàn có thể triển khai 5G không dính tới patent nào của Huawei như cách VN hay một số nước châu Âu đang làm. Vấn đề duy nhất là sẽ bị đắt hơn.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Không xa là khoảng bao giờ vậy cụ? Không nói riêng về kinh tế nhé mà phải là sức mạnh tổng hợp mọi lĩnh vực và vị thế như Mẽo bây giờ
Mẽo "on the way down" mà cụ vẫn còn mơ hão nhỉ?

Không nát thì Trump đã chả phải gào "Make American great again"

Không bị Tàu phả hơi thở vào gáy thì đã chả cuống lên lo dìm Tàu

gocbachop

[Tịch thu bằng lái]
Theo Reuters, Tổ chức Sở hữu Trí tuệ Thế giới (WIPO) vừa thông báo là năm 2020, Trung Quốc tiếp tục là nước có số lượng nôp đơn cấp bằng phát minh quốc tế lớn nhất và khoảng cách với Mỹ đã được giãn cách đáng kể.

Trong năm 2020, Trung Quốc có 68.720 đơn cấp bằng sáng chế, còn Mỹ có 59.230 đơn. Hai công ty có số lượng đơn xin cấp bằng phát minh lớn nhất là Huawei và Samsung. Em đã kiểm tra trang web của WIPO nhưng chưa có báo cáo chi tiết của năm 2020.

https://www.reuters.com/article/us-un-patents-idUSKCN2AU0TM

Số liệu về lượng đơn cấp bằng phát minh quốc tế của các nước năm 2019
  • Trung Quốc: 58990
  • Mỹ: 57840
  • Nhật: 52660
  • Đức: 19353
  • Hàn Quốc: 19085
  • Pháp: 7934
  • Anh: 5780
Năm 2019, các nước châu Á chiếm khoảng 52,4% tổng số lương đơn xin cấp bằng phát minh, châu Âu là 23.2% và Bắc Mỹ là 22,8%. Việt Nam ít quá nên em cũng không còn nhớ chính xác là bao nhiêu. Hi vọng năm 2020 có thể đạt đến con số 100 đơn.
Việt Nam không có tên à cụ.... thấy suốt ngày quảng cáo thuốc cường dương.... chữa khớp... do các tiến sỹ Viện hàn lâm khoa học cơ mà

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
VN triển khai 5G hoàn toàn không dính đến thiết bị hay patent nào của Huawei nhé cụ. Huawei chỉ chiếm 15% số lượng patent 5G của thế giới thôi. 85% kia vẫn là Mỹ và đồng minh.
Hoàn toàn có thể triển khai 5G không dính tới patent nào của Huawei như cách VN hay một số nước châu Âu đang làm. Vấn đề duy nhất là sẽ bị đắt hơn.

Đưa bảng này ra khác gì vả vào mồm mấy ông kêu Bằng sáng chế Tàu không có chất lượng ;))

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Em không nghĩ cứ " to là khỏe ", " nhiều là tốt " , " đông là mạnh "....Nếu thế giới mà như thế thì đơn giản quá.

Thế giới ngày nay đã bước sang thời đại cách mạng công nghệ lần thứ 4 rồi. Em nghĩ "chất lượng" mới là quan trọng.
Quay lại về những phát minh khoa học : có khi hàng ngàn phát minh lại không bằng 1 phát minh ....:))
Địa cầu này hay nói đúng hơn nhân loại này nợ Trung Quốc 1 lời cám ơn đấy. country ấy góp phần chính đưa thuốc men công nghệ cao phổ cập các nước nghèo. Các ct đa quốc gia G7 và mẽo cay zái Trung Quốc chính vì điều đấy nhé. Người Việt già và trung niên bị chính trị làm cho mờ mắt k thấy những gì TQ đóng góp cho nhân loại.