[Funland] Truyện Kiều - nhờ tư vấn

fundraiser

Xe container
Các cụ không ở xứ Nghệ nên nắm không chắc nên khó hiểu. Thời cận đại số sĩ tử Nghệ rất đông, vào trong Huế học thành cả làng luôn ở đó. T Kiều được người dân thế tục và mấy anh sĩ tử sử dụng nhiều để thế tục và để…thi cử.

công nhân văn hoá Tàu ảnh hưởng, vì thời ấy VN không nằm cạnh Ấn hay châu Âu thôi. Chứ như giờ thì chả bị Tây hoá 💯 %. Tàu còn bị Tây hoá.
Em gốc xứ Nghệ đây. Quê Bác Hồ. Chắc học ko tới nơi tới chốn :(

emdeplam

Xe buýt
Dưới trăng quyên đã gọi hè
Đầu tường lửu lựu lập lèo đơm bông
Chính vì 2 câu thơ tả cảnh đầu mùa hạ này mà em quyết tâm trồng bằng được 1 cây lựu khi về nhà mới
Chắc các cụ ngày xưa ko có điều hòa mới phải ra ngắm trăng hóng gió.

deep

Xe tải
Tiếc thay một đóa trà mi
Con ong đã tỏ đường đi lối về

Ngày xưa đọc truyện Kiều em nhớ có 1 câu như thế. :D
Vậy chắc cụ cũng nhớ câu này của Nguyễn Bính :P
Năm xưa đêm ấy giường này
Nghiến răng nhắm mắt cau mày... cực chưa?

Xe nội lước

Xe container
Chính vì 2 câu thơ tả cảnh đầu mùa hạ này mà em quyết tâm trồng bằng được 1 cây lựu khi về nhà mới
Tiếc quá. Giá cụ Nguyễn Du viết 2 câu đấy rằng :
Nửa đêm tin nhắn tè tè .
Góc giường gấu đã e e thở đều .
Thì có phải xây nhà xong cụ đã quyết tâm đón thêm gấu nữa về không 🤣🤣

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em đọc trong cuốn chủ giải này cũng có điển tích. Công nhận nhiều thật. Mà toàn điển tích bên Tàu. Ko hiểu sao cụ Nguyễn Du ở VN lại nắm hết các điển tích ấy rồi lồng vào thơ đc nhỉ.
Ngày xưa các cụ học chữ nho bằng sách Tàu. Rồi các tác phẩm văn học hay lý luận nổi tiếng cũng của Tàu. Nên ai học giỏi chữ nho cũng đều nắm hết các điển tích.

milevsko

Xe tăng
"Đầu tường lửa lựu lập lòe đơm bông" chứ cụ. Haiz.

hcmt

Xe điện
Em không dám nhận là rành, nhưng theo em, cụ cứ mua một bản nổi tiếng, kèm theo chú giải theo từng trang là ok ạ (Thơ ở trên, chú giải ngay ở dưới).
Nhà em có bản của Nguyễn Quảng Tuân, Lê Văn Hòe, Đào Duy Anh, Bùi Kỉ - Trần Trọng Kim. Em đọc cả 4. Bản gắn bó với tuổi thơ của em là của cụ Nguyễn Quảng Tuân nên em cũng thuộc bản đó hơn cả.
Hinh như cuốn Bùi Kỷ - Trần trọng Kim là đc dùng để giảng dạy SGK cấp 2 ngày xưa. E thích bản này vì thuộc rất nhiều khổ thơ qua sgk

minhlp

Xe tải
Hinh như cuốn Bùi Kỷ - Trần trọng Kim là đc dùng để giảng dạy SGK cấp 2 ngày xưa. E thích bản này vì thuộc rất nhiều khổ thơ qua sgk
Em cũng ko rõ xưa dùng bản nào, nhưng nổi tiếng cũng có vài bản thôi ạ (Đào Duy Anh, Kiều Oánh Mậu, Lê Văn Hòe, Bùi Kỉ- Trần Trọng Kim)
Về cơ bản thì cũng giống nhau, có một số chữ trong câu khác đi thôi, và cụ nào thì cũng cho là mình đúng cả. Em thì đọc tất và thấy cái nào hợp ý mình thì em dùng :D

bau67

Xe container
"Đoạn trường tân thanh" làm gì có nguyên tác của Cụ Tiên Điền, tất cả các bản in Nôm, Việt đều tương đối, có những chỗ thất bản. Phải so sánh nhiều bản để tìm ra bản thích hợp nhất thôi các Cụ ạ !

• Vodka
Reactions: XPQ

fundraiser

Xe container
Quá cụ nhớ rõ nhỉ. Em mới đọc tới đoạn Kiều với Kim Trọng tình chàng ý thiếp nháy mắt say tình với nhau, trao nhau cái kim thoa nhặt được.
Đọc phê lòi =))

Thichthuoclao

[Tịch thu bằng lái]
Các bản chú giải như của Petrus Ký hay P Quỳnh em cho là khá hay.
T Kiều viết như Tây nhé các cụ. Ielts học viết như nào thì Kiều viết như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Dxttb

Xe hơi
Cụ Nguyễn Du đã trải 10 năm lưu lạc, nếm đủ đắng cay, đói rét, bơ vơ, cơ cực. Chính những trải nghiệm đó mới giúp cụ có những nhân sinh quan khác biệt so với mặt bằng trí thức cùng thời đại của cụ, tư tưởng nhân sinh quan của cụ vượt thời đại "Bất tri tam bách dư niên hậu. Thiên hạ hà nhân khấp Tố Như". Đó là lý do tại sao cụ được Unessco công nhận là Danh nhân văn hoá thế giới.

L.S.H

Xe đạp
Truyện Kiều em biết có một mợ OF nghiên cứu kinh lém. Tiếc rằng OF không phải là nơi mợ ý chia sẻ ;))

Dtht.laixe

Xe buýt
Cụ vô youtube nghe các bậc cao thủ bình Kiều. Hay tuyệt vời: như bác Nhật Chiêu, ... đúng là Đại thi hào. Còn chứng minh tính thuần Việt của truyện Kiều.

Dtht.laixe

Xe buýt
Nhà em xưa nhà ko có sách. Nhưng có 2 cuốn: 1 cuốn Truyện Kiều kèm chú giải. Mất 1/2 phần chú giải. Một cuốn về chắm sóc bà mẹ trẻ em vì u e là cô giáo mầm non.