[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Đường bộ

Xe điện
Cụ mợ xem từ A lếch xan Đờ Rốt / A lịch sơn Đắc lộ (Alexandre de Rhode) ân nhân của ký tự Việt thế nào ạ?

Đường bộ

Xe điện
Các cụ có cân nhắc từ A văng gác (Avant garde) (người đi tiên phong) không ạ?

Nhà cháu không rõ từ i đi ôt (idiot) phổ biến ở mức độ nào?

Vần I

I ốt - L'iode (F) - Iodine (E) -
In nốc - Inoxydable (F) -
In tơ nét (anh tẹc nét) - Internet (F) - Internet (E) - Cụ 4banhxequay chỉnh sửa.
Ion (hạt điện tích, nguyên tử) - Ion (F) - Ion (E) - Do Cụ Giao Thông đề xuất.

Chỉnh sửa cuối:
Mât OF 2 ngày mất luôn khá nhiều bài, tuy nhiên em cũng đã kịp cập nhật vào excel tới post #1922 các Cụ đang bàn về người lùn píc mê, gà lơ go, lợn yoóc sai, dân di gan...
Hôm nay em đi công tác nên tối về em sẽ sửa lại 3 trang đầu tiên vì trước khi OF teo em đã sửa nhưng sáng nay kiểm tra lại thì thấy 3 trang đầu tiên cũng tèo theo OF :-??

Ga Tay

Xe tăng
Em bổ sung mấy từ:
- Lạc xoong (đồ cũ, đồng nát): Auction (A)- bán đấu giá, người Pháp ở Miền Nam trước đây thêm mạo từ L' thành L'auction, người Việt phiên âm thành lạc xoong với ý nghĩa ban đầu là bán đấu giá, sau đó nghĩa của từ này biến đổi, chỉ đồ cũ và đồ đồng nát.
- Éc pét (bệnh): Herpès (F)

Từ này thì em thấy khả năng có nguồn gốc ngoại, mời các cao thủ chém thêm cho vỡ:
Đụn (cát): Dune (A), Dune (F)

BG25

Xe điện
Có lẽ các cụ mợ nên brainstorm lại vì những gì đã mất chắc không hồi phục được đâu ạ.

Nhà cháu hôm trước nói đến mấy từ Gà Lơ go (có cụ đã dịch cho là gà Leghore), lợn Yo óc sai (có cụ đã dịch cho là lợn của vùng Yorkshire bên Anh) ạ.
Vâng cháu hôm đó đã bàn đến Leghorn, Yorkshire & Digan (Rom, Rrom, Rroma), hy vọng cụ Hán lưu được cho các cụ khác đỡ nhức đầu.

Cháu cứ phọt lại tý, trúng thì trúng mà trượt thì trượt.
- A-xê-tôn = Acetone, chất lỏng không màu, bay hơi nhanh.
- Bi tê / buýt-tê, dùng ở cụm côn xe
- Bu-lông Xăng-tan = Bulon Central, khi bảo dưỡng phanh & moay-ơ thì sẽ gặp con bolon này.
- Ơ-rê-ca = "...Ông vui mừng chạy thẳng ra đường mà quên mặc quần áo, kêu to câu Hy Lạp: "εὕρηκα!" (đọc là "Ơ-rê-ca!", nghĩa là "Tìm thấy rồi!") " (theo Wiki)

Chỉnh sửa cuối:

hong.viwaco

Xe container
Lùn Píc-mê: Pygmy (F), Pygmy (E), пигмей (R)
Mât OF 2 ngày mất luôn khá nhiều bài, tuy nhiên em cũng đã kịp cập nhật vào excel tới post #1922 các Cụ đang bàn về người lùn píc mê, gà lơ go, lợn yoóc sai, dân di gan...
Hôm nay em đi công tác nên tối về em sẽ sửa lại 3 trang đầu tiên vì trước khi OF teo em đã sửa nhưng sáng nay kiểm tra lại thì thấy 3 trang đầu tiên cũng tèo theo OF :-??

Chỉnh sửa cuối:

Đường bộ

Xe điện

A lô - Allô (F) - Do Cụ Sodiachinh đề xuất.
A lô xô (đánh hội đồng) - À l'assaut (F) - Do Cụ Sodiachinh đề xuất.

Cụ Xe xem chữ Allô có lẽ nên viết là Allo thì phải hơn ạ.
Chữ A lô xô thì nhà cháu lại thường thấy dùng A la xô hơn đấy ạ.

Vâng cháu hôm đó đã bàn đến Leghorn, Yorkshire & Digan (Rom, Rrom, Rroma), hy vọng cụ Hán lưu được cho các cụ khác đỡ nhức đầu.

Cháu cứ phọt lại tý, trúng thì trúng mà trượt thì trượt.
- A-xê-tôn = Acetone, chất lỏng không màu, bay hơi nhanh.
- Bi tê / buýt-tê, dùng ở cụm côn xe
- Bu-lông Xăng-tan = Bulon Central, khi bảo dưỡng phanh & moay-ơ thì sẽ gặp con bolon này.
- Ơ-rê-ca = "...Ông vui mừng chạy thẳng ra đường mà quên mặc quần áo, kêu to câu Hy Lạp: "εὕρηκα!" (đọc là "Ơ-rê-ca!", nghĩa là "Tìm thấy rồi!") " (theo Wiki)
Hôm trước em đang quote lại post có bi tê & bu lông xăng tan của Cụ để chém thì teo :-??

Em đi công tác nguyên cả ngày hôm nay nên tối về em theo học các Cụ tiếp nhé :) 2 ngày qua em cũng sưu tầm thêm được mấy từ hay lắm \:D/

Đường bộ

Xe điện
Nhân thấy nich cụ rembachduong nhà cháu nhớ đến tên cây bạch dươngbe-riô-da, nhờ cụ Hong.viwaco chuyển sang tiếng Nga hộ (nhà cháu không có bàn phím Nga ạ).

Có một số nhà văn nổi tiếng ạ: Héc to Ma lô (Hector Malot), La Phông ten / Lã Phụng Tiên (La Fontaine) ...

Chỉnh sửa cuối:

Deming

Xe buýt
Hôm nay rao hộ bà chị con Iphone 5s màu grey 16G mới toanh trong hộp xách tay từ Mỹ, đã bị khóa bài do vi phạm nội quy là Rao hộ,

qua đó sực nhớ ra từ mà ngày xưa dùng nhiều mà không biết, đó là "Nguyên xi" hay "nguyên si" ý chỉ cái gì còn mới tuyệt đối 100%
em nghĩ nó bắt đầu bằng từ seal đọc là /si:l/ trong tiếng Anh nghĩa là dấu niêm phong, con dấu, cái triện,.... để khi đóng thùng hay dán bảo vệ ở cover một loại hàng hóa nào đó, mà khi khách hàng hoặc người mở ra kiểm tra thì còn nguyên seal

Các cụ ngó hộ iêm nhá....

Ga Tay

Xe tăng
Hôm nay rao hộ bà chị con Iphone 5s màu grey 16G mới toanh trong hộp xách tay từ Mỹ, đã bị khóa bài do vi phạm nội quy là Rao hộ,

qua đó sực nhớ ra từ mà ngày xưa dùng nhiều mà không biết, đó là "Nguyên xi" hay "nguyên si" ý chỉ cái gì còn mới tuyệt đối 100%
em nghĩ nó bắt đầu bằng từ seal đọc là /si:l/ trong tiếng Anh nghĩa là dấu niêm phong, con dấu, cái triện,.... để khi đóng thùng hay dán bảo vệ ở cover một loại hàng hóa nào đó, mà khi khách hàng hoặc người mở ra kiểm tra thì còn nguyên seal

Xi thì em nghĩ là từ tiếng Pháp: Cire
Ngày trước ở Pháp gửi thư cho nhau thường gắn xi vào phong bì để niêm phong, nguyên xi từ đấy mà ra chăng?
Mời các cụ khác cho ý kiến ạ.

Đường bộ

Xe điện
Từ này của cụ hay quá! Mà cụ Gà tây nhận xét đúng rồi ạ. Xi là Cire chứ không phải seal đâu ạ. Xi tiếng Anh là sealing wax ạ.

hong.viwaco

Xe container
Cháu nhờ anh Gúc giúp cụ ạ. Máy tính của cháu cũng không có bàn phím Nga:
Cây Bach dương:березах (R),bouleaux (F), birch trees (E)
Nhân thấy nich cụ rembachduong nhà cháu nhớ đến tên cây bạch dươngbe-riô-da, nhờ cụ Hong.viwaco chuyển sang tiếng Nga hộ (nhà cháu không có bàn phím Nga ạ).

Có một số nhà văn nổi tiếng ạ: Héc to Ma lô (Hector Malot), La Phông ten / Lã Phụng Tiên (La Fontaine) ...

Đường bộ

Xe điện
Cảm ơn cụ hong.viwaco.

Nhà cháu chợt nhớ đến các từ Nhà thờ Báp tít (Baptist), thánh Phao lồ (Phaolo) ...

hong.viwaco

Xe container
Cụ nhắc đến nhà thờ làm cháu nhớ ra từ A men: Amen (F, E) đã post lâu rồi mà cụ xe Ngựa chưa cập nhật nhỉ:(
Cảm ơn cụ hong.viwaco.

Nhà cháu chợt nhớ đến các từ Nhà thờ Báp tít (Baptist), thánh Phao lồ (Phaolo) ...

hong.viwaco

Xe container
Từ ông Bụt : Bouddha (F), Buddha (E)

Đường bộ

Xe điện
Cụ hong.viwaco: nhà cháu nghĩ từ Bụt không có xuất phát từ các thứ tiếng Ăng lê, Phú lãng sa, mà các thứ tiếng ấy cũng lấy từ tiếng Phạn, tiếng Ấn ra cụ ạ.

Bùi Thị Hà

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ hong.viwaco: nhà cháu nghĩ từ Bụt không có xuất phát từ các thứ tiếng Ăng lê, Phú lãng sa, mà các thứ tiếng ấy cũng lấy từ tiếng Phạn, tiếng Ấn ra cụ ạ.
Bụt = Budda
Bồ đề = Budda