[Luật] Tự đăng ký xe lần đầu

Các cụ có kinh nghiệm đăng ký xe cho mình xin thông tin hay vướng khâu nào nhất. Phải lobby lúc nào các cụ tư vấn giúp..

duongnhatvnn

Xe tăng
Em đăng kí lần đầu chả vướng gì ? May sale họ cũng hướng dẫn cẩn thận, đầu tiên cụ chuẩn bị hồ sơ nộp thuế lấy biên lai. Sang phòng giao thông bấp biển xong có biển đi đăng kiểm hết khoảng 3h đồng hồ em đăng kí cái đầu tiên biển tỉnh

Em đăng kí lần đầu chả vướng gì ? May sale họ cũng hướng dẫn cẩn thận, đầu tiên cụ chuẩn bị hồ sơ nộp thuế lấy biên lai. Sang phòng giao thông bấp biển xong có biển đi đăng kiểm hết khoảng 3h đồng hồ em đăng kí cái đầu tiên biển tỉnh
Cụ đăng ký tỉnh thì dễ hơn. Không biết đawng ký HN có phải Lobby khâu nào ko.

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Em toàn tự đi, cho xxx mỗi cửa 200k

đã xác định tự đi nghĩa là cụ có thời gian, đến bước nào có người hướng dẫn bước đấy mà, cụ cứ làm bình tĩnh từng bước 1 là được

aviator007

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, ở Hà Nội nộp thuế trước bạ qua dịch vụ công quốc gia được không ạ?

caisua

Xe lăn
tất tật trong ngày, lần nào mua xe em cũng tự làm, cả 4B lẫn 2B, ko phong bì cửa nào cả
1. Nộp thuế: có giấy ra ngân hàng đóng tiền: hết nửa buổi sáng
2. Đăng ký xe xong là trưa
3. Chiều đi đăng kiểm, mua bảo hiểm xong là lượn

Chỉnh sửa cuối:

mrbean1102

Xe máy
tất tật trong ngày, lần nào mua xe em cũng tự làm, cả 4B lẫn 2B, ko phong bì cửa nào cả
từ chỗ em đóng thuế đến chỗ đk xe là 30km bác ơi :-ss

Carens2009

Xe điện
Cụ cho em hỏi nộp thuế của ô tô ở đâu vậy cụ. Ngày xưa em ra Cao Bá Quát nộp thuế xong về chỗ ngã tư Cầu Giấy để làm thủ tục.

caisua

Xe lăn

Bigboss92

Xe máy
Giờ e thấy sale họ làm cho hết mà cụ

caisua

Xe lăn
Tự đi làm tiết kiệm được 1 khoản đấy cụ. Mà cũng không lâu.
Đúng thế, em cũng tự làm vì quá dễ nhưng cần kiểm tra thông tin số khung số máy lúc nhận giấy đăng ký xe vì CA hay gõ nhầm lắm, ko rõ vô tình hay cố ý nữa

mabu44

Xe tăng
Có mấy gợi ý cho các cụ đỡ phải đi lại nhiều
1. Các giấy tờ như mua bán, hóa đơn, chứng nhận chất lượng...căn cước công dân .. các cụ cứ phô tô sẵn mỗi thứ 2 bộ khi cần dùng.
2. Sau đó đến cơ quan thuế lấy tờ khai nộp phí, điền khai mẫu xong họ cho tờ giấy ra ngân hàng BIDV nộp tiền
3. Ra ngân hàng chờ đợi nộp xong sẽ có tờ giấy chứng nhận và hết giờ sáng... đi làm bát bún đợi chiều đi đăng kí xe
4. Ra công an đăng kí xe thì thuê dịch vụ cà số khung, số máy, cứ làm 2 bộ cho chắc. Sau đó làm lấy tờ khau hồ sơ đăng kí. KHai xong nộp hồ sơ thì cứ để 200-500k tùy hảo tâm. Quan điểm là hỗ trợ chứ ko câu nệ là thế này hay thế kia. Ko có cũng ko sao. CA họ tiếp nhận hồ sơ sẽ cần chỉnh sửa hoặc ghi chú thêm gì đó tùy kinh nghiệm của cụ , sau đó đi khám xe.... ( nếu có tí hỗ trợ thì sẽ hướng dẫn mình và khám xe nhanh gọn hơn ) . Xong các khâu đó thì đợi phần mềm load xong họi gọi ra bấm biển là mình bấm thôi
5. Cầm biển và ra thuê làm ép biển 150k là gắn xe vô tư về uống bia
6. Hôm sau ra đăng kiểm gần nhất làm thủ tục. Khâu này thì đơn giản, thường cứ hỗ trợ 100-200k tùy tâm. Cũng trên quan điểm hỗ trợ anh em nước nôi lúc nắng nóng chứ ko câu lệ gì.

Carens2009

Xe điện
Có mấy gợi ý cho các cụ đỡ phải đi lại nhiều
1. Các giấy tờ như mua bán, hóa đơn, chứng nhận chất lượng...căn cước công dân .. các cụ cứ phô tô sẵn mỗi thứ 2 bộ khi cần dùng.
2. Sau đó đến cơ quan thuế lấy tờ khai nộp phí, điền khai mẫu xong họ cho tờ giấy ra ngân hàng BIDV nộp tiền
3. Ra ngân hàng chờ đợi nộp xong sẽ có tờ giấy chứng nhận và hết giờ sáng... đi làm bát bún đợi chiều đi đăng kí xe
4. Ra công an đăng kí xe thì thuê dịch vụ cà số khung, số máy, cứ làm 2 bộ cho chắc. Sau đó làm lấy tờ khau hồ sơ đăng kí. KHai xong nộp hồ sơ thì cứ để 200-500k tùy hảo tâm. Quan điểm là hỗ trợ chứ ko câu nệ là thế này hay thế kia. Ko có cũng ko sao. CA họ tiếp nhận hồ sơ sẽ cần chỉnh sửa hoặc ghi chú thêm gì đó tùy kinh nghiệm của cụ , sau đó đi khám xe.... ( nếu có tí hỗ trợ thì sẽ hướng dẫn mình và khám xe nhanh gọn hơn ) . Xong các khâu đó thì đợi phần mềm load xong họi gọi ra bấm biển là mình bấm thôi
5. Cầm biển và ra thuê làm ép biển 150k là gắn xe vô tư về uống bia
6. Hôm sau ra đăng kiểm gần nhất làm thủ tục. Khâu này thì đơn giản, thường cứ hỗ trợ 100-200k tùy tâm. Cũng trên quan điểm hỗ trợ anh em nước nôi lúc nắng nóng chứ ko câu lệ gì.
Em xin bổ sung một chút:
1. Nên khai sẵn hồ sơ từ nhà, download mẫu trên mạng ra chỉ cần nộp thôi.
2. Khi ra ngân hàng BIDV các bác nhớ mang tiền mặt nhé, chuyển khoản thì họ không nhận. Em nộp thuế chiều hôm trước tất cả mất 45 phút.
3. Ở công an thì ra cổng nhờ họ cà cho 100k 2,bộ, thường thì mình chỉ cần cà 1 bộ thôi vì hãng sẽ đưa mình 1 bộ. Nếu bác in và viết sẵn bản khai ở nhà thì in thành 2 trang ở 2 tờ khác nhau nhé. Ở đây cũng không phải phong bì gì cả, công an họ ra khám xe cũng nhanh. Nhìn số máy là xong. Cái này làm thủ tục và khám xe tầm 15 phút không kể thời gian đợi đến lượt
4. Em ép biển ở ngoài 200k biển loại tốt, có cờ là 300k. Làm biển tầm 30 đến 40 phút. Em ép biển và cả 1 bộ số khung số máy hết 350k. Ở trong của công an họ đòi 600k.
5. Đi đăng kiểm họ khám xe nhanh lắm chưa đến 5 phút. Nhưng đợi làm thủ tục thì lâu đến 30 phút. Xe mới em ko để gì trong xe, khi xong có bạn giao xe đến bảo em chúc mừng anh có xe mới, kiểu xin tiền. Em lấy trong túi ra 50k là xong.

nguyenquocthanh

Xe tăng
Cụ chủ mua xe mới thì cà số khung số máy bên đại lý họ làm cho mình luôn rồi cần gì phải thuê nữa cụ.
Còn việc kẹp 200 - 500k thì chả cần đâu cụ ạ. Xe đăng ký lần đầu thì chả mất gì cả.