[CCCĐ] Từ Địa đầu Lũng Cú đến đất Mũi Cà Mau...

U_oat maylanh

Xe đạp
Một bộ phim tài liệu ảnh công phu của bác Haiau, không nói câu gì hơn ngoài hai chữ bái phục. Em mời bác một ly (b), mong bác sẽ có những bộ phim tài liệu ảnh như thế nữa.

ngaynha

Xe tăng
Theo dõi bài của bác HA thấy quá khâm phục.
Chỉ riêng việc tường thuật lại tính từ bài post đầu tiên ngày 5-5-2008
đến bài Chuột đồng - Rắn ri voi ngày 3-6-2009..... hơn 1 năm giời tường thuật....
Thế mới thấy hết được công sức tâm huyết của bác HA.
Chả biết bao giờ em mới được 1 chuyển đi để đời như bác.
Kính bác 1 ly (b)(b)(b)

Cerwass

Xe tải
Bác Hải Au trốn vợ đi chơi nhé ! Bác ko mời em Volka em mách thằng Dũng Xuân để nó Thanh tra vụ này xem sao ?

hoangsonbs

Xe tải
Đọc bài của bác hoành tráng quá !

Ngồi đọc từ luc 10h sáng đến 3h chiều, quên ăn cơm, hi` hi`

Đất nước Việt Nam mình từ Bắc Vào Nam thật đẹp, phong cảnh, con người ...Sao mà yêu thế !

Anh em nếu có điều kiện nên đi nhiều tìm hiểu nhiều để cảm nhận cái đẹp của Quê hương mình.

Tôi yêu Việt Nam !

Cảm ơn bác đã chia sẻ !

khoadanh

Đi bộ
Nho .

Đến Phan Rang, không ít người phải than thở: Ôi! sao mà nắng lạ lùng. Tuy nhiên chính trong cái khắc nghiệt mà trời đất dành cho Phan Rang lại có một sự ưu đãi tuyệt vời mà chẳng nơi nào trên dải đất hình chữ S này có được, đó là cây nho, những vườn nho chạy dài ngút mắt, những chùm nho chín mọng, tròn căng.

Trồng nho là một nghề vất vả. Cây nho lại là một loại cây trồng đỏng đảnh “Nắng không ưa, mưa không chịu”. Vốn không phải là cây bản địa, nó du nhập từ xứ người về đây làm bạn với mít, xoài, cam, ổi… Và với sự hay lam, hay làm của những người nông dân xứ nóng, lâu dần cây nho đã trở thành biểu trưng khi ai đó nói về vùng đất xương rồng.

Vườn nho bạt ngàn ...

Và từ những quả nho chín mọng kia sẽ được ủ thành riệu nho thơm ngon nổi tiếng khắp nước ...
Cách làm rượu nho ở Phan Rang cũng giản đơn như con người xứ nóng, đầu tiên là lựa những trái nho ngon, loại bỏ những trái bị dập nát, rửa sạch để ráo nước rồi sau đó bóp nát trái nho ra, để nguyên cả vỏ và hột, bóp từng trái một rồi cho vào thạp theo công thức 3 - 1 (3kg nho, 1kg đường) cứ một lớp nho, một lớp đường, cho đầy chừng 2/3 thạp là được. Bịt kín miệng thạp rồi ủ chừng vài ba tháng đủ để cho xác nho phân hủy, kết hợp với đường để tạo ra một vị đậm đà của rượu.
Nhắm chừng rượu đã thành, dỡ nắp thạp ra, bạn sẽ cảm nhận được một mùi thơm bốc lên dậy mũi là có thể đem ra lọc lấy nước trong chứa vào chai. Rượu nho càng để lâu chừng nào càng ngon chừng đó. Đặc biệt việc ủ nho ở Phan Rang hoàn toàn không hề dùng bất kỳ loại men rượu nào để làm tác nhân, mà hoàn toàn dựa vào sự lên men vi sinh tự nhiên khi có sự phối ngẫu giữa nho và đường mía.

....
Rất vui bác đã từng lưu dấu tại mãng đất được mệnh danh Gió như Phan và Nắng như Rang này, nơi này là quê hương yêu dấu của em đó. Hiện em đang sinh sống và làm việc tại đây. Nếu có dịp bác qua đây một lần nữa alo cho em nhé. 0913184323 (Trường Khoa)

TinBV

Đi bộ
Bác chủ thớt đúng là trải nghiệm cuộc sống nhiều quá, Khâm phục bác, nâng lý chú bác một chén (b), em mới gia nhậm mong các đại gia chỉ giáo giùm em nghen!

linhnhaque

Xe đạp

Có cụ nào để ý, khi di chuột qua bức ảnh này thì như kiểu hình trừu tượng ấy. Chóng hết cả mặt :69::69::69::^):^):^)
Ừ nhỉ, cụ mà không nói thì em chịu, tks cụ nhé. Đi ngày học nhiều sàng:41::41:

HI_CLASS

Xe điện
Hâm mộ bác chủ thớt HAIAU qua trời ,ước gì ngày nào đó em cũng được đi như bác

bacnv

Xe buýt
Em cứ tưởng chỉ có bọn Mỹ mới có thủy quân lục chiến, mình cũng có thủy quân lục chiến hả cụ? Với lại theo số liệu mới công bố gần đây thì bộ đội mình đã hy sinh hàng vạn người ở Thành cổ Quảng trị và sông Thạch hãn đấy cụ ạ.

minhhai-819539

Xe đạp
đẹp quá bác ơi em đi mấy lần mà em quên ko chụp ảnh như bác đấy

thucphilips

Xe máy
Vote cho bác chủ thớt 1 phiếu! :6:

bikqui

Xe điện
Website
www.vuadeplop.com
Nhìn ngắm ảnh qua chuyến đi của Bác mà phát thèm lên đc :6::6::6:

Hà Giang.mảnh đất địa đầu cực Bắc của Việt Nam ,nơi có đỉnh Tây Côn Lĩnh cao lưng trời ,có cao Nguyên Đồng Văn nên thơ hùng vĩ ,có chợ tình Khau Vai đậm đà bản sắc...

....
cụ có chuyến đi thật tuyệt vời.

đen_kịt

Xe buýt
Đi thì quá tuyệt vời nhưng thiếu 1 cái là ngựa chiến của cụ thì chưa thấy show hàng

bacnv

Xe buýt
Bác Âu viết " Nhiều loại mắm, nên việc ăn kết hợp thế nào là một nghệ thuật. Ăn mắm cũng là một nghệ thuật: mắm bằm chưng với trứng và thịt ba rọi; mắm lóc chưng nước cốt dừa; mắm cá cơm trộn đu đủ; mắm chua ăn với thịt phay… nhưng ăn mắm sống phải dùng tay, ăn mắm ruột dùng đũa còn ăn mắm kho thì phải có rau đồng. Lẩu mắm phải có lươn nướng, cá kèo hoặc cá linh non. Cá kèo phải nhảy xoi xói, thịt nó thấm vô mắm vừa ngọt vừa béo, cặp thêm lát gừng và miếng chuối chát, đầu lưỡi cảm thấy mằn mặn, tê tê. Ăn như thế mới đã! Món mắm là ký ức của dân đồng rời quê nghèo lên thành thị".
Bác Âu ơi em nuốt nước bọt ừng ực đây này:'(:'(:'(

thuynma

Xe đạp
Lần đầu đọc topic của bác, Nhớ Quản Bạ - Hà Giang quá

trungnghia

Xe hơi
Sông Nho quế.....

Sông này rộng khoảng 30 m ,chảy rất xiết, bắt nguồn từ đất trung quốc ,đang có dự án làm thủy điện ở đây các bác ạ .....

Không phải 1 dự án mà có tới tận 3 dự án cơ bác ạ. Nhưng chỉ có 1 cái khả thi thôi. Đó là dự án thủy điện Nho Quế 3 đặt ở xã Khâu Vai (chợ Tình Khâu Vai), em mới làm trên đó về. :D