[CCCĐ] Tự đi và khám phá Đài loan T6-2019

huadinhsao

Xe buýt
Chào các cụ/mợ nhà mình. Đài Loan thì các cụ nhà mình chẳng lạ gì, có người đi 1 lần, có người đi vài lần sẽ cho những cảm nhận khác nhau. Và để tiếp theo các chuyến đi trước của các cụ tranquang83 dmdviet , em xin chia sẻ cảm nhận và ít tư liệu hình ảnh về chuyến đi Đài này của mình.

Đài Loan vốn là 1 đảo quốc nhỏ chỉ cách Việt Nam 2h50ph bay. Em đi Đài Loan chuyến này do book đc vé của Vietjet, giá vé cả nhà 2 lớn + 1 bé mất tầm 12t khứ hồi đã bao gồm hành lý (tạm gọi là rẻ).

Hành trình đi của em trong 4 ngày, từ 30-5 đến 2-6, nhà em đi tự túc. Nhà em dành cả 4 ngày ở Đài Bắc mà ko di chuyển về Đài Chung, Đài Nam hay Cao Hùng vì đã có tham khảo bạn bè ở bên này thì đc tư vấn chỉ loanh quanh Đài Bắc là ổn, vì cảnh đẹp Đài ko có nhiều.

Em làm cái ảnh demo đã:

huadinhsao

Xe buýt
vé máy bay book xong xuôi. em book khách sạn. tiêu chí là ở trung tâm, gần ga tàu điện, gần cửa hàng tiện lợi và khu vui chơi cho cả nhà. Lượn booking.com em chọn được khách sạn Chairman Hotel gần Ga Trung tâm, đi bộ tầm 5ph.

Bên cạnh có 1 quán 711, phía sau khách sạn là 1 chợ cóc nhỏ, và cách 600m là khu phố đêm nổi tiếng Ximending. Giá cho 3 đêm là 3,5 củ.

Chỉnh sửa cuối:

huadinhsao

Xe buýt
Khách sạn đã cũ, phòng bé như khách sạn bên Nhật

Nhà em 2 lớn, 1 bé book phòng queen size nhưng cũng chỉ be bé như này.

Khách sạn có phục vụ ăn sáng, có 1 may mắn là nhà em gặp đc 1 bác gái người Việt làm giúp việc và nấu nướng ăn sáng cho khách lưu trú ở đó, nên thực đơn ăn giống Việt nam.

huadinhsao

Xe buýt
Xin thị thực Đài Loan bây giờ không còn là việc khó khăn. Do cả nhà em đã có Visa Hàn Quốc hồi đầu năm nên chỉ vào link: https://niaspeedy.immigration.gov.tw/nia_southeast , điền form online và in ra là xong.

Khi đến sân bay Đài Bắc thì trình giấy này cho nhân viên Hải quan là xong, thủ tục rất nhanh gọn.

huadinhsao

Xe buýt
Đổi tiền, em ra tiệm vàng Cầu giấy đổi ít Đài tệ, tỉ giá đổi hôm đấy là Đài Tệ 1 NTD = ~ 764 VND

Khi đổi chủ yếu sẽ lấy tờ 1000 tệ này, còn mệnh giá nhỏ hơn như 100 hoặc 500 tệ nếu các cụ có nhu cầu thì đổi nhỏ lẻ.

Mọi việc hoàn tất, cả nhà em chờ ngày lên đường.

tranquang83

Xe điện
Xứ Đài mua sắm cũng tốt mà. Lần đầu tớ vác 1 con Giant tận Kaohsiung về. Lần sau quẹt mòn gần hết thẻ tín dụng Hee hee

huadinhsao

Xe buýt
Ngày 1: Hà Nội - Đài Bắc

Em bay chuyến lúc 7h sáng. Nhà em lên T2 vào 1 buổi sáng ngày mưa.

Sau khoảng 2h50ph bay thì nhà em đến sân bay Đào Viên. Về cơ bản sân bay Đào Viên sạch sẽ và hiện đại, các biển chỉ dẫn rõ ràng, nhân viên An ninh Hải quan thân thiện, làm việc nhanh.

huadinhsao

Xe buýt
Cụ nào chơi cầu lông sẽ biết em này, No 1 thế giới.

Nhìn nữ tính thì như này ạ:

Còn nam tính thì như này:

huadinhsao

Xe buýt
Xứ Đài mua sắm cũng tốt mà. Lần đầu tớ vác 1 con Giant tận Kaohsiung về. Lần sau quẹt mòn gần hết thẻ tín dụng Hee hee
Em cũng tính mua 1 chiếc Giant rồi ạ, nhưng nhà chẳng ai mê đạp xe nên thôi. Em chỉ mua bánh dứa và ít đồ hải sản khô về làm quà. Giá mà chỗ hành lý em còn thừa mua tất Trà sữa bên đó về uống dần thì tốt quá. Lý do vì sao thì em sẽ post tiếp.

huadinhsao

Xe buýt
Ra khỏi cửa Hải quan, theo kế hoạch em ra Quầy thuê cục phát 4G đã thuê trước đó từ Klook với giá 200k VND cho 4 ngày ở Đài, quá rẻ mà mạng 4G rất nhanh.

Cục phát này làm việc rất ổn, do là Unlimited nên nhà em dùng 4G tẹt ga, 1 cục share tối đa đc 4 thiết bị. Em khuyên các cụ nên sài cái này, hay hơn là mua sim 3G/4G.

huadinhsao

Xe buýt
Thuê cục phát xong, em xuống dưới B2 mua vé tàu MRT đi về Ga trung tâm (Taipei Main Station).

Tàu thiết kế hiện đại, mỗi hàng ghế ngồi có bàn sạc điện thoại với các đầu cắm thông dụng hiện nay.

huadinhsao

Xe buýt
Trên đường từ sân bay về ga trung tâm

Ga Trung tâm - Taipei Main Station

còn đây là ga MRT ra sân bay

huadinhsao

Xe buýt
Về đến khách sạn và lấy phòng cũng là 3h chiều. Bác gái làm trong ks chỉ đi ra chợ cóc phía sau tìm hàng ăn uống. Vào chợ nhà em order hai bát mỳ bò :

Sợi mỳ tươi và to, thịt bò nhiều và cũng to nốt. Em ăn cũng khỏe mà ko ăn hết nổi 1 bát như này.

Ở đây họ có dưa muối như VN nhưng thái nhỏ và cho sẵn ra bát tô trên bàn, ớt chưng dầu, ai ăn thì tự lấy.

j23

Xe container
Chúc mừng gia đình cụ, chắc đã có chuyến đi ngon nghẻ :)
P/S: tuần trước vé VJ cho 3-4 tháng tới giờ chỉ 3.2M/người lớn, rẻ vãi. Em nhìn thấy cả cái chung cư của bà chị gái em đang sống ở cái ảnh cụ chụp khu New Taipei Metropolitan Park :D

license

Xe hơi
Chúc cụ chuyến đi vui vẻ.

anhviet088

Xe máy
chúc cụ có chuyến đi vui vẻ, em xin phép đánh dấu hóng tiếp

EnterC.vn

Xe hơi
Thích quá cụ nhỉ?

huadinhsao

Xe buýt
Chúc mừng gia đình cụ, chắc đã có chuyến đi ngon nghẻ :)
P/S: tuần trước vé VJ cho 3-4 tháng tới giờ chỉ 3.2M/người lớn, rẻ vãi. Em nhìn thấy cả cái chung cư của bà chị gái em đang sống ở cái ảnh cụ chụp khu New Taipei Metropolitan Park :D
Bên này chung cư nhiều, xây dựng đẹp.

Chúc cụ chuyến đi vui vẻ.
chúc cụ có chuyến đi vui vẻ, em xin phép đánh dấu hóng tiếp
Cảm ơn các cụ, em đi về rồi ạ. Giờ mới có thời gian rảnh để kể và chia sẻ với các cụ về chuyến đi.

huadinhsao

Xe buýt
Sau khi làm xong 02 tô mỳ bò to, em quay về khách sạn, ngay cạnh khách sạn có 1 cái 711 và 1 cửa hàng bán trà (có cả trà sữa). Em tạtj vào mua cái thẻ Easy Card và mua trà sữa uống.

Về cơ bản Thẻ Easy Card giống với thẻ Octopuss (Bát Đạt Thông bên Hongkong): thẻ này dùng cho hầu hết các phương tiện giao thông công cộng, cửa hàng tiện lợi hay trung tâm ăn uống foodcourt một cách dễ dàng thuận tiện mà còn được hưởng nhiều ưu đãi nữa!

Em và bà xã mỗi người làm 1 cái. À quên, trẻ em từ 5 tuổi trở xuống là đc miễn vé xe buýt và tàu điện của tất cả các chặng các cụ nhé.

huadinhsao

Xe buýt
Cốc trà sữa đàu tiên em uống ở Đài nó như này, giá là 30 tệ ~ 23k VND