[Funland] Tự Do Tài Chính Ở Tuổi 30

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Con cụ đã chọn nước chưa ạ?
Dạo này cả thế giới lạm phát, đi Mỹ đắt quá, mà giá usd lại lên.
Con nhà em thì lờ đờ ko nỗ lực lắm.
Hnay em bảo nó là mẹ sẽ cố kiếm tiền, con cố học nhưng tới khi chọn trường thì sẽ quyết.vì giờ kinh tế kém, thất nghiệp cao nên mẹ cũng cố thôi nhưng ko hứa chắc.
Em rung cây mãi mà con khỉ nhà em nó chả chuyển động gì cả.
Nó cho em mấy option, học bổng chính phủ thì đi Hàn, đỡ áp lực về tài chính cho bố mẹ. Nhưng em bảo, Ba ghét nhất bọn Hàn, nên đừng bao giờ con chọn.
Hỏi Canada thì nghe vẻ học phí nhẹ hơn Mỹ, nhưng nghe vẻ cu cậu không khoái canada. Mỹ thì em chưa có lực, Anh, Pháp thì lại càng không.
Em hẹn là sau 6 tháng nữa nếu ba thu xếp được thì chọn ra 1 nước, xác định cứ 1 tỉ/năm thì hẵng đi, chi phí đủ thì mới sống sót được ở nơi mà em vẫn gọi là "xảy nhà ra thất nghiệp".
Em có hướng cho cháu vào RMIT VN hơn, tối thiểu Ngoại Thương, vì ở VN, nếu có rủi ro về tài chính thì còn xoay xở được. Thời gian 4 năm, cũng là một quãng đường dài.

Smile1102

Xe container
Nó cho em mấy option, học bổng chính phủ thì đi Hàn, đỡ áp lực về tài chính cho bố mẹ. Nhưng em bảo, Ba ghét nhất bọn Hàn, nên đừng bao giờ con chọn.
Hỏi Canada thì nghe vẻ học phí nhẹ hơn Mỹ, nhưng nghe vẻ cu cậu không khoái canada. Mỹ thì em chưa có lực, Anh, Pháp thì lại càng không.
Em hẹn là sau 6 tháng nữa nếu ba thu xếp được thì chọn ra 1 nước, xác định cứ 1 tỉ/năm thì hẵng đi, chi phí đủ thì mới sống sót được ở nơi mà em vẫn gọi là "xảy nhà ra thất nghiệp".
Em có hướng cho cháu vào RMIT VN hơn, tối thiểu Ngoại Thương, vì ở VN, nếu có rủi ro về tài chính thì còn xoay xở được. Thời gian 4 năm, cũng là một quãng đường dài.
Vâng, nếu đã đi thì xác định phải có dòng tiền chắc chắn đủ để đảm bảo ko đứt gánh giữa đường.
Như em đầu năm nay vay ngân hàng 2.5 tỷ nên giờ vẫn đang trả nợ. Con học lớp 11 nên tầm 1.5 năm nữa là sẽ học đại học.
Vậy nên dù đang cố kiếm tiền cho nó đi học và nếu cứ duy trì mọi việc như hiện tại thì em vẫn có thể vừa trả nợ vừa cho nó đi học tuy nhiên hiện tại em đang bán nhà ở Dương Nội để thu tiền về cho nó đi học đây, đảm bảo kể cả mẹ có thất nghiệp thì con cũng ko thất học

Trục

Xe ba gác
Người OF
Vâng, nếu đã đi thì xác định phải có dòng tiền chắc chắn đủ để đảm bảo ko đứt gánh giữa đường.
Như em đầu năm nay vay ngân hàng 2.5 tỷ nên giờ vẫn đang trả nợ. Con học lớp 11 nên tầm 1.5 năm nữa là sẽ học đại học.
Vậy nên dù đang cố kiếm tiền cho nó đi học và nếu cứ duy trì mọi việc như hiện tại thì em vẫn có thể vừa trả nợ vừa cho nó đi học tuy nhiên hiện tại em đang bán nhà ở Dương Nội để thu tiền về cho nó đi học đây, đảm bảo kể cả mẹ có thất nghiệp thì con cũng ko thất học
Mấy cái vụ tốn bạc tỉ này thì mợ cũng nên tính cho kỹ, mọi con đường đều dẫn đến thành Rome mà (cơ hội phát triển sự nghiệp sau khi tốt nghiệp, đối với em học trong nước và du học là ngang nhau). Đầu tiên là phải biết được nhu cầu học của cháu để làm gì đã, nếu phù hợp thì đầu tư thôi.

Smile1102

Xe container
Mấy cái vụ tốn bạc tỉ này thì mợ cũng nên tính cho kỹ, mọi con đường đều dẫn đến thành Rome mà (cơ hội phát triển sự nghiệp sau khi tốt nghiệp, đối với em học trong nước và du học là ngang nhau). Đầu tiên là phải biết được nhu cầu học của cháu để làm gì đã, nếu phù hợp thì đầu tư thôi.
Em lại có quan điểm hơi khác ạ. Kiểu cho nó trải nghiệm thế giới và tuổi trẻ vẫy vùng thôi.
Nếu tính đến hiệu quả đầu tư thì học trường công VN là nhất.
Nhưng tuổi trẻ có 1 lần, chu du thiên hạ cho nó sướng.
Em có tiền thì lại ko muốn tk để lại zau này, mà muốn tiêu cho nó sớm vào trải nghiệm khi trẻ.
Vì thế bản thân em cũng vừa kiếm tiền, vẫn tk tiền nhưng vẫn đầu tư cho csong và 1 vài sở thích phù phiếm.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em lại có quan điểm hơi khác ạ. Kiểu cho nó trải nghiệm thế giới và tuổi trẻ vẫy vùng thôi.
Nếu tính đến hiệu quả đầu tư thì học trường công VN là nhất.
Nhưng tuổi trẻ có 1 lần, chu du thiên hạ cho nó sướng.
Em có tiền thì lại ko muốn tk để lại zau này, mà muốn tiêu cho nó sớm vào trải nghiệm khi trẻ.
Vì thế bản thân em cũng vừa kiếm tiền, vẫn tk tiền nhưng vẫn đầu tư cho csong và 1 vài sở thích phù phiếm.
Hì, mỗi nhà một cảnh, mợ thế là sướng hơn em rồi.
Em còn phải lo cho vài đứa em của nó nữa, nên không tính thì ra đê ở luôn. :D

Hà hay hát

Xe tải
30 tuổi vẫn vỡ mặt cày tiền

Smile1102

Xe container
Hì, mỗi nhà một cảnh, mợ thế là sướng hơn em rồi.
Em còn phải lo cho vài đứa em của nó nữa, nên không tính thì ra đê ở luôn. :D
Em với cụ trên 4x cả mà tự do tài chính còn xa lắm :D
Tính sơ tiền học mỗi đứa tầm 5 tỷ, 2 đứa 10 tỷ nên còn cày cuốc lâu dài.
Cụ giờ vất nhưng hậu vận lại đc con cháu đầy đàn :D

GuavaJuice

Xe đạp
Trừ khi cụ kiếm đc khoản thu bộc phát từ đầu tư như chứng, coin, đất không thì khó ạ. Đi làm kiếm tằng tằng thì đang guồng rồi khó thoát ra lắm, chỉ có bụp cái có 1 cục mới dễ nghỉ. Bạn em nhà bố mẹ làm công chức bình thường đi làm lương tháng được có 20 củ thôi, mà đấm coin với chứng đợt rồi ăn đậm cuối năm ngoái mo mua biệt thự 3x tỏi, tiền thì thoát kịp ôm 1 đống $ cất =) coi như cả nhà nghỉ phẻ ăn chơi với nhau

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Những thằng 30 tuổi mà tự do được tài chính thì nó lại chả thích tự do, mấy thằng lười trên răng dưới bút thì lại rất thích tính cua trong lỗ kiểu này :))
Kiếm đueocj thì càng ham, nhưng đó là số ít. Còn tự do tc thì chỉ gặp trong các lớp học với lại tut bán hàng