[Funland] Trưởng họ có cần ở quê không ?

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Họ nhà cụ đông k. Chứ họ nhà e độc đinh thôi phải 4 chục mâm cỗ r
Cùng cảnh cụ nên rất thông cảm. Họ nhà em ngay sát nách Hà Nội thôi, tổng nhân khẩu tầm nghìn người. Nhà thờ tổ họ cũng hơn trăm năm, với nhà thờ tổ như này thì câu "ngũ đại mai thần chủ" không đúng nữa. Việc họ nhiều khi là việc mình cần phải làm chứ không phải là muốn hay không muốn. Nếu bố trí được thì cụ nên làm tròn vai, sẽ tốt cho gia đình nhỏ và gia đình lớn, bây giờ và lâu dài các đời sau. Có những họ em biết, việc này không làm tròn, sẽ có sự suy giảm trên tổng thể.

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Cụ chủ cứ thành lập Hội đồng gia tộc.
Nếu sắp rồi thì quy hoạch các sắc cước đi là vừa.
Mình trưởng thì đi chơi, nhảy múa để phó và nhân viên nó làm,và mình ở đâu chả được!
em FUN tý
Chuẩn mô hình họ tộc nhà em, được cái các cụ cũng thông cảm.

beSuSu

Xe điện
Trưởng mà ở xa thì cụ phải đóng góp nhiều và có mặt những ngày quan trọng
Chứ trưởng mà 2 cái trên đều không có thì khó ăn nói trong họ lắm :)
Tiền + khả năng xử lý công việc nội bộ là quan trong nhất.
Ko tiền thì chịu thua rồi.
Có tiền mà xử lý các việc ko hợp tình hợp lý cũng ko có uy tín đc.
Đôi khi biết cách xử lý tốt việc nội bộ, thiếu tiền chút vẫn gỡ gạc đc.

Đại Ba

Xe điện
Mỗi nhà mỗi cảnh, nên em nghĩ:
Cụ chủ 3x, vậy cụ thân sinh đang làm trưởng họ, chắc cũng chỉ tầm 5x. Hơn 20 năm nữa, cụ chủ về hưu thì thôi về quê ở mà đảm nhận trách nhiệm trưởng họ. Còn hiện tại, với tư cách cháu trưởng thì cụ chỉ cần về quê đầu năm cuối năm và giỗ họ thôi.

Người trong họ chê trách thì 9 người 10 ý. Cụ là trưởng thì phải tự quyết định và áp đặt quyết định của cụ lên người trong họ. Nếu tính cách thiếu quyết đoán thì sau này sẽ khó hoàn thành vai trò trưởng họ

macvanchung

Xe tải
Mỗi nhà mỗi cảnh, nên em nghĩ:
Cụ chủ 3x, vậy cụ thân sinh đang làm trưởng họ, chắc cũng chỉ tầm 5x. Hơn 20 năm nữa, cụ chủ về hưu thì thôi về quê ở mà đảm nhận trách nhiệm trưởng họ. Còn hiện tại, với tư cách cháu trưởng thì cụ chỉ cần về quê đầu năm cuối năm và giỗ họ thôi.

Người trong họ chê trách thì 9 người 10 ý. Cụ là trưởng thì phải tự quyết định và áp đặt quyết định của cụ lên người trong họ. Nếu tính cách thiếu quyết đoán thì sau này sẽ khó hoàn thành vai trò trưởng họ
Cụ thân sinh ra em 64 rồi ạ

gld

Xe điện
Trưởng k ở quê thì giao thờ cúng hàng ngày cho 1 ông thứ, gọi là thứ trưởng😀😃

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nói thế nào ấy chứ. Trưởng họ đúng nghĩa là gần như phải thường trực chứ nhỉ? Còn trưởng họ theo vai vế mà ko ở quê thì phải có thưa bẩm với các cụ cao niên để các cụ đỡ đần việc cho.

TUCSON9389

Xe điện
Cụ thân sinh ra em 64 rồi ạ
64 còn lo tốt. tầm 8x mà minh mẫn vẫn lo được. đương nhiên lo ở đây là vai trò người đứng đầu thôi chứ làm thì phải có các con cháu. chủ thớt định cướp quyền bố hay sao mà lo sớm thế

Tiền + khả năng xử lý công việc nội bộ là quan trong nhất.
Ko tiền thì chịu thua rồi.
Có tiền mà xử lý các việc ko hợp tình hợp lý cũng ko có uy tín đc.
Đôi khi biết cách xử lý tốt việc nội bộ, thiếu tiền chút vẫn gỡ gạc đc.
Em thấy bác trưởng họ nhà em ngoài việc đóng tiền ra còn nhiều việc khác lắm. Ví dụ như gần đến lễ thì phải lên lịch cỗ xong bổ đầu đinh như nào rồi đi từng nhà thu tiền, đặt cỗ bàn,... Rồi lại xây sửa, cải tạo từ đường,...
Cá nhân em thấy khá nhiều việc nên nếu ở xa không lo được phải nhờ người trong họ ở quê lo thì mình phải đóng góp nhiều hơn người trong họ. Thiếu cái này thì phải có cái khác bù vào :D

beSuSu

Xe điện
Em thấy bác trưởng họ nhà em ngoài việc đóng tiền ra còn nhiều việc khác lắm. Ví dụ như gần đến lễ thì phải lên lịch cỗ xong bổ đầu đinh như nào rồi đi từng nhà thu tiền, đặt cỗ bàn,... Rồi lại xây sửa, cải tạo từ đường,...
Cá nhân em thấy khá nhiều việc nên nếu ở xa không lo được phải nhờ người trong họ ở quê lo thì mình phải đóng góp nhiều hơn người trong họ. Thiếu cái này thì phải có cái khác bù vào :D
Vẫn phải biết việc, biết đối nhân xử thế mới cầm trịch đc.
Có tiền thì càng uy, dám nói dám làm.
Còn có tiền mà suy nghĩ với ăn nói có vấn đề thì cả họ đau đầu.

TieuFu

Xe container
Thưa các cụ, em là trưởng họ tương lai. Hiện tại em đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội.
Chỗ các cụ thì trưởng họ có ở quê để thờ cúng Tổ Tiên không ạ ?
Làm cái giấy ủy quyền bảo cả họ ký vào ! Trưởng họ thế này thì hỏng hết cả họ mí hàng ! Kk

Thắng Formosa

Xe tăng
Không nhất thiết phải ở quê, nhưng những ngày giỗ quan trọng, tết phải về thường xuyên

hoadaodt

Xe hơi
Website
tourhoichoquocte.com
quê cách trung tâm thủ đô khoảng 20km chưa từng biết mặt bác trưởng họ là ai. quan trọng trong họ vẫn có các bô lão dâng hương tổ tiên và quan trọng trưởng họ cũng nhớ tổ tiên ở đâu là được ạ, giờ cũng không quá quan trọng, tuy nhiên các ngày lễ họ tết nhất e nghĩ là nên về ạ

macvanchung

Xe tải
quê cách trung tâm thủ đô khoảng 20km chưa từng biết mặt bác trưởng họ là ai. quan trọng trong họ vẫn có các bô lão dâng hương tổ tiên và quan trọng trưởng họ cũng nhớ tổ tiên ở đâu là được ạ, giờ cũng không quá quan trọng, tuy nhiên các ngày lễ họ tết nhất e nghĩ là nên về ạ
Tuần nào em cũng sẽ về ý ạ

vietnguyenx3

Xe hơi
Nói thì bảo mê tín nhưng các cụ nhà em thiêng lắm. Trước toàn nhập về người trong họ bảo em là sau này phải ở quê để thờ cúng Tổ Tiên. Nhưng khổ giờ công việc vợ chồng ngoài này hết
kaka chết cười. Họ cụ to thì nhà thờ họ chắc phải riêng rồi, quan trọng là có người hương khói, và luôn mở cửa để con cháu các ngày lễ lạt họ vào cúng bái nếu có nhu cầu, chứ cứ chăm chăm ở nhà thì người trong họ có đóng tiền nuôi nhà cụ được đâu, mà không có tiền nhiều khi nói nó cứ bị bé :))))

hoadaodt

Xe hơi
Website
tourhoichoquocte.com
Tuần nào em cũng sẽ về ý ạ
mùng 1 hay ngày rằm về là được mà bác chứ tuần nào cũng về nhiều quá ý chứ. Bác cứ có lòng nhớ đến tổ tiên quê nhà là tốt lắm rồi ạ