[Funland] Trung Quốc thông báo tập trận 3 ngày tại Biển Đông

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe gia đình

Xe điện
Hở ra là cắn, khốn nạn

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Một phần khu vực thông báo hàng hải nêu trên thuộc vùng đặc quyền kinh tế, thềm lục địa của Việt Nam được xác định theo UNCLOS 1982. Việt Nam đề nghị Trung Quốc tôn trọng và không vi phạm vùng đặc quyền kinh tế, thềm lục địa của Việt Nam, không có hành động làm phức tạp tình hình, qua đó góp phần duy trì hòa bình, an ninh, ổn định ở khu vực Biển Đông”, Người phát ngôn Bộ Ngoại giao nêu rõ.

Bjergsen

Xe hơi
trong clip này phân tích Việt Nam đang kẹt giữa 2 thế TQ vs Mỹ, nhưng theo tôi bản chất là kẹt giữa 2 vấn đề đó là chính trị và lợi ích chủ quyền. Chẳng cần đọc cmt cũng dễ dàng hiểu những người như thế nào thì sẽ nói bao biện giúp cho TQ

Longlee666

Xe máy
Lợi ích kinh tế, An ninh chính trị , toàn vẹn lãnh thổ, địa chính trị. Các cốp cũng cân đối chán
Còn nhìn chung, máu Đông Lào nói đến Khựa là muốn bem nhau rồi

Longlee666

Xe máy
Em vang cụ thớt vì không đưa thông tin vị trí tập trận.

Những thông tin như thế này rất nguy hiểm nếu không được đưa đầy đủ
Dạ e thấy nghi nghi rồi. Ai dè hôm nay nó lại dịch vào ta rồi bác

longkaca

Xe tải
Em ủn thớt này lên. Bộ NG Việt Nam đã lên tiếng nhưng trong này thấy tủi thân so với cái thớt chiến tranh Nga - Ukraine quá à!
Ngoài lên tiếng quan ngại ra các cụ muốn chúng ta làm gì nữa chớ, hàng năm Mỹ nó cũng đưa hạm đội 7 vờn vờn ở Biển Đông làm Tàu nó cũng ngứa mắt. Nên tỉnh táo để nhìn nhận vấn đề và để cốp lãnh đạo lo

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Vừa qua các cửa khẩu nông sản bị mắc kẹt cũng là cơ hội để Chính phủ và nhân dân Việt Nam nhìn nhận lại và đa dạng hoá thị trường, đẩy mạnh công nghiệp chế biến để bớt phụ thuộc vào thị trường TQ

vocuc_trongrong

Xe tăng
Vừa qua các cửa khẩu nông sản bị mắc kẹt cũng là cơ hội để Chính phủ và nhân dân Việt Nam nhìn nhận lại và đa dạng hoá thị trường, đẩy mạnh công nghiệp chế biến để bớt phụ thuộc vào thị trường TQ
Nông sản của mình thì thị trường tiêu thụ lớn nhất vẫn phải là Tàu thôi cụ. Có rất nhiều lý do nên nông sản của mình khó có cửa cạnh tranh khi xuất sang Âu - Mỹ. May ra chỉ xuất được 1 số mặt hàng đặc sản hiếm hoi để lấy tiếng thâm nhập các thị trường khó tính thôi.

QUANG1970

Xe lăn
Em vang cụ thớt vì không đưa thông tin vị trí tập trận.

Những thông tin như thế này rất nguy hiểm nếu không được đưa đầy đủ

thuysinh.tl

Xe container
Cụ vang vớ vang vẩn gì thế? Lúc em comment thì chủ thớt đã đưa được vị trí đâu. Ngoài ra Biển Đông cũng đâu tất cả của mình. Tay chậm lại để cái đầu nó suy nghĩ đã chứ
Nhiều Cụ yêu quý trung quốc quá nhỉ?
Nó tập trận ngay vị trí như thế iem quan ngại thật đấy.

cocsku

Xe cút kít
Phản ứng của Việt nam như thế này là hơi yếu ớt lấy lệ thôi. Mày động đến vùng đặc quyền kinh tế của tao thì tao phản đối. Việc tập trận cấm biển này nguy hiểm ở chỗ nó chọn vị trí nằm ngay yết hầu ra vào vịnh bắc bộ. Đáng ra ta phải phản đối khu vực tập trận ảnh hưởng đến tự do hàng hải ở biển đông. Tuy nhiên Trung quốc chọn thời điểm rất chuẩn, khi cả thế giới đang chú ý vào Ukraine, mình có la to hơn cũng chẳng ai nghe. Khổ của thằng yếu thế là thế, khi mọi người không để ý là nó gí dao vào cổ mình ngay.

dongxanh

Xe buýt
Phản ứng của Việt nam như thế này là hơi yếu ớt lấy lệ thôi. Mày động đến vùng đặc quyền kinh tế của tao thì tao phản đối. Việc tập trận cấm biển này nguy hiểm ở chỗ nó chọn vị trí nằm ngay yết hầu ra vào vịnh bắc bộ. Đáng ra ta phải phản đối khu vực tập trận ảnh hưởng đến tự do hàng hải ở biển đông. Tuy nhiên Trung quốc chọn thời điểm rất chuẩn, khi cả thế giới đang chú ý vào Ukraine, mình có la to hơn cũng chẳng ai nghe. Khổ của thằng yếu thế là thế, khi mọi người không để ý là nó gí dao vào cổ mình ngay.
Các cụ kia bận đi hò hét cổ vũ anh Tin nên không còn mấy mống ra la phụ chị Hằng :)

Thớt U cà đông quá, mà thớt này vắng nhể. Thằng Khựa khốn nạn, bản chất muôn đời không đổi. Em đề nghị TQ tôn trọng vùng đặc quyền kinh tế của Việt Nam (hô to 3 lần),:(:(:(.

Chỉnh sửa cuối:

MrMilan

Xe điện
Nó tập trận sao mình ko đề nghị tập trận chung nhỉ, vừa theo dõi đc nó vừa cho nó sợ.
Hôm qua mình phản đối thì hôm nay cấm biên, vui phết, cụ nào nghĩ hộ cho dân xem xuất khẩu nông sản đi đâu hộ em cái, chả có cái thị trường nào dễ tính và nhu cầu lớn như TQ cả.

Dân Tổ

Xe container
Hải quân, không quân rồi các lực lượng lại báo động chiến đấu òi.
Có từ sau Tết rồi cụ ạ :) Còn việc bên họ tập trận với tọa độ phía Đông đảo Hải Nam, năm nào họ chả thực hiện từ giai đoạn tháng 2 - tháng 6 (tùy điều kiện thời tiết)

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Có từ sau Tết rồi cụ ạ :) Còn việc bên họ tập trận với tọa độ phía Đông đảo Hải Nam, năm nào họ chả thực hiện từ giai đoạn tháng 2 - tháng 6 (tùy điều kiện thời tiết)
Cụ trên trời rơi xuống à.
Vị trí Tây Nam đảo Hải Nam, trong đặc quyền kinh tế (đã phân định) của Việt Nam.
Chị Hằng vừa lên TV phản đối rồi.

Dân Tổ

Xe container
Cụ trên trời rơi xuống à.
Vị trí Tây Nam đảo Hải Nam, trong đặc quyền kinh tế (đã phân định) của Việt Nam.
Chị Hằng vừa lên TV phản đối rồi.
Cụ không phân biệt nổi phía Đông và Tây à? :)

Trạng thái
Thớt đang đóng