[Funland] Trung Quốc sắp lên thớt rồi các cụ ợ

greenkar

Xe tăng
Hy vọng bọn Tàu chết sạch để ngành cơ khí VN dễ thở chút
SX được cái lìn gì hàng tàu cũng rẻ hơn, khó bán vãi cả lìn.

dongnat123

Xe container
Chắc cụ là dân kỹ thuật:
- TQ tăng thuế không ảnh hưởng đến hàng thị trường Mẽo vì nó oánh thuế các mặt hàng Mẽo xuất sang TQ. Chỉ Mẽo áp thuế hàng TQ mới có nguy cơ tăng giá.
- Ở Mẽo giá do thị trường quyết định chứ không phải do uy ban vật giá chính phủ như xứ ta. Khi hàng nhập từ TQ tăng thuế các con buôn sẽ tìm mối khác vì TQ không phải là quốc gia độc quyền sx các SP đó, trước khi con buôn Mẽo chết thì đám SX tại TQ cũng làm lễ 100 ngày rồi.
- Nền kinh tế một quốc gia phụ thuộc rất nhiều vào thị trường CK, khi thị trường xuống thì nền KT cũng đi theo, chưa kể các chỉ số Tăng trưởng GDP không được như KH do xây dựng dựa trên xk, khi KH không đạt -> mất lòng tin của nhà đầu tư -> thị trường CK xuống.
Còn cử chi Mẽo cũng khác lắm an dân chưa chắc đã đc nhiều phiếu đâu, cái chính làm Trump đã làm cho họ cảm thấy vị thế người Mẽo đang lên, đó là cái họ mong chờ.
EM dân KT giờ muốn học về kinh tế thì học ở đâu được cụ, em học lấy kiến thức không quan trọng lấy được bằng. Ứng dung chỉ để quản lý thu, chi, thuế ... của công ty nhỏ

win7

[Tịch thu bằng lái]
EM dân KT giờ muốn học về kinh tế thì học ở đâu được cụ, em học lấy kiến thức không quan trọng lấy được bằng. Ứng dung chỉ để quản lý thu, chi, thuế ... của công ty nhỏ
cụ mua sách về học , học internet và học các cụ ô tô făn :)) hiệu quả hơn cụ ợ

Kurumasuki

Xe container
Hàng Tàu đã bão hoà
Duy nhất oto là còn chưa
Hy vọng thằng em dại tiêu thụ mạnh

duongbinh07

Xe điện
Hy vọng bọn Tàu chết sạch để ngành cơ khí VN dễ thở chút
SX được cái lìn gì hàng tàu cũng rẻ hơn, khó bán vãi cả lìn.
chuyện này là ko có đâu nhé.

Muốn dễ thở thì ngành cơ khí VN phải vươn lên, chứ bọn Tàu nó ko chết sạch được. Nó có giảm đơn hàng thì nó vẫn xoay xở để sống được.
thậm chí nó sang mua lại cổ phần ở các nước khác, kể cả Việt Nam... để có lợi thế nhận đơn hàng.

Mà nói sx cái gì hàng Tàu cũng rẻ hơn, >> ta khó bán. Ko hẳn là luôn đúng nhé.

1. Giá thành Hàng Tàu rẻ hơn vì lý do rất cụ thể nhé. Họ đầu tư hiệu quả, năng suất cao hơn. >> muốn cạnh tranh thì ít nhất cũng phải bám sát được hiệu quả và năng suất của họ. Cụ thể là giá họ 90 đồng, thì mình cũng phải làm được giá tầm 100 thôi, chứ 200 thì kêu ca gì.

2. Giá thành hàng Tàu rẻ hơn thì có bán được ko? Vẫn bán được, vẫn cạnh tranh được. Vì có lợi thế thương mại hơn.
Hàng Tàu vào Mỹ bị đánh thuế 25% mà hàng Ta ko có thuế ko cạnh tranh được, ... là tại Ta chứ tại ai ?
nó 90 đồng + 22.5 đồng = 112.5 đồng ; của ta vẫn 100 đồng. thì cạnh tranh tốt chứ. Nhưng giờ xét cạnh tranh lại phải với thằng khác làm được cái đó giá 98-99 đồng.

dexom

Xe ba gác
Phen này Chăm sẽ đập chết hẳn Khựa cho từ bỏ hẳn mộng bá vương.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em đọc ở thớt kia thì cụ Trump còn lâu mới tái cử được, vì mấy lý do mà em tổng kết từ còm của mấy cụ cái gì nô ý:
- Chính phủ Mỹ thu mấy trăm tỉ tiền tăng thuế, tiền này từ túi của người tiêu dùng Mỹ bỏ ra. Nghĩa là hàng hóa ở Mỹ đắt đỏ lên, đời sống dân Mỹ sẽ đi xuống.
- TQ áp thuế với hàng Mỹ, làm cho hàng từ Mỹ giá cao không xuất sang TQ được, chỉ còn nước đổ bỏ, hoặc phải giải cứu giống như ta giai cuu lon ý. Đấy là trước mắt, về lâu dài thì những mặt hàng bị TQ tăng thuế sẽ ngưng sản xuất ở Mỹ, vì giá cao không bán được dẫn đến các công ty phá sản, nông dân đói thối mồm, người lao động thất nghiệp.
- Nếu cuộc bầu cử có lợi cho Trump, TQ chỉ cần tăng 50% thuế cho hàng TQ xuất sang Mỹ, lúc này người tiêu dùng Mỹ không phải chỉ gánh 25% thuế của Mỹ, mà còn phải gánh thêm 25% của 50% do TQ đánh thuế nữa, vậy hàng hóa tại Mỹ sẽ tăng giá tầm 35%, đồng USD mất giá, kinh tế Mỹ khủng hoảng.
Sự nghiệp chính trị của đồng chí Trump: games over! =))
Có chém thì cũng nên đọc 1 ít về kinh tế quốc tế, kinh tế vĩ mô cho nó hay hấp dẫn ae đọc, chứ thế này nó nhạt nhẽo mà nhiều chữ quá, keke

dongnat123

Xe container

Locviet

Xe hơi
Mỹ đánh thuế đối với hàng của TQ xuất vào Mỹ thì trườngh hợp nào Mỹ cũng có lợi:
Còn nhiều mà dài quá....
Bác viết khá hay, lập luận vững vàng nhưng một số lỗi chính tả không thể tin là người có kiến thức như bác mà lại sai mấy cái lỗi chính tả đầy sạn như vậy. (Xin lỗi không có ý dìm hàng bác nhé)

Hàng Than

Xe tải
Bác viết khá hay, lập luận vững vàng nhưng một số lỗi chính tả không thể tin là người có kiến thức như bác mà lại sai mấy cái lỗi chính tả đầy sạn như vậy. (Xin lỗi không có ý dìm hàng bác nhé)

=))=))=))=))=))=))=))=))=))

HINCUTIN

Xe tải
Sức người có hạn. Mong muốn thì nhiều cụ ạ. Thôi mình ku đen cứ hóng xem ntn.
cả hệ thống chính trị bao nhiêu người tài, đc trả lương bằng tiền thuế của dân mà để xảy ra rất nhiều sai phạm cực kỳ nghiêm trọng không xử lý được ?
vậy là do họ ko có tài
hay do họ cố ý để chuyện đó xảy ra
hay do làm sao :(

Cái lợi nhất cho VN trong cuộc chiến này là giúp VN đập tan âm mưu bán nước cho tàu nếu có. Giúp VN bớt lệ thuộc khựa
hoan hô bác
ko biết ở đây có tàu con ko, em thì cứ bất lợi cho tàu là em mừng
bọn dân tộc đại háng mất dạy

muoibaconcho

Xe điện
chuyện này là ko có đâu nhé.

Muốn dễ thở thì ngành cơ khí VN phải vươn lên, chứ bọn Tàu nó ko chết sạch được. Nó có giảm đơn hàng thì nó vẫn xoay xở để sống được.
thậm chí nó sang mua lại cổ phần ở các nước khác, kể cả Việt Nam... để có lợi thế nhận đơn hàng.

Mà nói sx cái gì hàng Tàu cũng rẻ hơn, >> ta khó bán. Ko hẳn là luôn đúng nhé.

1. Giá thành Hàng Tàu rẻ hơn vì lý do rất cụ thể nhé. Họ đầu tư hiệu quả, năng suất cao hơn. >> muốn cạnh tranh thì ít nhất cũng phải bám sát được hiệu quả và năng suất của họ. Cụ thể là giá họ 90 đồng, thì mình cũng phải làm được giá tầm 100 thôi, chứ 200 thì kêu ca gì.

2. Giá thành hàng Tàu rẻ hơn thì có bán được ko? Vẫn bán được, vẫn cạnh tranh được. Vì có lợi thế thương mại hơn.
Hàng Tàu vào Mỹ bị đánh thuế 25% mà hàng Ta ko có thuế ko cạnh tranh được, ... là tại Ta chứ tại ai ?
nó 90 đồng + 22.5 đồng = 112.5 đồng ; của ta vẫn 100 đồng. thì cạnh tranh tốt chứ. Nhưng giờ xét cạnh tranh lại phải với thằng khác làm được cái đó giá 98-99 đồng.
Hiện nay, sản phẩm của VN rất khó cạnh tranh bởi tư duy lạc hậu. Hơn chục năm trước cái ổ cắm lioa, điện quang như thế nào thì giờ vẫn y như thế. Tức là hài lòng với những gì đang có mà bỏ qua nghiên cứu phát triển sản phẩm. Mẫu mã xấu, lạc hậu, không có ngôn ngữ thiết kế, vật liệu hoàn thiện lởm thì dù có tốt hơn hàng Tàu, giá rẻ hơn Tàu thì người ta vẫn mua hàng Tàu.

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc ở thớt kia thì cụ Trump còn lâu mới tái cử được, vì mấy lý do mà em tổng kết từ còm của mấy cụ cái gì nô ý:
- Chính phủ Mỹ thu mấy trăm tỉ tiền tăng thuế, tiền này từ túi của người tiêu dùng Mỹ bỏ ra. Nghĩa là hàng hóa ở Mỹ đắt đỏ lên, đời sống dân Mỹ sẽ đi xuống.
- TQ áp thuế với hàng Mỹ, làm cho hàng từ Mỹ giá cao không xuất sang TQ được, chỉ còn nước đổ bỏ, hoặc phải giải cứu giống như ta giai cuu lon ý. Đấy là trước mắt, về lâu dài thì những mặt hàng bị TQ tăng thuế sẽ ngưng sản xuất ở Mỹ, vì giá cao không bán được dẫn đến các công ty phá sản, nông dân đói thối mồm, người lao động thất nghiệp.
- Nếu cuộc bầu cử có lợi cho Trump, TQ chỉ cần tăng 50% thuế cho hàng TQ xuất sang Mỹ, lúc này người tiêu dùng Mỹ không phải chỉ gánh 25% thuế của Mỹ, mà còn phải gánh thêm 25% của 50% do TQ đánh thuế nữa, vậy hàng hóa tại Mỹ sẽ tăng giá tầm 35%, đồng USD mất giá, kinh tế Mỹ khủng hoảng.
Sự nghiệp chính trị của đồng chí Trump: games over! =))
Em nể cụ quá, cụ tin nổi mấy cái gạch đầu dòng này ấy hả? =))=))=))=))=))=))
Em chốt thế này nhé.
- Mỹ tăng thuế hàng của Trung thì dân Mỹ trả tiền tăng đó
- Trung tăng thuế thì Mỹ ko bán được hàng cho Trung do đó dân chết
Em đến ạ với 2 cái gạch đầu dòng tổng kết lại của cụ =))=))=))=))=))=))=))

duongbinh07

Xe điện
Hiện nay, sản phẩm của VN rất khó cạnh tranh bởi tư duy lạc hậu. Hơn chục năm trước cái ổ cắm lioa, điện quang như thế nào thì giờ vẫn y như thế. Tức là hài lòng với những gì đang có mà bỏ qua nghiên cứu phát triển sản phẩm. Mẫu mã xấu, lạc hậu, không có ngôn ngữ thiết kế, vật liệu hoàn thiện lởm thì dù có tốt hơn hàng Tàu, giá rẻ hơn Tàu thì người ta vẫn mua hàng Tàu.
Cái gì lỗi thời thì sẽ tự bị đào thải.
Chỉ phục vụ nội địa, yêu cầu thấp, giá rẻ, tính cạnh tranh TQ thì nó chỉ thế thôi.
Giờ có đơn hàng phục vụ xuất khẩu, cho Nhật, Hàn, Mỹ, Eu thì nó khác ngay.

Từ đó sẽ đi lên. Đó cũng chính là con đường mà nước Tàu đã trải qua

win7

[Tịch thu bằng lái]
vì mình chưa có cú shock về tinh thần cũng do chính sách cổ hủ lạc hậu của thể chế , nhưng tháng 1/2018 chính thức hội nhập và tới đây mở của tất cá các giá trị ngang hàng nhau nếu mình không thay đổi thì luôn luôn làm culi và hưởng rất ít , vì sản phẩm lao động , trí tuệ thế giởi phẳng nó hơn mình vài chục lần khi thất bại đừng oán trách ông Trời , các cụ nên ý thức đi là vừa :)) chỉ 2020 trở đi là sự ồ ạt sẽ vào VN các cụ sẽ thấy có sự đột biến lớn về tất cả mọi mặt , không thay đổi là chết

NGC

Xe tăng
Lúc lửa cháy đến mít ko thể thoái thác thì dù mất thị trường béo bở hay thiệt hại đến mấy cũng phải cuốn xéo tuốt!
Hay muốn như mấy thèng hành khách trên cái Sukhoi Nga cố vớt vát tài sản hành lý của mình trong lúc lửa cháy đến mít?
Cụ nào làm quản lý có nghía qua cái gọi là " Risk management " thì sẽ hiểu trong tình hình nầy các công ty nước ngoài họ dù muốn dù không cũng phải kiếm chổ mới .
Dọn được hay không còn tuỳ vào hoàn cảnh cụ thể của từng công ty nhưng toan tính, bàn cãi thì chắc chắn đã diễn ra .
Cho đến khi Trump thanh toán xong Vene , Khơi mào cuộc chiến với Iran thì dù muốn dù không hàng loạt công ty ở Trung quốc sẽ tìm bến mới .
Vì họ đã thấy rõ - Trade war chỉ là cái cớ .

muoibaconcho

Xe điện
vì mình chưa có cú shock về tinh thần cũng do chính sách cổ hủ lạc hậu của thể chế , nhưng tháng 1/2018 chính thức hội nhập và tới đây mở của tất cá các giá trị ngang hàng nhau nếu mình không thay đổi thì luôn luôn làm culi và hưởng rất ít , vì sản phẩm lao động , trí tuệ thế giởi phẳng nó hơn mình vài chục lần khi thất bại đừng oán trách ông Trời , các cụ nên ý thức đi là vừa :)) chỉ 2020 trở đi là sự ồ ạt sẽ vào VN các cụ sẽ thấy có sự đột biến lớn về tất cả mọi mặt , không thay đổi là chết
Thật sự là em hơi bi quan, em có cảm giác rằng dân mình sẽ làm cu li suốt bởi nhẽ mình không chú trọng chất xám, chỉ thích ăn xổi.

nhat quang tran

Xe tải
Các cụ có phân biệt đc cnxh và tư bản ko vậy? Mà nó giữ nhiều đô nhất thế giới vỡ nợ làm sao