[CCCĐ] Từ địa đầu Lũng Cú, tới Đất Mũi Cà Mau

homthurac

Xe tăng
Em hỏi thăm là các khách sạn trên chuyến đi cụ đặt bằng hình thức nào ạ? Đặt trực tiếp hay là qua đại lí hay là qua các site trung gian (booking, agoda...)

Cụ đã triển cung tuần biên chưa ạ?
Kinh nghiệm cho em thấy là với những chuyến đi dài ngày và thong dong thì em không đặt ks trước vì trải nghiệm là trên đường đi chứ không hẳn là đích đến, đề phòng vì đặt phòng rồi nên phải cố đi cho kịp mà phải bỏ điểm này điểm khác. Còn những chuyến ngắn 4-5 ngày thì nên book trước. Tất cả chuyến đi em đều check qua agoda/booking.com trước, rồi gọi tới ks check phòng trực tiếp với lễ tân, nếu giá thấp hơn thì lấy, nếu cao hơn thì bảo ks là agoda rẻ hơn, mày lấy rẻ hơn thì tao trả tiền trực tiếp cho mày, còn nếu cao vậy thì tao trả qua agoda thì mày lại phải trả phí cho nó, tuỳ nó chọn. Thông thường nó sẽ Ok thôi, còn không thì đặt qua app agoda ý, mình đặt nhiều nó có discount cũng Ok lắm.

homthurac

Xe tăng
Em hỏi thăm là các khách sạn trên chuyến đi cụ đặt bằng hình thức nào ạ? Đặt trực tiếp hay là qua đại lí hay là qua các site trung gian (booking, agoda...)

Cụ đã triển cung tuần biên chưa ạ?
Cung Tây Trường Sơn cũng là một cung tuần biên ở miền Trung đấy, còn cung phía Bắc em cũng lượn rồi, chạy từ Quảng Ninh rồi vòng lên Lạng Sơn các kiểu… Chỗ này giáp cái hàng rào Trung Quốc, cũng vắng lắm, em thấy gờn gợn, hơi sợ. 😜

willboy

Xe buýt
Cung Tây Trường Sơn cũng là một cung tuần biên ở miền Trung đấy, còn cung phía Bắc em cũng lượn rồi, chạy từ Quảng Ninh rồi vòng lên Lạng Sơn các kiểu… Chỗ này giáp cái hàng rào Trung Quốc, cũng vắng lắm, em thấy gờn gợn, hơi sợ. 😜
Chắc đường đi Bình Liêu đúng ko cụ?

ZHZ

OFer Xuất sắc
Thực ra có thể là gần 200km luôn ấy cụ! Đường thì không khó đi đâu, nhưng chỉ không có người thôi, hoặc hãn hữu có gặp người nhưng mình nói họ không có hiểu và ngược lại. Trước khi đi cụ chỉ cần xem thời tiết, báo cho người nhà biết điểm bắt đầu của mình (từ Phong Nha nếu đi từ Bắc và Khe Sanh nếu đi từ Quảng Trị về). Hành trình sẽ kéo dài tầm 5 đến 6 tiếng, tùy tay lái. Nếu sau đó mà vẫn mất liên lạc thì chia thành hai tốp đi tìm, một theo đường ấy, một sang phía Lào bởi nếu mưa thì cụ sẽ bị trôi, mà trôi thì sẽ hạ cánh xuống chân dải Trường Sơn phía đất bạn Lào. :D
Em thích đi lắm mà nghe cụ kể thế này thì em đi xe máy chắc không được rồi cụ nhỉ?

ZHZ

OFer Xuất sắc
Đèo Lò xo là đoạn Đà Nẵng - Kon Tum, em cũng đi qua rồi, nhưng đường ấy còn lác đác có dân, nói chung cũng kinh cụ ạ.
Đi qua Tây Trường Sơn em còn gặp một chuyện tâm linh nữa, đi qua rồi mới dám thở phào cơ.
Cụ kể cái chuyện tâm linh này đi ạ! Em hóng 😚

ZHZ

OFer Xuất sắc
Như cụ biết, đường Trường Sơn là tâm điểm của mưa bom bão đạn khi xưa, xác người nhuốm đỏ dãy núi này luôn, nên ngoài các bia tưởng niệm cụ thấy dọc khắp cung đường, thì còn bao người lính, tnxp... nằm rải rác khắp nơi... mà không tìm thấy hết hoặc đã tan nát hết cả theo thời gian...
Đang đi em dừng lại cho bé đi vệ sinh, nhưng thấy bia ở ngay đó nên em bảo gấu bế bé ra khoảng trăm mét khuất tầm nhìn. Lúc bé tè xong thì chẳng hiểu lý do gì gấu em lại vứt đôi dép ở lại, đi chân trần suốt trăm mét đường bê tông vậy mà không hề hay biết. Sau khi đi tầm 10 km em dừng lại đi vệ sinh thì gấu nhớ ra quên dép ở đó nên quay lại lấy, đôi dép vẫn còn nguyên.
Vấn đề là khi gặp tất cả các bia tưởng niệm em đều dừng lại và khấn với tâm niệm được đi trên cung đường này hôm nay là nhờ có sự hi sinh của các anh chị và tỏ lòng biết ơn vô cùng. Và chỉ có đúng chỗ này em không dừng lại thôi, và lúc đó nghĩ là trời nóng quá, thôi không xuống nữa.
Vậy đấy, cụ hiểu chưa? Về check lại cam hành trình, vẫn sốc.
Vậy thì sợ thật cụ ạ! Thôi, em chả dám đi đường này đâu!

ZHZ

OFer Xuất sắc
Sau ươc mơ đi dọc chiều dài đất nước thì em lại có mục tiêu mới, là chinh phục tất cả các cung đường tuần biên. Đi trên cung đường tuần biên có một đặc điểm chung là vắng người, gần như chỉ có các trạm biên phòng thôi, không có sóng điện thoại Việt Nam (nếu ở đường biên giới phía Bắc) vì điện thoại tự động chuyển vùng sang mạng TQ, múi giờ cũng tự chỉnh sang giờ Beijing... Vì vậy, trên xe luôn phải có đồ ăn, nước uống và những đồ dùng sửa xe cơ bản...
Đây là một điểm trên đường tuần biên vùng Đông Bắc (Quảng Ninh), điểm đầu cho tuyến đường tuần biên dọc chiều dài đất nước.

Cụ có bài về chuyến đi này chưa ạ?

Nangmuaha1991

Xe hơi
Chúc cụ và gia đình nhiều sức khoẻ để trải nhiệm những cảnh đẹp của đất nước ta