Trung tâm Hội nghị Quốc gia của Chi hội Kia Carens Club

trungmtv

Xe tải
Có kụ nào bọc da cho Carem chưa cho em xin ít thông tin chỗ nào làm ngon bổ rẻ với ạ. Thanks các kụ
E bọc chỗ bác hội sài gòn đường nguyên hồng...tổng thiệt hại 9 củ...đẹp và chất lượng bác ah

benghe

Xe điện
Không bít xe cụ dùng lốp gì nhưng thông số trên lốp GOOD YEAR của xe em thì cho phép đến tận 350 Kpa ~ 3,57 Kg/cm2 cơ cụ ạ. Em nghĩ rằng bơm từ 2.3 đến 2.5 là hay hơn 2.2.
Em xem trên bảng thông số dán chỗ cửa lái thì 4 bánh đều bơm 2,3kg mà - không rõ đời 2011 thì quy định thế nào

Orient Sea

Xe điện
Em xem trên bảng thông số dán chỗ cửa lái thì 4 bánh đều bơm 2,3kg mà - không rõ đời 2011 thì quy định thế nào
Bảng thông số dán trên cửa lái là quy định cuả nhà sản xuất ô tô cho xe (với Carens thì Kia quy định là 220 Kpa (~ 2,25 kg/cm2). Còn các thông số quy định về khả năng chịu đựng của lốp thì nhà sản xuất lốp in trên thành lốp cụ ạ.

TamMao

Xe hơi
Các kụ cho em xin số điện thoại chỗ các kụ bọc da cho em nó được không ạ ? Với lại em muốn lắp cảm biến lùi nữa. Nếu kụ nào có thông tin thì cho em xin luôn với. Thanks các kụ nhiều.

spiderman

Xe tăng
Chúc mừng cụ! Nhất là mới chỉ phải cắt 3 dây! :D
Em đã thử thành công vụ này rồi nhưng có 1 vấn đề cụ ơi, không biết cụ có bị giống em không.
Nếu em mở cửa cốp sau lên thì đèn sáng bất kể là để vị trí công tắc là on-off-door.
Nếu để chế độ Door, khi mở 1 trong 4 cửa còn lại thì đèn trần sáng nhưng trên bảng tap lô lại sáng cả đèn mở cửa cốp sau luôn, trong khi mình không mở.
Không biết xe các cụ có thế không ạ !

Saucon

Xe hơi
Em đã thử thành công vụ này rồi nhưng có 1 vấn đề cụ ơi, không biết cụ có bị giống em không.
Nếu em mở cửa cốp sau lên thì đèn sáng bất kể là để vị trí công tắc là on-off-door.
Nếu để chế độ Door, khi mở 1 trong 4 cửa còn lại thì đèn trần sáng nhưng trên bảng tap lô lại sáng cả đèn mở cửa cốp sau luôn, trong khi mình không mở.
Ồ, vụ này cụ Orient Sea cho ý kiến với
Em cũng đang định chọc ngoáy xe em tý ạ. Nếu đền Taplo nó hiện thế thì cũng không khoái lắm nhỉ

huycm

Xe tăng
Em cũng đang định chọc ngoáy xe em tý ạ. Nếu đền Taplo nó hiện thế thì cũng không khoái lắm nhỉ
Vụ này để em thử xem vì em cũng chưa để ý đến đèn tablo. Cần thiết hàn thêm 01 con diode (điốt) vào đèn nữa là ok thôi vì trong bảng đèn đã có 02 con diode rồi. Vì ta chích giữa dây cấp điện cho đèn báo cửa sau trên tablo nên khi sử dụng đèn door thì đèn báo trên bảng tablo sáng.
Có thể cụ Xi gửi cho em cái sơ đồ điện của Carens vào địa chỉ mail. Em xin cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

Hachiko

Xe đạp
Cụ cho em hỏi thêm là xe cụ đời 2007 phải không ạ , trong Sài gòn em gặp 1 chiếc 2007 ( nhập) trong hộp đèn chỉ có 1 diode thôi . Em phải đấu nối tiếp diode vào dây nâu . Chúc cụ thành công nhé .

Orient Sea

Xe điện
Em vừa phải ra kiểm tra trên xe để chắc chắn với trả lời này: Xe em dù công tắc để ở nấc nào thì nếu mở cửa bên chỉ báo đèn mở cửa bên trên tablo. Nếu chỉ mở cốp sau chỉ báo đèn mở cốp sau, nếu có mở cửa bên và cốp thì mới báo cả hai đèn.

Vụ này để em thử xem vì em cũng chưa để ý đến đèn tablo. Cần thiết hàn thêm 01 con diode (điốt) vào đèn nữa là ok thôi vì trong bảng đèn đã có 02 con diode rồi. Vì ta chích giữa dây cấp điện cho đèn báo cửa sau trên tablo nên khi sử dụng đèn door thì đèn báo trên bảng tablo sáng.
Có thể cụ Xi gửi cho em cái sơ đồ điện của Carens vào địa chỉ mail. Em xin cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

Saucon

Xe hơi
Em vừa phải ra kiểm tra trên xe để chắc chắn với trả lời này: Xe em dù công tắc để ở nấc nào thì nếu mở cửa bên chỉ báo đèn mở cửa bên trên tablo. Nếu chỉ mở cốp sau chỉ báo đèn mở cốp sau, nếu có mở cửa bên và cốp thì mới báo cả hai đèn.
Xe cụ đời nào thế ạ.
Thế để ở vị trí OFF thì khi mở cốp, đền nó có sáng không ạ? Em đoán là không và chắc cụ Spideman chọn nhầm dây rồi.

Orient Sea

Xe điện
Xe cụ đời nào thế ạ.
Thế để ở vị trí OFF thì khi mở cốp, đền nó có sáng không ạ? Em đoán là không và chắc cụ Spideman chọn nhầm dây rồi.
Như em đã nói rồi, dù để ở công tắc để ở DOOR hay OFF thì mở cốp đều sáng đèn trần sau. Để ON thì hiển nhiên sáng rồi ạ :D Xe em của anh Hải đời 2010.

Orient Sea

Xe điện
Cụ cho em hỏi thêm là xe cụ đời 2007 phải không ạ , trong Sài gòn em gặp 1 chiếc 2007 ( nhập) trong hộp đèn chỉ có 1 diode thôi . Em phải đấu nối tiếp diode vào dây nâu . Chúc cụ thành công nhé .
Cám ơn cụ Hachiko đã cho thêm thông tin về đời 2007! Chúc cụ luôn khỏe và liên tục phát minh! :D

huycm

Xe tăng
Em kiểm tra lại thì ok. Cụ Spideman xem lại đi nhé. Để công tắc đèn ở vị trí nào cũng được khi mở cốp sau đèn vẫn sáng. Còn khi để chế độ door mở cửa xe đèn cửa hậu trên bảng tablo vẫn không sáng. Chúc cụ làm lại cho đúng

Laobantien

Xe hơi
Hi các bác,em đang muốn mua 1 chiếc carens,các bác biết đại lý nào bán xe ngon bổ rẻ và nhiều quà tặng không ạ chỉ em với,em cám ơn các bác nhiều

spiderman

Xe tăng
Hi các bác,em đang muốn mua 1 chiếc carens,các bác biết đại lý nào bán xe ngon bổ rẻ và nhiều quà tặng không ạ chỉ em với,em cám ơn các bác nhiều
Her her, bác vào Euro Auto hỏi ạ, quà tặng nhiều lắm !

spiderman

Xe tăng
Em kiểm tra lại thì ok. Cụ Spideman xem lại đi nhé. Để công tắc đèn ở vị trí nào cũng được khi mở cốp sau đèn vẫn sáng. Còn khi để chế độ door mở cửa xe đèn cửa hậu trên bảng tablo vẫn không sáng. Chúc cụ làm lại cho đúng
Em đang táy máy đây ạ ! Cám ơn các bác hội cà rem lắm, chủ nhật này nhất định em phải đi off ở 3B

Laobantien

Xe hơi
Thế mua new carens ah bác em chỉ có tầm đấy tiền thôi

jungle

Xe tải
Cách đấu nối dây ROOM LIGHT DIMMER trên KIA Morning.

Hộp Room light dimmer nhìn từ mặt dây ra.

Lưu ý: không nên chú ý đến màu dây trên hộp mà điều quan trọng là sợi dây đó đi vô chữ nào.

- Đầu tiên bắt dây mass GND vào bất cứ con ốc 10 li nào trên sườn xe, nên bắt vào con ốc cạnh hộp AutoLock.
- Nối dây UL(UNLOCK) vào dây màu cam trên socket màu trắng. Socket nằm dọc, cạnh socket màu đen.
- Nối dây L(LOCK) vào dây màu xanh lắ trên socket trắng.

- Nối dây PARK(dây đèn DEMI hay Parking) vào dây xanh lá trên socket đen, nằm dọc theo bảng cầu chì.

- Nối dây ROOM và DOOR(DOR) trên hộp.
Từ trên đèn trần xuống có 2 dây là:
Dây nâu nhỏ tiết diện lõi dây đồng 0.3mm, dây này lấy điện B+(Hot at all time) dùng để cấp điện nguồn cho đèn trần sáng.
Dây màu xanh dương có sọc cam dọc theo thân dây, tiết diện lõi dây đồng 0.3mm, dây này là dây nối vô contact vị trí của DOOR, một đầu dây xanh dương sọc cam này nối vô contact Door một đầu còn lại nó nối vô 4 cái contact của 4 cánh cửa, 4 contact của 4 cánh cửa này nó nối song song với nhau.
Dây nâu và dây xanh dương sọc cam từ trên trần xe xuống, nó đi song song với nhau, rồi nhập vào chung với bó dây phía chân trái tài xế, các bác có thể dễ dàng nhận ra dây này đi từ trên trần xuống.
Trong bó dây lớn, tháo lớp băng keo ra sẽ thấy được 2 dây nhỏ đi song song nhau là nâu và xanh dương sọc cam, trong bó dây đó cũng có dây xanh dương sọc cam lớn nữa, nhưng không phải là dây đó đâu nhé.

- Nối dây SIGN với dây màu xám trên sọcket đen, socket đen là socket có chứa dây màu hồng.

Dây ACC hay KEY nối vào đúng dây ACC của hộp AutoLock, cũng cái cầu chì xanh 15A trên bảng cầu chì(cầu chì của mồi thuốc lá Cigar)
Nhưng trước khi nối hãy nối thêm diode 1N4148 mắc nối tiếp với dây ACC của hộp Autolock, đầu âm Kathode mắc với dây ACC, đầu dương đi vào cầu chì xanh 15A, dây ACC trên hộp DIMMER cũng đi vào cầu chì 15A, như trên hình.

Diode 1N4148 ký hiệu trên sơ đồ điện và hình dạng thật của nó, linh kiện này rất rẻ tiền, cở 1000đ/2c.

Đầu có gạch đen là đầu âm, đầu kia là đầu dương, công dụng của diode là ngăn chặn dòng điện, chỉ cho dòng điện đi theo một chiều từ dương sang âm.
Do khi tắt điện hết rút chìa khoá ra thì trên dây ACC của hộp Auto lock còn sụt áp cở 2volts, nếu ta mắc thêm dây ACC của hộp Dimmer chung với dây ACC autolock thì điện thế 2 volts này sẽ làm cho mạch Dimmer không hoạt động, giống như là còn chìa khoá trên ổ và bật qua ACC vậy.
Khi mắc diode này vô thì khi tắt hết điện thì điện áp 2 volts không thể đi ngược về dây ACC trên hôp dimmer được, như vậy khi bấm remote unlock đèn mới sáng được

Dây B+ trên hộp DIMMER đi vào cầu chì vàng 20A trên hộp cầu chì, để lấy nguồn Hot at all time nuôi cho Dimmer PCB. Dây B+ là dây có cầu chì trên đó.

Orient Sea

Xe điện
Hộp thư của cụ Jungle bị đầy, em reply PM của cụ mà không được! :)