[CCCĐ] Tự đi và khám phá Đài loan T6-2019

huadinhsao

Xe buýt
Em đang tính thuê xe tự lái a

Ngày 1: 11h30 hạ cánh, thuê xe lúc 14h, chạy đến CV Shifen chơi và về checkin bãi biển Fuloong
Ngày 2: Sáng chơi, tắm biển Fulong, chiều đi Jiufen và Yehliu, tối chẹckin Taipei
Ngày 3: Sáng đi Yangminsan, chiều trả xe, chơi Taipei
Ngày 4 Taipei
Ngày 5; Taipei, chiều bay về
Lịch trình này của cụ ok đấy. ko thấy cụ đi xuống phía nam nhỉ ? Yangminhshan chỉ ngắm hoa cẩm tú cầu thôi.

Cụ ở Đài Bắc 2 đêm em gợi ý cụ nên quán này ăn tối và ngắm cảnh Đài bắc ban đêm, siêu đẹp luôn. Em tiếc là chưa đc lên đây.

website: https://www.compei.com/en/about.php

Hai Nguyen

Xe điện
Lịch trình này của cụ ok đấy. ko thấy cụ đi xuống phía nam nhỉ ? Yangminhshan chỉ ngắm hoa cẩm tú cầu thôi.

Cụ ở Đài Bắc 2 đêm em gợi ý cụ nên quán này ăn tối và ngắm cảnh Đài bắc ban đêm, siêu đẹp luôn. Em tiếc là chưa đc lên đây.

website: https://www.compei.com/en/about.php
Tks bác, phía nam em định đi nhưng sợ cực tụi trẻ con quá nên chỉ tập trung đi Đài bắc đợt này thôi a, Yangminsan em cũng đưa vào chủ yếu để tận dụng thời gian thuê xe 2 ngày, còn ko thì bỏ a

tranquan38x

Xe tải
Em ké ảnh Din Tai Fung , Em thấy mấy người đấy ko phải tập dưỡng sinh đâu cụ, Tập pháp luân công đấy. Quán cụ giới thiệu kia đẹp nhỉ tiếc là em ko biết để đi. Em cũng ra đài tưởng niệm nhưng chỉ ở ngoài ko vào hẳn trong xem như cụ đúng đợt đấy đi lạnh quá, chủ quan mang toàn áo phông quần ngố sang đến nơi phải đi mua vội.

tranquan38x

Xe tải
Em đang tính thuê xe tự lái a

Ngày 1: 11h30 hạ cánh, thuê xe lúc 14h, chạy đến CV Shifen chơi và về checkin bãi biển Fuloong
Ngày 2: Sáng chơi, tắm biển Fulong, chiều đi Jiufen và Yehliu, tối chẹckin Taipei
Ngày 3: Sáng đi Yangminsan, chiều trả xe, chơi Taipei
Ngày 4 Taipei
Ngày 5; Taipei, chiều bay về
Cụ thuê xe ở đâu vậy cụ. có phải đặt cọc hay gì không, em cũng thích tự lái như cụ mà ko biết thuê kiểu gì

tranquan38x

Xe tải
Em cũng được trải nghiệm ăn ở quán này . Biết là đồ ăn mà vẫn thấy gớm gớm cụ ạ ^^

huadinhsao

Xe buýt
Em ké ảnh Din Tai Fung , Em thấy mấy người đấy ko phải tập dưỡng sinh đâu cụ, Tập pháp luân công đấy. Quán cụ giới thiệu kia đẹp nhỉ tiếc là em ko biết để đi. Em cũng ra đài tưởng niệm nhưng chỉ ở ngoài ko vào hẳn trong xem như cụ đúng đợt đấy đi lạnh quá, chủ quan mang toàn áo phông quần ngố sang đến nơi phải đi mua vội.
Nhà cụ đi nhiều người nên order nhiều đồ nhỉ. Em đi đúng cuối tháng 5 đầu tháng 6 nên thời tiết đẹp, cái tuần đấy thì ko mưa , nắng đẹp, còn lại trước và sau đó thì bị mưa.

huadinhsao

Xe buýt
Em cũng được trải nghiệm ăn ở quán này . Biết là đồ ăn mà vẫn thấy gớm gớm cụ ạ
Đồ ăn ngon thì mấy cái trang trí có thể bỏ qua đc, còn ko ngon thì vào 1 lần rồi thôi.

huadinhsao

Xe buýt
Thăm quan Đài tưởng niệm xong, em quay về khách sạn ăn trưa ,sau đó đi thăm Cửu phần (Jiufen)

Từ chỗ em là Main Station em bắt tàu điện đến ga Ruifang. Ga Ruifang nằm phía dưới của 1 trung tâm thương mại. Phải đi lên phía trên của Trung tâm này ra phia ngoài là điểm bắt xe bus đi Cửu phần (Keelung Bus 1062).

Đây chính là trung tâm thương mại CityLink, bến xe bus đi Cửu Phần ở ngày dưới bảng điện tử màu xanh kia.

Lúc này trời sắp mưa, nhà em vừa kịp lên xe bus thì trời mưa.

Quãng đường di chuyển khoảng 30km, đi mât tầm 50ph là đến làng Cửu Phần. Cửu Phần chào đón em bằng 1 cơn mưa. đây chính là góc cua nổi tiếng ở Cửu Phần. Cụ nào đã đi rồi nhìn thấy là nhận ra ngay.

Chụp Panorama

Lối đi nhỏ bên tay phải là đi vào khu phố bán hàng của Làng Cửu Phần

huadinhsao

Xe buýt
Nói chung khu phố Jiufen bị thương mại hoá nhiều, chủ yếu bán bánh dứa, các loại ruốc cá khô. đc cái thì giá cũng rẻ, nhà em mua luôn 6 hộp bánh dứa với 6 gói ruốc cá về . Ở đây là Mua 5 tặng 1.

Hai Nguyen

Xe điện
Cụ thuê xe ở đâu vậy cụ. có phải đặt cọc hay gì không, em cũng thích tự lái như cụ mà ko biết thuê kiểu gì
Thuê xe thì các hãng cho thuê nhiều lắm a, nhận trả xe ở sân bay, ở thành phố hoặc nhận 1 nơi, trả 1 nơi.... tuỳ a. Dịch vụ thuê xe này nước nào cũng có. Cần có hộ chiếu, bằng lái (bằng lái quốc tế), thẻ tín dụng thôi a

tranquan38x

Xe tải
Thuê xe thì các hãng cho thuê nhiều lắm a, nhận trả xe ở sân bay, ở thành phố hoặc nhận 1 nơi, trả 1 nơi.... tuỳ a. Dịch vụ thuê xe này nước nào cũng có. Cần có hộ chiếu, bằng lái (bằng lái quốc tế), thẻ tín dụng thôi a
Cụ hay thuê trên web nào . Em thích kiểu tự lái tự khám phá như cụ ^^

tranquan38x

Xe tải
Nhà cụ đi nhiều người nên order nhiều đồ nhỉ. Em đi đúng cuối tháng 5 đầu tháng 6 nên thời tiết đẹp, cái tuần đấy thì ko mưa , nắng đẹp, còn lại trước và sau đó thì bị mưa.
Em có 4 người thui cụ, em đi sau cụ rồi tầm đầu tháng 6 đi. xem ảnh cụ lại thấy muốn đi tiếp ^^

tranquan38x

Xe tải
Đồ ăn ngon thì mấy cái trang trí có thể bỏ qua đc, còn ko ngon thì vào 1 lần rồi thôi.
Quán này cũng là hot trên mạng cụ ạ. Vợ em thích check in các kiểu nên đi . ăn cũng bình thường được cái lạ lạ thoai mà đắt. đúng là chỉ vào 1 lần

tranquan38x

Xe tải
Nhà em đen đi đúng đợt mưa, xong đi làng cổ thì đúng đợt lễ hội, lúc lên thì lên được sau xuống bị cấm ô tô ko lên đón được phải đi bộ từ trên đấy xuống tận bãi đỗ xe. Kỷ niêm đáng nhớ luôn cụ ạ

huadinhsao

Xe buýt
Nhà em đen đi đúng đợt mưa, xong đi làng cổ thì đúng đợt lễ hội, lúc lên thì lên được sau xuống bị cấm ô tô ko lên đón được phải đi bộ từ trên đấy xuống tận bãi đỗ xe. Kỷ niêm đáng nhớ luôn cụ ạ
Thế thì cụ đi sau em có 1 tuần. em về hôm 2/6. Tuần sau đấy lại là tuần mưa.

huadinhsao

Xe buýt
Kết thúc thăm Jiufen , em bắt xe buýt quay lại Đài bắc và đi tàu điện về khách sạn.

Tạm biệt Jiufen

Khúc cua check - in nổi tiếng ở Jiufen

hocnd88

Xe hơi
Thăm quan Đài tưởng niệm xong, em quay về khách sạn ăn trưa ,sau đó đi thăm Cửu phần (Jiufen)

Từ chỗ em là Main Station em bắt tàu điện đến ga Ruifang. Ga Ruifang nằm phía dưới của 1 trung tâm thương mại. Phải đi lên phía trên của Trung tâm này ra phia ngoài là điểm bắt xe bus đi Cửu phần (Keelung Bus 1062).

Đây chính là trung tâm thương mại CityLink, bến xe bus đi Cửu Phần ở ngày dưới bảng điện tử màu xanh kia.

Lúc này trời sắp mưa, nhà em vừa kịp lên xe bus thì trời mưa.
Cụ cho e hỏi cái xe bus đi Cửu Phần là xe 16 chỗ hay to hơn. Bạn e đi về review bảo xe đấy chạy ẩu lắm. Đi mệt, say. Lúc về phải bắt taxi về. Nhà e sắp đi có bé 24 tháng nên ko biết nên đi bus ko.

huadinhsao

Xe buýt
Cụ cho e hỏi cái xe bus đi Cửu Phần là xe 16 chỗ hay to hơn. Bạn e đi về review bảo xe đấy chạy ẩu lắm. Đi mệt, say. Lúc về phải bắt taxi về. Nhà e sắp đi có bé 24 tháng nên ko biết nên đi bus ko.
Xe Bus đấy là xe 45 chỗ. ko chạy ẩu đâu, chỗ ngồi thoải mái. Có trẻ nhỏ nên mặc áo khoác vì điều hòa lạnh lắm.

huadinhsao

Xe buýt
Tối ngày thứ 3 tại Đài bắc, nhà em lại ra Ximending ăn tối và lượn lờ mua trà sữa uống. Sau đó về khách sạn, dành sức khám phá Đài bắc ngày hôm sau và ra sân bay.

Ngày thứ 4 cũng là ngày cuối ở Đài bắc, sau bữa sáng ở khách sạn, em 1 mình đi lang thang quanh khu phố nơi khách sạn em ở. Khu phố này là ZhongZheng district, hay còn gọi là khu phố Chuyên về Camera (máy ảnh, máy quay) của Đài bắc.

Khu phố này nhà cửa nhìn cũ kỹ, đối lập hoàn toàn với khu Ximending hiện đại mới mẻ.

Toàn bộ các cửa hàng ở đây đều bán Camera, máy ảnh, máy quay,.. cũ mới đủ cả

Phía đối diện khu phố này là khu Taipei Main Station