[Funland] Truyện Lửa hận rừng xanh của tác giả Hoàng Ly

Long kts

Xe buýt
Với cá tính của Đông Âm thì Võ Minh Thần chạy lên giời cũng ko thoát chứ nói gì đến chạy sang Tàu :D
Bắc Yên (chị) thì cưới xin đàng hoàng rồi, Đông Âm thì chén rồi! Ngày xưa, chén nhau rồi ràng buộc nhau lắm!

745Lii

Xe điện
Kết thúc là thần và 03 (đúng hơn là 05 người) đến rủ Đông Tửu đi thăm Chúa Thạp Vạn Đại Sơn chứ nhỉ!? Trong đó chắc chăn có 2 cô e ruột, và Bắc Yên
À phải rồi cụ, em nhớ nhầm, Thần đi A pa chải về rồi mới cùng Đông Tửu và mấy cô kia sang Vân Nam tìm chúa Thập Vạn.

Dungha

Xe điện
Ngày xưa em cũng đọc vì bố em đọc. Hồi đấy em mới lớp 3 đọc nhiều chỗ ko hiểu đợt rồi cày lại gần đủ bộ của Hoàng Ly. Mà lửa hận rừng xanh vẫn xuất sắc nhất. Nữ chúa hồ ba bể nội dung hơi đơn giản. Thập vạn đại sơn vương hơi lan man.

Imei

Xe buýt
em chỉ nhớ nội dung có thằng bé thích ăn quả mọc trên ngực thiếu nữ thôi
Mấy đứa trong xóm e hồi xưa nó kêu chỉ nhớ viện mỹ nữ đùi đẹp, mông đẹp gì thôi. bùa ngải gì đó cũng k nhớ

Long kts

Xe buýt
À phải rồi cụ, em nhớ nhầm, Thần đi A pa chải về rồi mới cùng Đông Tửu và mấy cô kia sang Vân Nam tìm chúa Thập Vạn.
Đó cụ, tác giả ẩn ý là 07 người đi, suy đoán là thêm Đông Âm, Bạc Khao Lan đấy! Thần được bù đắp cho quãng đời thơ ấu, ngày xưa 3 vợ là bình thường!!!
Nếu không nhầm nữa là người nói Tây Gầm chỉ mạnh ngoài 100 thước là Võ Minh Thần, không phải Tây Sắc, lúc mọi người ra khỏi hang ổ của Tây Sắc, Tây Gầm cho mai phục trận địa pháo đón lõng đòi giết Tây Sắc! Truyện này khá hay, nhưng phần giữa có thể “gọn”, “chắc” lại chút, đoạn cuối kết thúc hơi “gấp”!

745Lii

Xe điện
Đó cụ, tác giả ẩn ý là 07 người đi, suy đoán là thêm Đông Âm, Bạc Khao Lan đấy! Thần được bù đắp cho quãng đời thơ ấu, ngày xưa 3 vợ là bình thường!!!
Nếu không nhầm nữa là người nói Tây Gầm chỉ mạnh ngoài 100 thước là Võ Minh Thần, không phải Tây Sắc, lúc mọi người ra khỏi hang ổ của Tây Sắc, Tây Gầm cho mai phục trận địa pháo đón lõng đòi giết Tây Sắc! Truyện này khá hay, nhưng phần giữa có thể “gọn”, “chắc” lại chút, đoạn cuối kết thúc hơi “gấp”!
Chính là Tây Sắc nói câu đó, khi nhìn Nam Khấp chép ruột vòng càn khôn trên đỉnh núi, Tây Gầm đặt pháo cối xay quanh núi, Tây Sắc và Đông Âm ko dám xua quân lên.

dhh2906

Xe tải
Em phần cuối là bí kíp chân truyền, bí kíp thứ 10 trong ruột trống đồng chính là trận pháp Thuỷ Kiệt Vạn đao cương, mà cụ Ngô Quyền đã dùng trong trận cọc Bạch Đằng năm 938.
Cụ An Nam cái thế có 6 đệ tử, 5 người như cụ kể trên, thứ 6 là Thiết chưởng Tà thần (bị trục xuất), sau này chính là Hỗn Thế Tà Thần.
Vào đây mới nhớ ngày xưa cũng đã từng đọc bộ này. Thích lắm .
Kiếm hiệp Việt mình e nhớ có đọc cả bộ Long Hổ tranh hùng hay Long tranh hổ đấu gì đó, lâu quá rồi ko nhớ được từ hồi lớp 3 lớp 4 ạ. Hình như 1 cao thủ dùng côn, có trận đánh ở tháp ...
Rồi còn 1 bộ gì mà mấy tay bên tàu sang đánh món dùng cái vòng ném quăng cũng oánh gần hết giang hồ Việt mình...
Xa xôi quá rồi!

AxFang

Xe hơi
Thằng đó là Bắc Tiếu cụ ơi

Nam Khấp, Tây Gầm Đông Âm Bắc Tiếu
Đông Tửu Tây Sắc Bắc Yên Nam Đổ
4 nhân vật ở trên là thuộc tứ hung.
4 nhân vật ở dưới là thuộc tứ dị, thể hiện tứ khoái của con người thời đó: rượu, sắc, hút thuốc phiện, cờ bạc.

stone_lamp

Xe điện
Chuyện này ngày xưa ở các hiệu sách bán nhiều, kết hợp cùng mấy bộ chuyện như Phong Thần, Tam Quốc... nói chung là ngày xưa toàn chữ to ko phải đeo kính
Em đọc từ hồi lớp 5, hồi đó hs truyền tay nhau đủ các loại bàn luận

hoanglavie

Xe tải
Nó là tiểu thuyết Võ hiệp kỳ tình.
Phần Một Thời Ngang Dọc chủ yếu nói về Đại Sơn Vương (chúa Thập Vạn Đại Sơn) Hoàng Hồng Lĩnh thì lại đặt Vua Mèo ở Hoàng Su Phì chứ ko phải ở Đồng Văn, tuy nhiên phần này hay hơn
Phần Lửa Hận Rừng Xanh thì nói về Võ Minh Thần, nhắc đến Đại Sơn Vương rất ít, có lẽ ko hay bằng vì mang tính liêu trai nhiều quá.
Đại Sơn Vương trong "Một thời ngang dọc" rút súng bắt tắt dần đàn đom đóm!

hoanglavie

Xe tải
2 bộ này liên quan cũng nhiều đến nhau, giống như Anh hùng xạ điêu và Thần điêu đại hiệp của Kim Dung vậy. Anh Hồng Lĩnh còn dạy vài chiêu cho Thần Võ, cuối truyện còn xuất hiện cứu anh Võ khỏi tội giết cha và mở ra toàn bộ bí ẩn thân thế cha con Tây Sắc - Thần Võ. 2 truyện này em đều rất thích, nếu buộc phải chọn 1 thì có lẽ là Lửa Hận Rừng Xanh.
Trong Một thời ngang dọc có nhân vật Khách Giang Hồ chết 1 cách lãng xẹt, tiếc quá.
Em sẽ chọn như cụ! E đọc MTND và LHRX từ đầu nhưng năm 90 của thế kỷ trước. Giờ trên giá sách nhà em vẫn đủ bộ LHRX, mua đi mua lại mấy lần nhưng cứ bị mất vì cho mượn.

Long kts

Xe buýt
Chính là Tây Sắc nói câu đó, khi nhìn Nam Khấp chép ruột vòng càn khôn trên đỉnh núi, Tây Gầm đặt pháo cối xay quanh núi, Tây Sắc và Đông Âm ko dám xua quân lên.
Có thể vậy cụ ah! Đoạn gần cuối, Võ Mình Thần cũng nói vậy!

lacettiGG

Xe điện
Tiện thể, hồi bé em có đọc mấy truyện viết về đào vàng cũng hay phết mà quên mất tên rồi. Giờ muốn tìm đọc lại mà ko nhớ nổi. Phiền cụ nào đọc nhiều truyện VN thời trước cho em vài cái tên ạ. Em cảm ơn.

Mr.Chem

Xe điện
Em có việc muốn nhờ các cụ, qua thớt em rõ là ở đây rất nhiều cụ "có tuổi" ham đọc và đọc được rất nhiều sách khi xưa. Em muốn tìm 1 chuyện khi còn bé mẹ em đưa cho em đọc khi em học lớp 4, lớp 5 gì đó, em sinh năm 83.
Nội dung chính thực ra em ko còn nhớ, nhưng câu chuyện là chuyện Việt Nam. Có cậu bé nuôi 1 con chó rất khôn và sau đó nuôi đc cả 1 con khỉ, 2 con vật cuối chuyện giúp bộ đội rất nhiều.
Đoạn em ấn tượng nhớ mãi là cách cậu và bố hay ông gì đó lựa chó mới đẻ. Để gần bó đuốc gần ổ chó, con mẹ cắp con nào đầu tiên đi khỏi ổ thì tức là con khôn lanh nhất, thực hiện như thế 2 lần thì cậu xác định con chó cậu nuôi, đeo cho nó cái vòng cổ là sợi dây cậu đã đeo ở tay 2 tháng....đấy, em chỉ nhớ có thế.
Bây giờ muốn tìm lại cuốn sách đó để cho con trẻ mà em google ko ra, ko nhớ tựa, ko nhớ tác giả. Bác nào biết cho em xin cái tựa đề. Em cảm ơn.

trungnvmt

Xe tải
Em có đọc truyện mấy truyện của ông HL từ hồi bé. Cách đây khoảng hơn mươi năm em có đọc lại. Cảm giác hồi bé thích vì phải đọc trộm và truyện vừa có súng vừa có võ mà lại có tí mà quỷ núi rừng. Đến đoạn văn tả vẻ đẹp của mấy cô gái đọc mà cũng tâm tư, bâng khuâng phết mà hồi đó rõ bé :). Nhưng em còn ấn tượng hơn với 1 truyện mà lâu nay tìm ko thấy vì ko có tư liệu gì, chỉ nhớ nói về cuộc chiến chống quân Minh của Lê Lợi, nhân vật chính là viên tướng tên Vận Thành hay Vân... gì đó, vũ khí sử dụng là đôi Song giản hay song tiên. Có cụ nào biết cho em xin thông tin nhé
Đây là chuyện Má hồng thời loạn, cùng thời đó còn có Lửa cháy Phiên ngung thành và Người đao phủ thành Đại La. Mấy chuyện này còn có trước cả Lửa hận rừng xanh khoảng 1,2 năm cụ nhé.