[Funland] Tủ bếp chất liệu nào tốt

Lavender168

Xe buýt
Thời điểm đó và có thể đến ngày nay vẫn là gỗ răm ép, nhưng rất nặng , phủ lớp acrylic, loại em dùng vẫn (rẻ) tiền, nếu làm gỗ thịt hoặc sơn thì đắt lắm. Tủ dài có 4m nhưng nó nặng tất cả là 1.2 Tấn bao gồm mặt đá nhân tạo và lò nướng, vì sóng bép từ, máy hút và máy rửa bát.
Bạn cho mình xin hình dc kg ?
Mình chọn gỗ cn vì nhìn mặt cắt của nó là keo trộn với gỗ vụn, chứ gỗ răm ép thì cùng lắm làm bán ghế thôi. Chưa thấy ai dám làm tủ bếp cả ?

nguyenducuong

Xe tải
E hóng ạ, cũng sửa nhà sắp đến đoạn làm tủ bếp

TruongQuang

Xe đạp
Cụ làm được bao lâu rồi ạ? Em cũng mới dùng được khoảng 1 tháng. Bếp dưới em làm gỗ nhựa Picomat, bản lề và ray em cũng đều chọn của Blum.
Em dùng 1 năm rồi cụ, nhà em toàn bộ trên dưới picomat do nhà mặt đất khá ẩm + bếp cũ đã bị mối phải bỏ toàn bộ.
Đến giờ không thấy vấn đề gì cả

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Tủ dưới nên gỗ nhựa hoặc ít nhất là cái thùng có chậu rửa phải là gỗ nhựa cụ ạ.
chuẩn đấy ạ. gỗ nhựa chỉ có ưu điểm duy nhất là chịu được nước. nên mình sẽ dành cho những nơi tiếp xúc với nước thường xuyên. nhất là Lavabo làm tủ nhựa sẽ yên tâm hơn.
Còn tủ bếp nếu là gỗ công nghiệp thì làm hẳn cả tủ dưới là gỗ nhựa cũng không hẳn là tối ưu. bởi gỗ nhựa, cánh chỉ cần cụ mở ra mở vào thường xuyên cũng nhanh xệ cánh, bung vít. do đó mình nên chỉ ưu tiên là khoang chậu rửa.
phần chân bệ, nếu Cụ nào cẩn thận thì toàn bộ chân bệ mình làm bằng gỗ nhựa cũng là một giải pháp tối ưu. vẫn đảm bảo dc thẩm mỹ mà chất lượng lại đương đảm bảo gần như tuyệt đối.
Bởi nhỡ đâu có bị tràn nước xuống nên nhà. có ngập thì chân bệ cũng là gỗ nhựa rồi nên sẽ không thể ảnh hưởng đến cả hệ tủ bếp.

mackmyta

Xe tăng
Inox 304 thì nặng quá. Nhôm có ổn không các bác?
nhôm thì ko đẹp cụ ạ
em thấy đẹp thì cụ nào phía trên kia nói phủ Laminate là nhìn sang xịn mịn nhất cụ ạ.
e làm em cũng chọn vậy.

mdthmd

Xe tải
H làm tủ bếp thì khung inox 304 bắn vào tường rồi ốp xung quanh và cánh cửa thì dùng vật liệu gì tối ưu nhất các bác nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
H làm tủ bếp thì khung inox 304 bắn vào tường rồi ốp xung quanh và cánh cửa thì dùng vật liệu gì tối ưu nhất các bác nhỉ ?
-Theo e thì bác chỉ nên làm inox 304 ở phần tủ dưới thôi, tủ trên thì làm cùng loại với mặt cánh, gỗ tn, gỗ ván ép hay gỗ nhựa đều đc cả cho nó rẻ. Còn inox mà chơi cả bộ xịn thì nó phải là hàng inox hộp như mấy cái ảnh e chụp ở trên ấy, chứ inox hàng chợ nó chỉ là các tấm inox mỏng hàn đính vào khung làm bằng thanh inox 20x40 thôi, tuy lúc mở ra thì ko đc đẹp nhưng độ bền thì khỏi bàn. Ngày xưa tủ bếp inox mà hàng đẹp thì Toàn Mỹ sx theo modul cả cụm luôn, kh nào đặt thì họ đến tận nhà đo vẽ và tk, sau đó mang về nm sx rồi chở đến lắp đặt. Nó chỉ có cái dở là do mặt cửa cũng làm bằng inox, lại ít màu sắc nên nom hơi lạnh lẽo, còn độ bền thì vô đối. Giờ Toàn Mỹ nó bị Sơn Hà mua lại và cũng ko còn sx nữa?

VinhHomes

Xe hơi
Cụ tư vấn giúp em phát này nữa, em thấy có điều này rất quan trọng mà không biết các cụ có để ý không . Đấy là khi làm ngăn dưới của bếp để úp nồi niêu xoong chảo sau khi rửa xong. Nhiều cụ làm bếp nhưng không làm cái máng inox ở dưới để hứng nước khiến cho nước đọng xuống dưới nền tủ bếp rất bẩn, khó vệ sinh và dễ hỏng tủ. Thứ hai là có làm máng đựng nước nhưng để lâu ngày nước đọng ở đấy không thoát ra được sẽ gây nấm mốc và vi khuẩn sinh sôi ở đó. Nếu sau này em làm tủ bếp sẽ làm cái máng dốc để thoát nước và cắm ống vào đó cho nước chảy xuống nền nhà thoát ra ngoài. Và em sẽ nghiên cứu lắp bộ sưởi vào đấy để sưởi khô nồi niêu cho sạch sẽ.
Cái này thì nhà em có kinh nghiệm quá mà.
Tủ thì nhà em là tủ Inox rồi nên ko sợ nước, và khi thiết kế đã thiết kế ngay khoang tủ phía dưới bếp từ để xoong nồi nên tận dụng được ngay cái quạt thổi hơi nóng của bếp từ làm máy sấy hong khô xong nồi chảo...

Leanh65

Xe container
chuẩn đấy ạ. gỗ nhựa chỉ có ưu điểm duy nhất là chịu được nước. nên mình sẽ dành cho những nơi tiếp xúc với nước thường xuyên. nhất là Lavabo làm tủ nhựa sẽ yên tâm hơn.
Còn tủ bếp nếu là gỗ công nghiệp thì làm hẳn cả tủ dưới là gỗ nhựa cũng không hẳn là tối ưu. bởi gỗ nhựa, cánh chỉ cần cụ mở ra mở vào thường xuyên cũng nhanh xệ cánh, bung vít. do đó mình nên chỉ ưu tiên là khoang chậu rửa.
phần chân bệ, nếu Cụ nào cẩn thận thì toàn bộ chân bệ mình làm bằng gỗ nhựa cũng là một giải pháp tối ưu. vẫn đảm bảo dc thẩm mỹ mà chất lượng lại đương đảm bảo gần như tuyệt đối.
Bởi nhỡ đâu có bị tràn nước xuống nên nhà. có ngập thì chân bệ cũng là gỗ nhựa rồi nên sẽ không thể ảnh hưởng đến cả hệ tủ bếp.
Em thì chỉ làm đơn giản bằng gỗ rẻ tiền thế này thôi ạ. Sắp sang năm thứ 14 rồi mà nhà em nhiều trẻ nhỏ + lười vệ sinh. Cụ nào sạch sẽ thì nó còn ngon hơn nữa. 5 tr/ m dài cả trên cả dưới bao phụ kiện. Bh 2 năm.

mdthmd

Xe tải
-Theo e thì bác chỉ nên làm inox 304 ở phần tủ dưới thôi, tủ trên thì làm cùng loại với mặt cánh, gỗ tn, gỗ ván ép hay gỗ nhựa đều đc cả cho nó rẻ. Còn inox mà chơi cả bộ xịn thì nó phải là hàng inox hộp như mấy cái ảnh e chụp ở trên ấy, chứ inox hàng chợ nó chỉ là các tấm inox mỏng hàn đính vào khung làm bằng thanh inox 20x40 thôi, tuy lúc mở ra thì ko đc đẹp nhưng độ bền thì khỏi bàn. Ngày xưa tủ bếp inox mà hàng đẹp thì Toàn Mỹ sx theo modul cả cụm luôn, kh nào đặt thì họ đến tận nhà đo vẽ và tk, sau đó mang về nm sx rồi chở đến lắp đặt. Nó chỉ có cái dở là do mặt cửa cũng làm bằng inox, lại ít màu sắc nên nom hơi lạnh lẽo, còn độ bền thì vô đối. Giờ Toàn Mỹ nó bị Sơn Hà mua lại và cũng ko còn sx nữa?
Thanks bác. vì Vodka cho bác bài khác rồi nên bài này ko vodka đc nữa.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thì chỉ làm đơn giản bằng gỗ rẻ tiền thế này thôi ạ. Sắp sang năm thứ 14 rồi mà nhà em nhiều trẻ nhỏ + lười vệ sinh. Cụ nào sạch sẽ thì nó còn ngon hơn nữa. 5 tr/ m dài cả trên cả dưới bao phụ kiện. Bh 2 năm.
Nhà bác bố trí chậu rửa bên dưới giá để bát đĩa là hợp lý.
Nhà em thì toàn bộ nội thất (cả tủ bếp, sàn nhà) đều bằng gỗ mộc.
Nhưng sao bác không sử dụng bếp từ đi. Không chỉ tiết kiệm mà rất sạch sẽ!

doping113

Xe tải
Tủ bếp vẫn nên làm tủ gỗ hay tủ nhựa các cụ nhỉ? Chất liệu nào bền đẹp tốt với thời gian. Tủ gỗ ván ép mà làm bếp thì em thua rồi.
đừng quan tâm vỏ - ván tủ. Đằng nào 5 năm cũng xuống cấp và 10 năm làm lại.
Cái nên quan tâm là phụ kiện: bản lề, khớp nâng ...và mặt đá phải chống rò nước từ chậu inox, vòi( khe cắt đá ); dây diện - ổ cắm phải chịu đủ tải, tốt không chập...
Bởi nó hỏng loạch xoạch sau 1-2 năm dùng rất bực. Ghét nhất là bản lề xệ không đóng khít cửa, và sa cái giá để nồi, vung...

Havo

Xe điện
14 năm trước làm gì đã có phong trào bếp từ ạ :D
Nhà bác này nên làm lại mặt đá để lắp thêm bếp từ và nhét con máy rửa bát vào cùng hệ thống tủ bếp cho đỡ vướng.

Leanh65

Xe container
À cái này nhiều người cũng thắc mắc. Em thuộc tín đồ bảo thủ, hay vào bếp rán, xào nấu, rang.. nên em vẫn thích dùng bếp ga hơn bếp từ vì nó xém cạnh ăn ngon miệng hơn. Em đi đâu chỉ ngắm nghía tb nhà bếp nhưng không bao giờ ngắm bếp từ. Kiểu như xe oto điện vs xăng ý mà😄

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
14 năm trước làm gì đã có phong trào bếp từ ạ :D
Nhà bác này nên làm lại mặt đá để lắp thêm bếp từ và nhét con máy rửa bát vào cùng hệ thống tủ bếp cho đỡ vướng.
Hồi đó cũng có bếp từ nđ Nhật rồi ạ. Nhưng em không thích, có mua tặng ông ngoại 1 cái 7 tr 2 vùng nấu bếp dương ạ. Cái mrb em để đấy để sắp mâm trước khi bê ra ăn đấy ạ. Nó cũng khá tiện khi tráng bát xong thì xếp vào luôn. Máy độc lập dễ vs và sc khi hỏng. Gần 5 năm em phải tự tay thay cảm biến nước bên hông 1 lần rồi.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
À cái này nhiều người cũng thắc mắc. Em thuộc tín đồ bảo thủ, hay vào bếp rán, xào nấu, rang.. nên em vẫn thích dùng bếp ga hơn bếp từ vì nó xém cạnh ăn ngon miệng hơn. Em đi đâu chỉ ngắm nghía tb nhà bếp nhưng không bao giờ ngắm bếp từ. Kiểu như xe oto điện vs xăng ý mà😄
Xém cạnh bác làm cái nồi nướng, nhất là loại nồi thủy tinh, rẻ nhưng rất hay.
Có mấy cái nem, em cũng vừa vứt vào nồi nướng. Để 1 lúc lôi ra nó giòn tan (nhà em cũng có cái lò vi sóng cả nướng, mua cách đây gần 3 chục năm nhưng cái nồi nướng vẫn hay hơn).
Bếp từ rất sạch sẽ, an toàn!

Leanh65

Xe container
Xém cạnh bác làm cái nồi nướng, nhất là loại nồi thủy tinh, rẻ nhưng rất hay.
Có mấy cái nem, em cũng vừa vứt vào nồi nướng. Để 1 lúc lôi ra nó giòn tan (nhà em cũng có cái lò vi sóng cả nướng, mua cách đây gần 3 chục năm nhưng cái nồi nướng vẫn hay hơn).
Bếp từ rất sạch sẽ, an toàn!
Em đủ cả bếp từ đa năng nướng đối lưu may so đũa to như ngón tay. Lò nướng, lò chiên không dầu, 2 vỉ nướng điện HQ, 1 nướng ga. Nhưng em vẫn thích dùng bếp ga hơn, tăng giảm nhiệt tức thời theo ý muốn. Tuy rằng đúng là vs hơi khó. Em đang tìm cái bếp ga Nhật âm mà khó quá. Trước dùng con bếp + của Nhật vẫn ngon mà hồi làm tủ phải bỏ. Dùng con ld này không được hài lòng bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Cái tủ bếp nhà mình làm xấu đẹp em không ý kiến, nhưng cái góc trên mặt đá tiếp giáp tường cứ trèn cái miếng đá góc nhìn uổng cả cái bếp, nhiều nhà nhìn mà xót tiền cho cái mặt đá với công thợ :-o

Leanh65

Xe container
Cái tủ bếp nhà mình làm xấu đẹp em không ý kiến, nhưng cái góc trên mặt đá tiếp giáp tường cứ trèn cái miếng đá góc nhìn uổng cả cái bếp, nhiều nhà nhìn mà xót tiền cho cái mặt đá với công thợ :-o
Nhà em là nguyên miếng chữ nhật chứ không cắt góc ạ. Nó nối thẳng qua góc lượn cách bếp ga 15 cm thôi. Với lại làm 10 cm đó rất tiện khi vs và không lộ bẩn lên gạch ốp tường. Kiểu như ốp chân tường nền nhà vậy. Nhưng kiểu ốp chân này không giám sát thợ bắn keo tốt thì rất dễ ngấm nước xuống dưới khu vực chậu rửa thật.

Chỉnh sửa cuối: