Trường Sa, vài góc nhìn sau một chuyến đi

đằng du lịch

Xe điện
Có 3 thứ mà e cảm thấy thú vị nhất trong chuyến đi này mà e dám chắc không phải ai đi Trường Sa cũng gặp

1. Hoa bàng vuông, hoa nở tuyệt đẹp, nở về đêm, rực rỡ như đèn, chỉ sau vài giờ là tàn ngay

2. Biển động, cực kỳ hùng vĩ và ấn tượng, sóng vỗ bờ kè cao 2m và trùm qua rặng cây phong ba cao hơn 3 m

3. Cá heo, người ta bảo sau khi cá heo xuất hiện là biển động, và quả thực đây là phút bình yên trên biển cuối cùng trong chuyến đi
Hoa Đẹp quá, cảm ơn cụ chủ, chúc cụ mạnh khỏe, có nhiều chuyến đi để cho AE được thưởng thức ảnh

trauvang261

Xe tăng
bao giờ em mới được ra Trường Sa đẹp quá

bimbim5656

Xe container
lần đầu tiên trong đời cầm máy ảnh, em chụp về mà không cần phải dùng đến kem đánh răng, có thể là do độ ẩm và cái nắng biển khơi nên ảnh xanh ngay từ lúc chụp
Em chưa hiểu chỗ này, cụ thông cho em phát :)

hoangminhtnvn

Xe điện
Kem đánh răng PS tức là phần mềm Photoshop bác ạ

xuanmanhnguyen

Xe điện
Chúng tôi đến thăm DK 1 vào một ngày biển động, “cái đuôi” của cơn gió mùa đông bắc tháng 3 làm cho sóng biển ngả một màu ghi sẫm, cuộn lên không ngừng. Dù đã neo tàu cả một đêm chờ đợi nhưng thời tiết có vẻ ngày càng xấu đi, việc ‘tăng bo” đoàn công tác từ tàu lên thăm nhà dàn trở nên bất khả thi. Sự háo hức chờ đợi của đoàn trở thành sự nuối tiếc và buồn khi trưởng tàu thông báo “Sóng cấp 8, không thể lên nhà dàn, cách duy nhất để thăm hỏi cán bộ chiến sỹ là qua bộ đàm”. Khoang chỉ huy chật ních người, yên lặng đứng bên máy bộ đàm chờ trưởng tàu kết nối máy để giao lưu cùng chiến sỹ. Buổi giao lưu thăm hỏi động viên chiến sỹ đặc biệt nhất trong suốt cuộc hải trình diễn ra thật xúc động. Không có những cái bắt tay thật chặt, không có những món quà ấm áp từ đất liền trao tay, không cả được nhìn thấy mặt. Chỉ có những lời chia sẻ chân tình và tiếng hát lào xào qua máy bộ đàm cầm tay. Nhưng tất cả chúng tôi đã hát. Một lần nữa chúng tôi lại hát, hòa cùng một nhịp cất tiếng ca tự đáy lòng bài hát “Nơi ấy là Trường Sa”.
“Phía xa xa chân trời nghìn trùng sóng gió,
có những con người thay chúng ta đang vượt qua ngọn sóng vươn tới chân trời
giữ lấy nơi biên cương chưa bình yên của mọi người…”
“ngoài kia không có ngọc lan, không tiếng chim hót ngày nắng hồng
Không hẹn hò và không đón đưa, những trưa chiều về không tiếng hát
Chỉ có gió sương trên cánh tay những người tuổi trẻ đang kề bên nhau vì non sông mãi yên bình…”
Những câu hát giản dị thay cho ngàn lời muốn nói của chúng tôi vang lên giữa những cơn sóng đang gầm gào.

[video=youtube;zDwvUDi0aEg]
Em chua thấy chuyến đi nào y nghĩa hơn chuyến đi Trường Sa này của cụ Hoàngminh cả. Chuyến đi mang một ý nghĩa lớn lao và đầy lòng tự hào của nhung người con Đất Việt . Tất cả em và các cụ tự hào về Trường Sa , về những chien sĩ ngày đêm quên mình về Tổ Quốc :-bd. Đọc câu chuyên và hình ảnh làm em thổn thức quá, thấy ngèn nghẹn ở cổ họng và nc mắt muốn rơi. Cám ơn cụ nếu đc xả thân này vì Trường sa ,Hoàng Sa ,vì Tổ Quốc thì Em luôn sẵn lòng.

minhnh.cbks

Xe máy
Đọc bài của cụ mà cảm giác về gần lại với biển... trước em ở Đà Nẵng gần 1 năm, cô đơn nên biển như thành một người bạn tri kỷ của em vậy :)

À cụ cho hỏi, hoa bàng vuông khi nở nó phát sáng như đèn hay sao cụ?

Laixebk

Xe tăng
Quá lâu rồi không thấy báo chí viết về Trường Sa, em ngợ có điều chẳng lành. Qua thớt cụ em thấy hiểu hơn và thêm yêu phần máu thịt không thể tách rời khỏi chủ quyền tổ quốc mình.