[Funland] Trung Quốc năm thứ hai liên tiếp đứng đầu về số lượng bằng phát minh quốc tế

rachfan

Xe điện
Cụ có nhầm không đấy? Thèng đi xe sang với thèng cầm khẩu súng thì thèng nào nào có quyền ??? Cái xe nó chỉ là cái công cụ thôi... đừng có hâm mộ quá, ở nước ngoài cái xe ô tô nó khác gì cái xe đạp ở việt nam đâu mà phải thế!! Còn thằng nó cầm khẩu súng nó dí vào đầu, lúc đấy mà ương lên nó bóp cò có mà nát gáo hết cả đi xe sang luôn!
Khẩu súng như cụ nói là quyền lực cứng rồi.

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
Patent không phải là phát minh. Nó là bản quyền sáng tạo thôi. Hai cái này khác nhau xa lắm.
Kiểu như có thằng Tàu khựa không thích mặc cái xalip từ dưới lên mà lại chế ra loại tròng từ trên đầu xuống thì vẫn có thể đăng ký patent được nhưng chả ai bảo cái đấy có giá trị cả. Cũng chả ai gọi nó là phát minh.
Thằng thớt cố tình lập lờ để lòe người khác.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn lôm côm quá, sau khi Heo quay chuyển sang nuôi heo xe này chắc phục vụ chở heo.
Hoa vĩ nó là 1 tập đoàn công nghệ lớn với năng lực chất xám hàng đầu TG, lại được CP tàu buff mạnh. Chính trong những lúc khó khăn dư thế này, rất có thể với sức sáng tạo, họ sẽ tạo ra được những sản phẩm mang tính đột phá về mặt công nghệ.
Nhà iêm ghét tàu về chiến tranh BG, về sự xâm lấn biển đảo và chính sách bá quyền của bỏn. Song, nhà iêm rất nể trọng sự lao động chăm chỉ, sự sáng tạo và nhạy bén của dân tàu - thứ mà dân ta còn phải học họ nhiều.

Buryat

Xe buýt
Patent không phải là phát minh. Nó là bản quyền sáng tạo thôi. Hai cái này khác nhau xa lắm.
Kiểu như có thằng Tàu khựa không thích mặc cái xalip từ dưới lên mà lại chế ra loại tròng từ trên đầu xuống thì vẫn có thể đăng ký patent được nhưng chả ai bảo cái đấy có giá trị cả. Cũng chả ai gọi nó là phát minh.
Thằng thớt cố tình lập lờ để lòe người khác.
Chắc cụ chưa bao giờ đọc báo cáo của WIPO, còn em theo dõi gần 10 năm nay rồi.

Số liệu được đề cập ở đây là số lương bằng phát minh, được đăng ký theo hệ thống PCT của WIPO (Patent Cooperation Treaty), dành riêng cho bằng phát minh (inventions).

Còn cái mà cụ nói thuộc về kiểu dáng công nghiệp (International Design System), được đăng ký theo hệ thống Hague. Ngoài ra, còn có hệ thống Madrid dành cho nhãn hiệu (Trademark).

Tất nhiên số lượng là một chuyện, còn chất lượng của bằng phát minh như thế nào lại là một chuyện. Nhưng theo em biết thì một đơn xin cấp bằng phát minh ở WIPO sẽ đi kèm với việc nộp khá nhiều tiền để WIPO thẩm tra trước khi cấp bằng, nên những bằng phát minh ít giá trị sẽ không được nộp ở WIPO.

Su.béo

Xe hơi
Website
fb.com
là tổng số đơn nộp thôi chứ đã được cấp bằng đâu.
Với lại đơn nộp cũng có thể là của các công ty nộp tại pha quốc gia nào nữa.
Nhưng đúng là xét về mặt số lượng thì cũng khủng thật các cụ nhể

Thanh lâm 12

Xe hơi
Mấy năm nay nó đổ tiền vào nghiên cứu rất ác, xuất khẩu vũ khí lên số 2, AI cũng đang số 2 sau Mỹ còn nhiều ngành cũng có chân trong top trong khi 40 năm trc dân còn chết đói. Thế là quá nhanh rồi. Các cụ có cố phủ nhận cũng chả thay đổi đc tình hình đâu

Su.béo

Xe hơi
Website
fb.com
à còn 1 ý nhỏ nữa đóng góp thảo luận với các cụ,
- Patents mình nên dịch sang TV là Bằng Sáng chế thì chuẩn hơn, là chứng nhận độc quyền cho một Phát minh (invention); để tránh nhầm lẫn với:
- Discovery là phát hiện - là việc tìm ra những cái, những quy luật đã có sẵn trong tự nhiên.

Ví dụ: Newton phát hiện ra định luật hấp dẫn
Edison phát minh ra bóng đèn, và được cấp bằng Sáng chế...

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Ôi zào, phải Nhật, Mỹ có nhiều patent thì khối cái mồm đã dè bỉu Tàu chỉ biết đi ăn cắp còn chẳng phát minh ra cái gì.

Giờ nó phát minh cả đống thì khối cháu đòi kiểm tra chất lượng.

Mà có biêt đọc dek đâu. WIPO khéo mới nghe đến lần đầu.:))

2209

Xe tải
Mấy năm nay nó đổ tiền vào nghiên cứu rất ác, xuất khẩu vũ khí lên số 2, AI cũng đang số 2 sau Mỹ còn nhiều ngành cũng có chân trong top trong khi 40 năm trc dân còn chết đói. Thế là quá nhanh rồi. Các cụ có cố phủ nhận cũng chả thay đổi đc tình hình đâu
Ngành trí tuệ nhân tạo nói chung thì TQ mới đứng thứ 3 thôi ạ. Thứ 2 là Nhật, thứ 4 là Hàn Quốc.

rachfan

Xe điện
Chắc cụ chưa bao giờ đọc báo cáo của WIPO, còn em theo dõi gần 10 năm nay rồi.

Số liệu được đề cập ở đây là số lương bằng phát minh, được đăng ký theo hệ thống PCT của WIPO (Patent Cooperation Treaty), dành riêng cho bằng phát minh (inventions).

Còn cái mà cụ nói thuộc về kiểu dáng công nghiệp (International Design System), được đăng ký theo hệ thống Hague. Ngoài ra, còn có hệ thống Madrid dành cho nhãn hiệu (Trademark).

Tất nhiên số lượng là một chuyện, còn chất lượng của bằng phát minh như thế nào lại là một chuyện. Nhưng theo em biết thì một đơn xin cấp bằng phát minh ở WIPO sẽ đi kèm với việc nộp khá nhiều tiền để WIPO thẩm tra trước khi cấp bằng, nên những bằng phát minh ít giá trị sẽ không được nộp ở WIPO.
Cụ nên phân biệt rõ:

1. INVENTION không phải là phát minh mà là SÁNG CHẾ. Phát minh là những phát hiện mới trong lĩnh vực lý thuyết khoa học/công nghệ (như Einstein phát minh ra Thuyết tương đối), còn Sáng chế là những phát kiến trong lĩnh vực kỹ thuật (như Volvo sáng chế ra đai an toàn ô-tô).

2. PATENT là BẰNG SÁNG CHẾ ĐỘC QUYỀN. Invention được đăng ký chỉ là công bố quyền tác giả, nhưng nếu muốn khai thác lợi ích thì tác giả Invention phải đóng PHÍ BẢO HỘ. Sau khi đóng phí bảo hộ thì Invention sẽ trở thành Patent, nghĩa là bất cứ ai áp dụng/sử dụng sáng chế đó sẽ phải nộp phí hoặc chia sẻ lợi ích cho tác giả.

Cụ đừng lẫn sáng chế với phát minh.

Xem các cụ bài Tàu kiểu này thì thua thật rồi. Kẻ mạnh mà kiêu ngạo còn thất bại, đằng này là kẻ yếu. Con nai đang phải đề phòng con hổ ăn thịt mà lại đi khinh thường bảo con hổ là răng gãy vuốt cùn.
Tất nhiên là không được sợ hãi, nhưng thà rằng biết sợ kẻ địch mạnh mà có kế đề phòng + rèn luyện cho mình mạnh hơn. Đằng này...
Em cho rằng những người đó tầm nhìn của họ chỉ có vậy thôi, và họ sợ không dám tìm hiểu bởi nếu tìm hiểu họ sẽ nhận ra họ là ai.

Mà bác đã bị chửi là Tàu nô chưa? :D

baolac

Xe buýt
Chứng minh dùm cái . Đúng như bác nói thì trump nó chả vả bác Tập vỡ cmn mồm lâu rồi nhé
Tàu ko làm thì đã ko đóng cửa phòng thí nghiệm Vũ Hán suốt 1 năm, ko cho các nhà khoa học thế giới vào nghiên cứu, để phi tang.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Số 1 nhưng chả cấm vận kỹ thuật đc thằng nào, bọn dưới nó bóp phát lại chết tươi :D
Cụ ơi, những năm trước cụ thể là cả 1 thế kỷ trước họ thiếu tiền đầu tư cho nghiên cứu, từ 20 năm gần đây tiền dành cho nghiên cứu mới dư dả, khi họ đã vượt thì Mỹ đuổi được China hơi khó đấy. Cứ tính trung bình 33 người Mỹ nghiên cứu, thì có 150 người China sẽ nghiên cứu (Dân số của Mỹ / china = 330,000 / 1,500,000)

Kiev

[Tịch thu bằng lái]
vài trăm năm nữa mới tới VN mình nha cụ, với lại thân ai chứ thân chị Na cá nhân em thấy k thích lắm :))

Ko thích TQ pt mạnh, giàu có là tâm lý, tính cách điển hình của người Việt mình mà cụ, luôn mong hàng xóm bạn bè lụn bại, nghèo khó hơn mình. Nên học cách thích và yêu TQ đi cụ, cho nó hợp thời thế.

TQ nó giàu mạnh, hàng xóm giàu mạnh thì tốt chứ cụ, họ giàu họ văn minh lên thì cư xử đàng hoàng giúp đỡ em út xóm giềng...chứ nếu nó nghèo nó loạn thì chính quyền nó sẽ tìm cách gây hấn với lân bang để hút dư luận trong nước ra các vấn đề chủ quyền, lúc đó mình mệt hơn. Như hôm vừa rồi covid làm Ấn Độ khó khăn trong nước, dân loạn nên hướng dư luận ra phía TQ...Modi chơi quả tấn công quân TQ ở Galwan, kích động dân Ấn Độ đốt phát tẩy chay hàng TQ, vu cho TQ tấn công trước, TQ im lặng mãi, hôm vừa rồi TQ mới tung full clip, hóa ra lính Ấn tràn sang đè lính TQ trước, chỉ huy lính TQ ra nói chuyện bị đập chết, lính Ấn tưởng đè được TQ ai dè nửa đêm tiếp viện TQ nó kịp đến lùa cho lính Ấn chạy loạn rơi hết xuống sông băng chết lạnh cả mớ. Nhưng TQ cũng văn minh mềm mỏng, trong cái băng chiếu trên CCTV ko một chữ nào ghi là Lính ẤN, Quân Ấn, chỉ ghi là quân địch và quân Enemies...ko kích động thêm tình hình, ko trả đũa, ko kích động tẩy chay hàng hóa hay biểu tình chống Ấn. Xem cái lễ TQ tổ chức đón 4 tử sỹ về đất mẹ trang trọng trầm hùng kinh khủng, xin ngả nón bái phục cách cụ Tập hành xử với quân mình lẫn Ấn Độ. Chứ tầm TQ giờ bóp phát India chết cả về quân sự lẫn kinh tế.

Gcar

Xe container
.Modi chơi quả tấn công quân TQ ở Galwan, kích động dân Ấn Độ đốt phát tẩy chay hàng TQ, vu cho TQ tấn công trước, TQ im lặng mãi,
Hóa ra lão Modi già mà trẩu tre kinh, mình cũng không hiểu bọn Ấn chúng nó tính nước gì nữa.

Kiev

[Tịch thu bằng lái]
Hóa ra lão Modi già mà trẩu tre kinh, mình cũng không hiểu bọn Ấn chúng nó tính nước gì nữa.

Bài chuyển lửa ra khỏi thủ đô đó cụ, các chính quyền lãnh đạo thường áp dụng khi tính chính danh của mình bị lung lay, nội bộ chính trị hay kinh tế trong nước khó khăn, dân bức xúc với chính quyền mùa covid, nhân thể quốc tế đang đổ lỗi cho TQ vụ covid nên tranh thủ làm tí để dân hướng sự bực bội sang TQ, chủ quyền luôn là quả bom dễ nổ nhất dễ kích lòng dân nhất. Modi cụ ý chẳng trẩu tre đâu, mà khôn bạc cả tóc ra đấy, nắm quyền lâu dài được ở 1 quốc gia hơn tỉ dân, rộng lớn, đa văn hóa, đa tôn giáo và tầng lớp XH như Ấn thì cụ Modi thế là thần sầu rồi. Cụ Tập chắc cũng đọc vị vụ Galwan của cụ Modi nên cũng hiểu và thông cảm, ko đẩy cao vụ này lên mà cho chìm luôn, tình thế Ấn cũng đang lao đao vì covid tàn phá nặng nề...ko covid thì cụ Tập chả bóp cho cụ Modi thọt d ái vụ Galwan rồi.

Ko thích TQ pt mạnh, giàu có là tâm lý, tính cách điển hình của người Việt mình mà cụ, luôn mong hàng xóm bạn bè lụn bại, nghèo khó hơn mình. Nên học cách thích và yêu TQ đi cụ, cho nó hợp thời thế.

TQ nó giàu mạnh, hàng xóm giàu mạnh thì tốt chứ cụ, họ giàu họ văn minh lên thì cư xử đàng hoàng giúp đỡ em út xóm giềng...chứ nếu nó nghèo nó loạn thì chính quyền nó sẽ tìm cách gây hấn với lân bang để hút dư luận trong nước ra các vấn đề chủ quyền, lúc đó mình mệt hơn. Như hôm vừa rồi covid làm Ấn Độ khó khăn trong nước, dân loạn nên hướng dư luận ra phía TQ...Modi chơi quả tấn công quân TQ ở Galwan, kích động dân Ấn Độ đốt phát tẩy chay hàng TQ, vu cho TQ tấn công trước, TQ im lặng mãi, hôm vừa rồi TQ mới tung full clip, hóa ra lính Ấn tràn sang đè lính TQ trước, chỉ huy lính TQ ra nói chuyện bị đập chết, lính Ấn tưởng đè được TQ ai dè nửa đêm tiếp viện TQ nó kịp đến lùa cho lính Ấn chạy loạn rơi hết xuống sông băng chết lạnh cả mớ. Nhưng TQ cũng văn minh mềm mỏng, trong cái băng chiếu trên CCTV ko một chữ nào ghi là Lính ẤN, Quân Ấn, chỉ ghi là quân địch và quân Enemies...ko kích động thêm tình hình, ko trả đũa, ko kích động tẩy chay hàng hóa hay biểu tình chống Ấn. Xem cái lễ TQ tổ chức đón 4 tử sỹ về đất mẹ trang trọng trầm hùng kinh khủng, xin ngả nón bái phục cách cụ Tập hành xử với quân mình lẫn Ấn Độ. Chứ tầm TQ giờ bóp phát India chết cả về quân sự lẫn kinh tế.

Cho em xin clip phần bôi đen cụ ơi, để em học hỏi xem cách nó xử lý ra sao nhằm đẩy mạnh lòng yêu nước, không ngại hy sinh của lính ạ