Trung tâm Hội nghị Quốc gia của Chi hội Kia Carens Club

jungle

Xe tải
Sau khi up và nghĩ lại thì cũng giống như cụ Xi là cầu chì MEMORY 15A vì cầu chì này bảo vệ bộ [FONT=.VnTime]BCM,[/FONT]đ[FONT=.VnTime]ngh[/FONT][FONT=.VnTime]s[/FONT][FONT=.VnTime],r[/FONT]ơ[FONT=.VnTime]le g[/FONT][FONT=.VnTime]pkÝnh[/FONT][FONT=.VnTime]chi[/FONT]ế[FONT=.VnTime]uh[/FONT][FONT=.VnTime]u,b[/FONT][FONT=.VnTime]ng[/FONT]đ[FONT=.VnTime]ngh[/FONT][FONT=.VnTime]t¸p l«, ®Ìn[/FONT][FONT=.VnTime] chi[/FONT]ế[FONT=.VnTime]us¸ng khoang[/FONT][FONT=.VnTime]hànhkh¸ch, ®Ìn kÝnh[/FONT][FONT=.VnTime]trang [/FONT]đ[FONT=.VnTime]i[/FONT][FONT=.VnTime]m,c«ng t¾c ®Ìn c¶nh b¸o ®ãng cöa[/FONT][FONT=.VnTime], [/FONT]đ[FONT=.VnTime]i[/FONT][FONT=.VnTime]u khi[/FONT][FONT=.VnTime]n[/FONT]đ[FONT=.VnTime]i[/FONT][FONT=.VnTime]u hßa n[/FONT][FONT=.VnTime]hi[/FONT][FONT=.VnTime]t [/FONT]đ[FONT=.VnTime].[/FONT]
Hihi, sau khi cân nhắc kỹ lưỡng, cụ đã thay đúng cầu chì bị đứt là cầu chì MEMORY 15A, congratulation. Sau khi thay cầu chì này vô cụ phải chỉnh lại giờ, chỉnh lại SETUP cho âm thanh, vì đây là nguồn điện thường trực để nuôi các bộ nhớ có trên xe.

À, không biết hôm qua em làm cái gì mà tối đến em bật đèn pha lên không sáng, vậy thì cầu chì nào đã đứt rồi hả cụ? cả 2 đèn pha đều tịt luôn.

Hachiko

Xe đạp
Em đoán cầu chì H/LP Hi (15A) tèo rồi phải không cụ :P

Chỉnh sửa cuối:

Hindu

Xe tải
Em là em phục các cụ quá cơ....hix...hixx......riêng em cứ remote không bấm được thì việc đầu tiên em nghĩ có lẽ là hết pin hoặc gì ..gì...đó, pha không sáng chắc chập, cháy hết bóng đèn rồi....:((.....:((.......lại mất xiền đi thay........ Em chẳng bao giờ dám nghĩ đến cầu chì........;))...;))....em fun tý.

Chỉnh sửa cuối:

jungle

Xe tải
Hihi, cụ Thuận trả lời quá chính xác luôn, 2 đèn PHA không sáng thì đứt cầu chì H/LP HI 15A, còn 2 đèn Cos không sáng thì đứt cầu chì H/LP LOW 15A.

Xem thêm các chức năng của các cầu chì phía trong nắp Capo.

jungle

Xe tải
À, không biết hôm qua em làm cái gì mà tối đến em bật đèn pha lên không sáng, vậy thì cầu chì nào đã đứt rồi hả cụ? cả 2 đèn pha đều tịt luôn.
Em là em phục các cụ quá cơ....hix...hixx......riêng em cứ remote không bấm được thì việc đầu tiên em nghĩ có lẽ là hết pin hoặc gì ..gì...đó, pha không sáng chắc chập, cháy hết bóng đèn rồi....:((.....:((.......lại mất xiền đi thay........ Em chẳng bao giờ dám nghĩ đến cầu chì........;))...;))....em fun tý.[/QUOTE]
Trên Carem bấm remote lock cửa không được nó có một bịnh nữa là cái KEY WARNING SWITCH bên trong cái ổ khóa nó bị dính, 10 chiếc Caren là hết 9 chiếc bị hư cái này, cách khắc phục là lấy RP7 xịt vào bên trong ổ khóa, vì lâu ngày cái switch này nó bị dính, thông thường khi ta đưa chìa khóa vào ổ thì cái KEY WARNING SWITCH này nó đóng lại(closed) khi rút chìa ra thì nó open, khi rút chìa ra mà còn nghe tiếng chuông Toong...toong...toong...hoài là nó bị dính rồi đó, một khi dính thì BCM sẽ ra lệnh không cho lock bằng remote.

nothinghd

Xe điện
Em là em phục các cụ quá cơ....hix...hixx......riêng em cứ remote không bấm được thì việc đầu tiên em nghĩ có lẽ là hết pin hoặc gì ..gì...đó, pha không sáng chắc chập, cháy hết bóng đèn rồi....:((.....:((.......lại mất xiền đi thay........ Em chẳng bao giờ dám nghĩ đến cầu chì........;))...;))....em fun tý.
Trên Carem bấm remote lock cửa không được nó có một bịnh nữa là cái KEY WARNING SWITCH bên trong cái ổ khóa nó bị dính, 10 chiếc Caren là hết 9 chiếc bị hư cái này, cách khắc phục là lấy RP7 xịt vào bên trong ổ khóa, vì lâu ngày cái switch này nó bị dính, thông thường khi ta đưa chìa khóa vào ổ thì cái KEY WARNING SWITCH này nó đóng lại(closed) khi rút chìa ra thì nó open, khi rút chìa ra mà còn nghe tiếng chuông Toong...toong...toong...hoài là nó bị dính rồi đó, một khi dính thì BCM sẽ ra lệnh không cho lock bằng remote.[/QUOTE]

Em cũng nghe nhìu cụ bị lỗi này. Hên là xe em chưa có bị sao :P

zippo_vn79

Xe đạp
Website
www.vietjapangroup.com
Xe em đã từng bị cháy cầu chì ổ mồi thuốc lá phía trước, nhưng 2 ổ (ổ sau và ổ trong hộc) vẫn Ok. Mở HDSD thì tìm thấy cái cầu chì cho ổ mồi thuốc lá phía trước (C/LIGHTER 15A) trong hộp cầu chì ở cabin, rút một cái dự phòng (SPARE) ra thay thì ok liền.

Như vậy có cầu chì riêng cho các ổ còn lại, tuy nhiên em cũng không tìm thấy nó ở đâu. Em dự là cầu chì cho ổ mồi phía sau chịu tải cao hơn (vì khi cắm thiết bị gây cháy cầu chì phía trước ra phía sau thì dùng phe phé, chã sao cả). Xin cụ lào biết chỉ dùm!
thank cụ.

zippo_vn79

Xe đạp
Website
www.vietjapangroup.com
Cái cầu chì ở nguồn phía sau cốp xe Caren có tên gọi là ACC Socket giá trị là 20 Ampe, bác mở nắp capo lên sẽ thấy ngay, nó nằm dưới cầu chì SPARE 20A và nằm trên A/CON 10A, chữ SPARE có nghĩa là cầu chì dự trử hay se cua, khi có cầu chì nào đó đứt, các cụ có thể tận dùng cầu chì SPARE có cùng giá trị.ải
cảm ơn cụ, cho em hỏi ngu tí vì dùng cái chuyển nguồn dòng nó cao nên khi vừa cắm nó vào ổ thì nó cháy cầu chì mà chưa cả dùng để tải thêm bất cứ cái gì vì thế em nghĩ phải dùng loại cầu chì có tải cao hơn chẳng hạn loại 50A thì không biết nó có ảnh hưởng gì đến điện của xe hay là có loại cầu chì nao dòng cao mà bán rời ở ngoài không ạ.thank bác nhiều mong mọi người góp ý.

Saucon

Xe hơi
Em lạc đề tý.
Báo cáo các cụ Carens 2.0At, bình xăng đầu tiên em chạy được có 280km thôi ạ. Đổ đầy bình xăng A92 và đi trong thành phố, có tắc đường.

Em hỏi thêm kinh nghiệm các cụ một tý: xe em mỗi khi lên ga, đặc biệt đoạn chuẩn bị chuyển số từ số thấp lên cao (nhất là từ số 1 lên số 2) em nghe có tiếng ro ro từ khoang máy vọng vào khá rõ. Khi chuyển số rồi thêm máy êm hẳn.
Hiện tượng này bình thường hay không hả các cụ. Xem em đang rốt đa, mới đi được 400 km thôi ạ

Đa tạ các cụ

Beck

Xe điện
Em lạc đề tý.
Báo cáo các cụ Carens 2.0At, bình xăng đầu tiên em chạy được có 280km thôi ạ. Đổ đầy bình xăng A92 và đi trong thành phố, có tắc đường.

Em hỏi thêm kinh nghiệm các cụ một tý: xe em mỗi khi lên ga, đặc biệt đoạn chuẩn bị chuyển số từ số thấp lên cao (nhất là từ số 1 lên số 2) em nghe có tiếng ro ro từ khoang máy vọng vào khá rõ. Khi chuyển số rồi thêm máy êm hẳn.
Hiện tượng này bình thường hay không hả các cụ. Xem em đang rốt đa, mới đi được 400 km thôi ạ

Đa tạ các cụ
Xe em hơn 4 vạn rồi mà chả có tí ro ro nào đâu ạ, cụ vào hãng check lại đi nhé.

jungle

Xe tải
cảm ơn cụ, cho em hỏi ngu tí vì dùng cái chuyển nguồn dòng nó cao nên khi vừa cắm nó vào ổ thì nó cháy cầu chì mà chưa cả dùng để tải thêm bất cứ cái gì vì thế em nghĩ phải dùng loại cầu chì có tải cao hơn chẳng hạn loại 50A thì không biết nó có ảnh hưởng gì đến điện của xe hay là có loại cầu chì nao dòng cao mà bán rời ở ngoài không ạ.thank bác nhiều mong mọi người góp ý.
Bác không nói là cái Inverter của bác có công suất bao nhiêu? Tuy nhiên mới cắm vào mà chưa có tải lại cháy cầu chì thì phải coi lại cái inverter của cụ có vấn đề rồi, giã sử cái inverter có công suất là 300 Watts, thì có nghĩa là nó có thể cung cấp cho tải bên ngoài lên đến 300W, đằng này chưa có tải thì công suất tiêu hao rất thấp, cho là 10W đi, thì dòng tiêu thụ của inverter: I=P/U= 10W : 12.5 volts = 0.8Ampe.
Cụ phải thử cái inverter đó ở điện ngoài đi rồi mới thử trên xe.
Chú ý quan trọng của nhà sản xuất xe hơi là: USE THE DESIGNATED FUSE ONLY

Có nghĩa là chỉ sử dụng cầu chì đúng như thiết kế.

Orient Sea

Xe điện
Oài, thiết bị của cụ là gì mà ngốn dòng hơn cả máy bơm thế? Nếu cụ thay cái cầu chì 50a cho cái 10a thì những đoạn dây điện liên quan trong khắp xe sẽ biến thành cầu chì và xe cụ có cơ hội thành ngọn đuốc sống. :D

Orient Sea

Xe điện
@zippo_vn79: Đọc lại bài trước của cụ thấy mục đích của cụ là xạc điện cho cái laptop. Thế thì cụ nên nghĩ đến việc đặt làm một bộ dùng trực tiếp nguồn điện 1 chiều từ ổ mồi thuốc lá. Em thấy dòng ra của các bộ adapter cho laptop đều xung quanh 20V, 3-5A thôi.

Orient Sea

Xe điện
@zippo_vn79: có thông tin cho cụ ở đây này. Em cũng thấy nhiều khuyến cáo không nên dùng Inverter (12V->220V) của nhà anh Đào, rẻ đấy nhưng mà chỉ một thời gian hỏng vứt đi hết mà lại nguy hiểm cho xe và laptop.

nothinghd

Xe điện
sao phải xoắn thía nhỉ, em thấy là vừa đi vừa bật laptop thì ko ổn rồi, hoa mắt chóng mặt chết bỏ :( mà dừng lại thì phần lớn là rúc vào hàng nước, khách sạn - tha hồ mà cắm điện chùa :( CR thì chả phải xe gầm cao để lọ mọ công trường nơi ko có điện - lại càng ko cần dùng đến bộ chuyển đổi :(

Orient Sea

Xe điện
sao phải xoắn thía nhỉ, em thấy là vừa đi vừa bật laptop thì ko ổn rồi, hoa mắt chóng mặt chết bỏ :( mà dừng lại thì phần lớn là rúc vào hàng nước, khách sạn - tha hồ mà cắm điện chùa :( CR thì chả phải xe gầm cao để lọ mọ công trường nơi ko có điện - lại càng ko cần dùng đến bộ chuyển đổi :(
Ừ chả hiểu sao cụ ấy lại cần thế!

Orient Sea

Xe điện
...
Hihi, cụ Thuận trả lời quá chính xác luôn, 2 đèn PHA không sáng thì đứt cầu chì H/LP HI 15A, còn 2 đèn Cos không sáng thì đứt cầu chì H/LP LOW 15A.
Em cũng đoán như cụ Hachico nhưng chưa kịp trả lời! Thank các cụ!

Đố vui mà cụ. Em nghĩ cụ Jungle làm đố vui tìm hiểu về xe thế này rất hay đó. Mong cụ tiếp tục ra đầu bài! :D

Chỉnh sửa cuối:

Xe2009

Xe tải
- Bấm remote không có tác dụng, đèn trần cũng không sáng, vậy hỏi cầu chì nào đã đứt?
- Bật đèn pha lên không sáng, vậy thì cầu chì nào đã đứt rồi hả cụ? cả 2 đèn pha đều tịt luôn.
Hai câu đố của Cụ Jungle đã có câu trả lời đúng của Cụ Xi và Cụ Hachiko theo kiểu suy luận, cô lập dần các khả năng có thể để chọn khả năng cao nhất cỏ thể xẩy ra. Tài liệu kỹ thuật sử dụng là Bảng mô tả các cầu chì và chức năng tương ứng (tiếng Anh và nhiều thuật ngữ).

Nhà cháu gặp hai khó khăn lúc sử dụng tài liệu này khi suy đoán là yếu tiếng Anh và không hiểu nhiều thuật ngữ, có thể một vài Cụ cũng vướng như vậy, nên có học cách suy luận của Cụ Xi và Cụ Hachiko cũng không làm được.
Giá như Bản mô tả cầu chì và chức năng được Cụ nào am hiểu về điện/điện ô tô dịch sang tiếng Việt và bổ sung thêm một chút giải thích về thuật ngữ để trợ giúp vài Cụ đang vướng như Nhà cháu.

Chỉnh sửa cuối: