[Funland] Tủ bếp chất liệu nào tốt

Leanh65

Xe container
Xém cạnh bác làm cái nồi nướng, nhất là loại nồi thủy tinh, rẻ nhưng rất hay.
Có mấy cái nem, em cũng vừa vứt vào nồi nướng. Để 1 lúc lôi ra nó giòn tan (nhà em cũng có cái lò vi sóng cả nướng, mua cách đây gần 3 chục năm nhưng cái nồi nướng vẫn hay hơn).
Bếp từ rất sạch sẽ, an toàn!
Em đủ cả bếp từ đa năng nướng đối lưu may so đũa to như ngón tay. Lò nướng, lò chiên không dầu, 2 vỉ nướng điện HQ, 1 nướng ga. Nhưng em vẫn thích dùng bếp ga hơn, tăng giảm nhiệt tức thời theo ý muốn. Tuy rằng đúng là vs hơi khó. Em đang tìm cái bếp ga Nhật âm mà khó quá. Trước dùng con bếp + của Nhật vẫn ngon mà hồi làm tủ phải bỏ. Dùng con ld này không được hài lòng bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Em thì chỉ làm đơn giản bằng gỗ rẻ tiền thế này thôi ạ. Sắp sang năm thứ 14 rồi mà nhà em nhiều trẻ nhỏ + lười vệ sinh. Cụ nào sạch sẽ thì nó còn ngon hơn nữa. 5 tr/ m dài cả trên cả dưới bao phụ kiện. Bh 2 năm.
Cái tủ bếp nhà mình làm xấu đẹp em không ý kiến, nhưng cái góc trên mặt đá tiếp giáp tường cứ trèn cái miếng đá góc nhìn uổng cả cái bếp, nhiều nhà nhìn mà xót tiền cho cái mặt đá với công thợ :-o

Leanh65

Xe container
Cái tủ bếp nhà mình làm xấu đẹp em không ý kiến, nhưng cái góc trên mặt đá tiếp giáp tường cứ trèn cái miếng đá góc nhìn uổng cả cái bếp, nhiều nhà nhìn mà xót tiền cho cái mặt đá với công thợ :-o
Nhà em là nguyên miếng chữ nhật chứ không cắt góc ạ. Nó nối thẳng qua góc lượn cách bếp ga 15 cm thôi. Với lại làm 10 cm đó rất tiện khi vs và không lộ bẩn lên gạch ốp tường. Kiểu như ốp chân tường nền nhà vậy. Nhưng kiểu ốp chân này không giám sát thợ bắn keo tốt thì rất dễ ngấm nước xuống dưới khu vực chậu rửa thật.

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Nhà em là nguyên miếng chữ nhật chứ không cắt góc ạ. Nó nối thẳng qua góc lượn cách bếp ga 15 cm thôi. Với lại làm 10 cm đó rất tiện khi vs và không lộ bẩn lên gạch ốp tường. Kiểu như ốp chân tường nền nhà vậy. Nhưng kiểu ốp chân này không giám sát thợ bắn keo tốt thì rất dễ ngấm nước xuống dưới khu vực chậu rửa thật.
Cái đó về thẩm mỹ là cực tệ, chỗ em mà làm vậy chắc thợ khỏi có đường kiếm cơm
Em không trực tiếp nhìn họ thi công phần này, nên không biết thợ họ làm thế nào?
Chứ góc tiếp xúc giữa mặt đá và gạch tụi em chỉ một đường keo tại điểm tiếp xúc giữa tường và mặt đá là sài vô tư,nước không có cơ hội ngấm xuống dù mặt trên đôi khi quá tay nước cũng tràn mặt đá thì cũng không thể ngấm xuống phía dưới được,vì như cụ biết là toàn bộ dưới là khung gỗ nếu nước rớt là cu tèo hết bất kể là gỗ thịt hay gỗ cn.
Nói chung vùng này phần nước từ nguồn cấp lẫn ngăn chặn nước là phải như là 100% không có chuyện để sự cố nước ống rò gỉ,hay nước ngấm xuống dưới gầm có thế nó mới đảm bảo độ bền của tủ bếp

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Cái đó về thẩm mỹ là cực tệ, chỗ em mà làm vậy chắc thợ khỏi có đường kiếm cơm
Em không trực tiếp nhìn họ thi công phần này, nên không biết thợ họ làm thế nào?
Chứ góc tiếp xúc giữa mặt đá và gạch tụi em chỉ một đường keo tại điểm tiếp xúc giữa tường và mặt đá là sài vô tư,nước không có cơ hội ngấm xuống dù mặt trên đôi khi quá tay nước cũng tràn mặt đá thì cũng không thể ngấm xuống phía dưới được,vì như cụ biết là toàn bộ dưới là khung gỗ nếu nước rớt là cu tèo hết bất kể là gỗ thịt hay gỗ cn.
Em yc dán keo 2 lần. Lần 1 giữa đá mặt và ốp tường. Lần 2 giữa miếng ốp với tường, giữa miếng ốp với mặt đá. Em nghĩ cái này thợ làm cho dễ thôi. Vì cạnh ngoài đá mặt họ đã gc và mài nhẵn trước từ nhà cc đá. Thợ đến đo trực tiếp mặt bếp và cắt đá. Do cắt để vừa // với tường, vừa vuông góc với cạnh bên, vừa đủ khe dán keo đều thì khó nên họ cắt miếng ốp để che. Muốn chính xác và đẹp phải chụp ,phings và cắt dưỡng trước. Đây dù cắt xiên sẹo tý thì họ chỉ cần lấy dây mực bên ngoài, phía trong ốp vào là che hết. Em cũng dân thợ thuyền nên chấp nhận làm vậy vì thấy cũng dễ vs và che được khuyết điểm đá cắt không chính xác như thực địa.

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Em nghĩ cái này thợ làm cho dễ thôi. Vì cạnh ngoài đá mặt họ đã gc và mài nhẵn trước từ nhà cc đá. Thợ đến đo trực tiếp mặt bếp và cắt đá. Do cắt để vừa // với tường, vừa đủ khe dán keo đều thì khó nên họ cắt miếng ốp để che. Dù cắt xiên sẹo tý thì họ chỉ cần lấy dây mực bên ngoài, phía trong ốp vào là che hết. Em cũng dân thợ thuyền nên chấp nhận làm vậy vì thấy cũng dễ vs và che được khuyết điểm đá cắt không chính xác như thực địa.
Cái này là thợ VN thiếu kinh nghiệm,bảo thủ đó cụ, em nhìn nhiều nhà sài đá đẹp lắm, nhìn họ hoàn thiện mà hơi xót cho chủ nhà luôn. Với độ chính xác của xây dựng thì cắt miếng mặt đá đó với dung sai khoảng 5~7mm để đút lọt khe hở đều là khả thi không có vấn đề gì? trước khi phủ keo là khe ghép coi như là kín và 4mm keo là phủ bề mặt là đủ đảm bảo không bao giờ nước có cơ hội ngấm xuống dưới

Loitran

Xe tăng
Em yc dán keo 2 lần. Lần 1 giữa đá mặt và ốp tường. Lần 2 giữa miếng ốp với tường, giữa miếng ốp với mặt đá. Em nghĩ cái này thợ làm cho dễ thôi. Vì cạnh ngoài đá mặt họ đã gc và mài nhẵn trước từ nhà cc đá. Thợ đến đo trực tiếp mặt bếp và cắt đá. Do cắt để vừa // với tường, vừa vuông góc với cạnh bên, vừa đủ khe dán keo đều thì khó nên họ cắt miếng ốp để che. Muốn chính xác và đẹp phải chụp ,phings và cắt dưỡng trước. Đây dù cắt xiên sẹo tý thì họ chỉ cần lấy dây mực bên ngoài, phía trong ốp vào là che hết. Em cũng dân thợ thuyền nên chấp nhận làm vậy vì thấy cũng dễ vs và che được khuyết điểm đá cắt không chính xác như thực địa.
Đây là bồn rủa mặt và châu rửa bát với đường keo rất nhỏ

Leanh65

Xe container
Đây là bồn rủa mặt và châu rửa bát với đường keo rất nhỏ

Vâng, bồn rửa mặt thì không ai làm ốp chân vì nó ít bẩn và kích thước nhỏ nên dễ gc đá chính xác. Hơn nữa góc nhà vs thường ốp gạch các mặt nên thợ xây đã lấy ke tương đối vuông vức hơn là tường bếp. Thành thử thợ đá dễ thi công hơn.

Loitran

Xe tăng
Vâng, bồn rửa mặt thì không ai làm ốp chân vì nó ít bẩn và kích thước nhỏ nên dễ gc đá chính xác. Hơn nữa góc nhà vs thường ốp gạch các mặt nên thợ xây đã lấy ke tương đối vuông vức hơn là tường bếp. Thành thử thợ đá dễ thi công hơn.
Cụ hơi nhầm và em cũng đoán thôi là mục này thợ VN gắn thiết bị sau khi dán gạch, tụi em là gắn thiết bị trước dán gạch sau
khi gắn thiết bị là tường mộc, về độ phẳng thì như em thấy nếu thợ VN không sai sót thì không có chuyện không phẳng, và nếu khác biệt vài mm lát gạch sau nó sử lý hết phần khuyết điểm đó

Leanh65

Xe container
Cụ hơi nhầm và em cũng đoán thôi là mục này thợ VN gắn thiết bị sau khi dán gạch, tụi em là gắn thiết bị trước dán gạch sau
khi gắn thiết bị là tường mộc, về độ phẳng thì như em thấy nếu thợ VN không sai sót thì không có chuyện không phẳng, và nếu khác biệt vài mm lát gạch sau nó sử lý hết phần khuyết điểm đó
À cái này cụ đúng. VN thì ốp gạch trước, tb lắp sau. Hồi em còn làm điện nước, đi lắp bồn tắm đứng của Đức cho ks Plaza. Nhiều phòng phải yc thợ xây đập bỏ ốp lại gạch thì mới lắp được cabin tắm đấy ạ. Sai số quá lớn giữa các bức tường dù sân xiu các kiểu vẫn ngoài dung sai, không thể lắp được tb tắm đứng được gc modun sẵn theo tk.

Loitran

Xe tăng
À cái này cụ đúng. VN thì ốp gạch trước, tb lắp sau. Hồi em còn làm điện nước, đi lắp bồn tắm đứng của Đức cho ks Plaza. Nhiều phòng phải yc thợ xây đập bỏ ốp lại gạch thì mới lắp được cabin tắm đấy ạ. Sai số quá lớn giữa các bức tường dù sân xiu các kiểu vẫn ngoài dung sai, không thể lắp được tb tắm đứng được gc modun sẵn theo tk.
Bếp bên em họ vào toàn bộ, những khoảng hở dọc mặt đá dương nhiên sẽ rơi khoảng 5mm trung bình nếu thợ làm ok
Với khe hở đó thì gạch men khoảng 12mm cả keo thì dư sức phủ kín 5mm hở đó, hoặc kính 5-6mm với keo dán thì dư sức che khe hở
Phòng tắm đứng thì tùy theo mục nào được gắn trước. mục nào gắn sau,nhưng thường bên làm toilet sau khi thiết bị được đưa vào thì nền lát trước tường dán sau, chắc cũng lại ngược với quê mình
Phòng tắm đứng thì họ thường gắn cái nền phòng tắm xuống sàn trước để kết nối nước thoát, phần khung kính thì dán gạch xong mới hoàn thiện khung bao xung quanh

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Bếp bên em họ vào toàn bộ, những khoảng hở dọc mặt đá dương nhiên sẽ rơi khoảng 5mm trung bình nếu thợ làm ok
Với khe hở đó thì gạch men khoảng 12mm cả keo thì dư sức phủ kín 5mm hở đó, hoặc kính 5-6mm với keo dán thì dư sức che khe hở
Phòng tắm đứng thì tùy theo mục nào được gắn trước. mục nào gắn sau,nhưng thường bên làm toilet sau khi thiết bị được đưa vào thì nền lát trước tường dán sau, chắc cũng lại ngược với quê mình
Ở VN ốp gạch men trước cả 2 cạnh với nền là 3 nên lệch 5 mm là khoai lắm ạ. Ngon thì lắp tý được ngay, vênh thì loay hoay cả buổi có khi cũng chịu vì kcs nó không nghe và cũng không bắn được vít đủ độ chắc. Thợ vn ẩu có tiếng rồi ạ. Chêd cháo các kiểu chứ không tôn trọng tk như nn.

Loitran

Xe tăng
Ở VN ốp gạch men trước cả 2 cạnh với nền là 3 nên lệch 5 mm là khoai lắm ạ. Ngon thì lắp tý được ngay, vênh thì loay hoay cả buổi có khi cũng chịu vì kcs nó không nghe và cũng không bắn được vít đủ độ chắc. Thợ vn ẩu có tiếng rồi ạ. Chêd cháo các kiểu chứ không tôn trọng tk như nn.
Ngày trước mấy cái thước Level còn là giọt nước mà họ làm các khoảng hở tiếp giáp giữa gạch tường và mặt sàn luôn ở ngưỡng nhỏ nhất có thể, quan trọng là thợ phải làm đúng thứ tự, cách thức thi công, bên này thợ họ thường dành thời gian chuẩn bị setup trước, kể cả việc xếp gạch kiểm tra loại gạch họ dùng có cong vênh nhiều hay ít trước khi dán để xác định sai số khi thi công để đảm bảo mức độ sai biệt theo mức độ chấp nhận được
Cụ có thể thấy tụi họ xây tường gạch mộc cũng vậy, thợ VN dư sức làm giống họ chỉ là mình có muốn học họ làm hay không thôi?
Sau khi setup xong thì họ lại làm rất nhanh ở phần còn lại

Leanh65

Xe container
Ngày trước mấy cái thước Level còn là giọt nước mà họ làm các khoảng hở tiếp giáp giữa gạch tường và mặt sàn luôn ở ngưỡng nhỏ nhất có thể, quan trọng là thợ phải làm đúng thứ tự, cách thức thi công, bên này thợ họ thường dành thời gian chuẩn bị setup trước, kể cả việc xếp gạch kiểm tra loại gạch họ dùng có cong vênh nhiều hay ít trước khi dán để xác định sai số khi thi công để đảm bảo mức độ sai biệt theo mức độ chấp nhận được
Cụ có thể thấy tụi họ xây tường gạch mộc cũng vậy, thợ VN dư sức làm giống họ chỉ là mình có muốn học họ làm hay không thôi?
Sau khi setup xong thì họ lại làm rất nhanh ở phần còn lại
Thợ xây trát mộc ở các công trình ks 4,5 * thì họ cũng chú trọng vuông thành, sắc cạnh lắm. Em đã xem cách họ tuyển thợ rồi. Chỉ là thợ ốp nát là kém và ẩu thôi ạ.

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
-Vật liệu làm tủ mà vừa bền vừa đẹp thì hiện giờ trên tt e thấy có loại làm bằng inox dạng hộp của hãng Sunvie, nhưng giá thì rất đắt vì nó là dòng cao cấp, giá khoảng mấy chục củ/1 md. Còn dòng phổ thông và giá rẻ hơn thì dùng loại nhôm của AluFaster e thấy cũng đc. Đây là mấy loại vật liệu mà e thấy ưng nhất khi mấy năm liền đi xem Triển lãm VietBuid, bác thớt cứ tra Google là ra địa chỉ cty của họ ngay thôi. Còn muốn rẻ và bền thì chơi thùng dưới inox nhưng cánh gỗ tự nhiên, ván ép chống ẩm hoặc nhựa đều đc, tủ trên thì ko ngại? Còn trừ hàng cty ra thì hiện giờ trên tt ko chỉ riêng HN mà cả miền Bắc này thì hầu như đều do 3 cái làng nghề ở huyện Phúc Thọ- HN họ làm hết, giá tầm 4-5tr/1 md (chưa tính đá, kính ốp, phụ kiện và các phát sinh khác) nếu sd các loại vật liệu phổ biến như ván An Cường lõi xanh chống ẩm phủ Melamine hay Laminate, nhựa Acrylics Picomart, gỗ sồi Nga (thực ra là gồ Tần bì)...Nếu sd thùng inox 304 thì sẽ đắt hơn 1 chút. Còn các phụ kiện nếu muốn giá hợp lý và tốt thì cứ Cariny hàng inox 304 loại sợi dẹt mà chơi (mấy loại như Euro Gold hay Grobe...thì đừng mua) , đắt hơn thì Hafele, tay nâng thì Blum, chú ý bản lề thì nên dùng loại inox, đừng tiết kiệm sd loại sắt mạ vì cho dù có là hàng xịn như Hafele thì nó cũng rỉ hoèn sau vài năm. Mấy cái xưởng của các làng nghề này thì đều có cửa hàng giới thiệu sp, chủ yếu là trên mạn Lạc Long Quân, họ cũng qc trên Fb hoặc trên Google cũng rất nhiều, còn bán, giao hàng và lắp đặt thì khắp các tỉnh trên miền Bắc, chỉ cần thêm ít tiền vc nữa là ok.
-Kn của e chia sẻ với các bác là nv, chúc các bác có 1 bộ tủ bếp đẹp, bền với giá thành hợp lý! :-"
Nay e thấy cụ Sunvie này ạ :D
Screenshot 2021-04-07 094539.png
Screenshot 2021-04-07 094610.png

langtuzx

Xe hơi
Nhà cũ em dùng gỗ xoan đào. 12 năm vẫn ổn mỗi tội mấy cánh cửa giờ co giãn hơi cong vênh. Ở lâu bắt đầu thấy lên mối. Màu nâu gỗ nhìn hơi lỗi thời.
Căn hộ mới em dùng nguyên bộ chất liệu nhựa. (Do cũng nhỏ, chữ L tầm 3.6m). Sau 2 năm cánh cửa chỗ rửa chén bát hay mở nhất thì bị rơi bản lề. Phải mua bản lề mới tự bắc chỗ khác (ko bắc được chỗ cũ) nên nhìn k đẹp như ban đầu. Còn lại em thấy vẫn ổn.
Em làm bnb đi nhiều nhà làm gỗ CN sau vài năm xuống cấp kinh khủng, dù là đồ nội thất xịn ( apartment, villa...) nhưng cho thuê hoặc ko có người ở tầm vài tháng là bong tróc, ko chỉ bếp mà cả giường tủ sàn.... nữa kia. Nên em nhất quyết sẽ ko làm gỗ ép (kể cả An Cường).
Nhôm kính thì e thấy k đẹp, mỗi lần đóng mở nó kêu kin kít ghê tai.
Nhà mới xây em dùng gạch 2 bên thành, trên lót đá, cánh nhựa 900k/m. Thấy ngon bổ rẻ. Cứ vài năm cánh nào hỏng em lại thay bản lề.
EM rất là ưng cách này, cụ cho xin địa chỉ, em tới ngó cái bếp nhà cụ được không ạ?

LehmanBrothers

Xe điện
Dùng gỗ tự nhiên như sồi, óc chó thì mép tủ sẽ hở hơn gỗ công nghiệp, cong vênh hơn nhưng nói bền thì có thể hơn công nghiệp. Gỗ công nghiệp giờ ko phục vụ được khi ta chuyển nhà, tháo ra lắp lại.

Còn gỗ công nghiệp các cụ dùng thùng tủ là HDF ( chính là lõi sàn gỗ ) thì chắc là nhà hỏng tủ chưa hỏng. Thực tế cũng ít nhà làm vậy vì nó tốn tiền ko cần, người ta vẫn dùng gỗ công nghiệp lõi xanh là được. Bếp giờ người ta quan tâm nhiều tới công năng, thẩm mỹ chứ bền hay lâu hỏng không phải là cái cần ưu tiên.

Bền nhất là dùng thùng bằng inox304, khỏi hỏng.

Butruqu

Xe hơi
Có 1 ông thợ bảo vs e là gỗ thì sẽ đẹp nhg phải loại tốt nếu ko sẽ khó bên, còn nhựa thì trong xấu, rẻ lởm lởm nhg dc cái bền cụ ạ

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]

E vote An Cường. :D

Dao tuan Vu

Xe tải
-Tk cái tủ này nom nặng nề và 1 số chỗ bất hợp lý? Nên sd thêm các khoang kính hay nan chớp cho đỡ nặng nề và sinh động, ngoài ra thì ngăn kéo ko nên đặt ở góc vì sẽ bị vướng, còn cái tv thì nên treo trên tường chứ để trong hốc nv vừa xấu cái tủ lại vừa bị khuất tầm nhìn...Nói chung là tk cái tủ bếp nom tưởng đơn giản nhưng mấy ô thợ làm tủ ko phải là kts nên chả biết qué gì về quy trình quy phạm và tk ntn cho phù hợp với dây chuyền công năng sd cả? E đến nhiều nhà ngó cái tủ bếp thấy rườm rà, nặng nề và bất hợp lý...?:D
Tủ gỗ Gõ thì tốt rồi.