[Funland] Tự do tài chính, số tiền tích lũy để nghỉ hưu sớm

titcoi

Xe tăng
Nếu có 15 tỷ có thể nghĩ được mà
- Làm mãnh đất xây nhà cho thuê tháng kiếm tầm 30 củ e nghĩ khả thi, tiền thụ động này ăn tiêu thoải mái ko phải nghĩ.
- Mua hết vàng chôn gầm giường mỗi tháng bán 6 chỉ tiêu tẹt
Thằng cu F1 nó đào trộm mang đi tiêu thì cũng tẹt cụ ạ

Jetu

Xe điện
Kiếm tiền và tiêu tiền nhiều khi nó không logic với nhau đâu.

Cháu có sở thích hơi khác người là ngày nào tiêu càng ít tiền cháu càng thấy hạnh phúc.
Ít ra khỏi nhà là ít tiêu tiền:
- quần áo ko cần nhiều không cần đẹp,
- xe cộ thế nào cũng xong, ít đi ít xăng, ít phải tiêu dọc đường.
- ăn cơm mẹ nấu, vợ nấu là chính: miễn phí,
- nhậu nhẹt lê la ít, thỉnh thoảng trà lá với bạn bè,
- du lịch thì thích chi tiêu đơn giản dù đi rất nhiều,đi để chơi chứ chả đi để ăn
- đồ công nghệ, đồ cá nhân ít dùng xa xỉ, lựa chọn hợp lý, không ham hố lên đời khi còn dùng tốt
- khoản tốn nhất của cháu là nuôi con ăn học và du lịch gia đình: đi gia đình thì cần chọn chỗ đàng hoàng, ăn uống đáng hoàng.

Nhưng cụ chủ tính sống đến 90 e hơi nhiều, cháu cứ tám ước lượng 75-80 thôi, còn trời cho sống tới đâu vui tới đó, sống vui vẻ khoa học, kệ chả xoắn.
Hai cái đỏ đỏ có vẻ mâu thuẫn?

Bino

Xe điện
Nếu giữ nguyên mức trượt giá 7% thì cụ chỉ cần 10 củ Tỏi gửi tk là được rồi, mỗi năm gửi khách vip được 10%, cụ trích 7% cho vào gốc bù trượt giá, lấy 3% tương đương 300tr ở hiện tại để chi tiêu. OK
Thế này thì lúc ngỏm củ tỏi vẫn còn đống tiền. Phải làm sao tiêu hết tiền chứ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

TPS

Xe điện
Em cứ tưởng đã có thể nghỉ hưu sớm, Corona làm tài sản dự phòng của em xuống giá quá :(

Phuclongchau

Xe điện
Em mới có gần 40 cái xuân xanh thôi, nhưng nhiều lúc chán chán chỉ muốn nghỉ ngơi vui thú điền viên. Đọc sách thấy bảo muốn tự do tài chính thì phải tích luỹ được số tiền mình cần tiêu trong các năm còn lại.
Giả sử 1 năm em tiêu 300tr, nếu nhẩm qua thì thấy là số tiền cần cho 50 năm tới sẽ là 0.3x50=15 tỏi,nghe có vẻ cũng khả thi. Nhưng nếu tính tới yếu tố trượt giá của tiền, vd 1 năm là 7%, thì sau khi cho vào excel tính nó ra cộng dồn 50 năm lên tới 139 tỏi, tí em ngất, thôi lại phải quay lại cày cuốc tiếp thôi, ko nghỉ được.
Không biết em có tính sai ở đâu ko, cụ nào thông thái tư vấn giúp em cái
Đã vui thú điền viên mà cụ xơi tận 300củ/năm thì dự là cụ tính cho 50 năm là hơi quá,chỉ 20 năm thôi

knight26tn

Xe đạp
Tự do tài chính với e đơn giản chỉ là ko phải ăn cấp chính thu nhập của mình bị vợ giữ.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Vì lý do này, ở Mỹ có nhiều người giàu rồi nhưng vẫn đi làm nhân viên pha cà phê (barista), chạy bàn nhà hàng, thu ngân siêu thị bán thời gian, còn thời gian rảnh thì đọc sách, làm vườn, bán hàng online, v.v.
Cụ bịa ra hay lấy ở nguồn nào thế? Em không thấy người Mỹ nào giàu có mà làm bồi bàn cả.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Doanh nhân gì mấy cái loại này, ranh nhân thì có. Thừa hưởng gia sản của bố mẹ để lại suốt ngày ăn chơi đàn đúm không làm gì, nhà có mấy cái ở phố cổ hàng tháng đi thu lãi ăn không ngồi dồi thôi chứ làm cái gì.

Doanh nhân đúng nghĩa thật sự là đếch bao giờ có khái niệm nghỉ hưu non. Người càng nhiều tiền, càng thành công họ lại càng muốn làm cái gì đó hoặc mở rộng ra lĩnh vực mới để đóng góp cho xã hội, làm không hết việc chứ ở đó mà nghỉ hưu. Cụ chắc nghe hơi nồi chõ mấy thằng chém gió nó bốc phét ở cà phê vỉa hè phỏng?

Tôi biết con cái của nhiều đại gia, chúng nó tầm ngoài 30 tuổi thôi nhưng làm mửa mặt, vừa gánh vác việc kinh doanh gia đình vừa mở rộng lĩnh vực mới. Tiền đối với chúng nó chỉ là con số thôi. Chúng nó bảo suốt ngày hàng hiệu spa du lịch resort 5 * chán bỏ mẹ đi chứ có gì mà hay.

Bạn e đầy người nghỉ hưu từ 37, 38 tuổi. Họ có người doanh nhân giàu, thành đạt, hay có chỗ dựa dẫm vững - cơ bản là đều có nguồn thu ổn định mà chả phải làm gì, hoặc làm rất ít.

Mấy năm nghỉ hưu non có ông thì đi phượt 50 - 60 nước, ông thì học piano, học vẽ, chơi dù lượn, có ông chơi du thuyền... đủ trò. Nhưng bây giờ sau vài năm là đều đi làm lại hết. Cơ bản k hẳn là họ thiếu gì, mà họ thấy đi làm cuộc sống có ý nghĩa hơn.

Chilkan

Xe hơi
Em mới có gần 40 cái xuân xanh thôi, nhưng nhiều lúc chán chán chỉ muốn nghỉ ngơi vui thú điền viên. Đọc sách thấy bảo muốn tự do tài chính thì phải tích luỹ được số tiền mình cần tiêu trong các năm còn lại.
Giả sử 1 năm em tiêu 300tr, nếu nhẩm qua thì thấy là số tiền cần cho 50 năm tới sẽ là 0.3x50=15 tỏi,nghe có vẻ cũng khả thi. Nhưng nếu tính tới yếu tố trượt giá của tiền, vd 1 năm là 7%, thì sau khi cho vào excel tính nó ra cộng dồn 50 năm lên tới 139 tỏi, tí em ngất, thôi lại phải quay lại cày cuốc tiếp thôi, ko nghỉ được.
Không biết em có tính sai ở đâu ko, cụ nào thông thái tư vấn giúp em cái
Đầu tiên là cụ nghĩ sống đến được 90 hay sao, tuổi thọ bình quân của VN có 79 thôi

Thứ 2, em chạy excel ra có 121 tỷ thôi.

Thứ 3. nếu bây giờ em có 15 tỷ, mỗi năm em rút ra 300 triệu + 7% trượt giá, số còn lại em gửi tiết kiệm lấy lãi 7% /năm thì số tiền này đủ cho em tiêu trong 15 năm

=)) =)) =))

Kết luận của em là

1. Cụ chủ không biết tính

2. 15 tỷ là đủ nghỉ hưu sớm

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Cái khái niệm " tự do tài chính " bùng nổ cách đây dăm bảy năm trở lại, từ mồm mấy ông đang làm công ăn lương chuyển sang làm freelancer hoặc mấy ông viết sách dạy làm giàu, diễn giả kiểu Thành Long... chứ có cái mẹ gì đâu. Người ta từ trước tới giờ làm việc tiết kiệm để dành dụm cho tuổi già thì là tư tưởng có từ rất lâu rồi, tây ta đều thế cả. Từ thế hệ ông bà, cha mẹ em các cụ đã biết tiết kiệm để mua nhà, mua đất hoặc gửi tiết kiệm rồi.

Dạng kiểu như chủ thớt rất nhiều, điển hình là : làm thuê, công việc không như ý luôn bị bất mãn, lương thấp. Muốn có tiền tiêu không phải làm gì để thoát khỏi vòng luẩn quẩn cơm áo gạo tiền. Chứ hỏi mấy ông có chuyên môn, lương cao, đam mê công việc thì chả ông nào thích nghỉ hưu đâu. Mà ăn chơi mãi cũng chán bỏ mẹ, con người phải làm việc, phải vận dụng đầu óc thì mới minh mẫn và khỏe mạnh được.

F&G

[Tịch thu bằng lái]
Em bán xe măm rồi làm kiếm được vài chục củ, đủ tiền nghỉ hưu sớm

Chekmate

Xe điện
Em giờ tiêu tháng 10tr, năm 120tr. Tức là nếu tính vo trong 50 năm tới em sẽ tiêu hết 6 tỏi. Đây là ko tính lãi suất, trượt giá, lạm phát gì cả. Cũng tức là ko tính nếu em có tiền gửi bank thì có được hưởng lãi suất. Có điều em còn 2 cái tàu há mồm mỗi tháng ngốn mất của em 2 chục tr nữa nên cũng muốn nghỉ hưu cho đỡ stress, tóc đỡ bạc mà chưa nghỉ được. Cố cày 20 năm nữa hết trách nhiệm với đội tàu há mồm là em nghỉ.

Phongcach

Xe tải
có 15 tỏi gửi ngân hàng mỗi tháng rút 120 củ tiêu thế tiêu hết ko hả cụ?

mogan

Xe buýt
Lao động làm cho con người bận rộn để quên đi cái chết đến gần, nghỉ ngơi chỉ để phục hồi năng lượng mà làm tiếp.Em 45 rồi mà chơi 1 ngay là chán lắm( trừ khi đi du lịch nghỉ dưỡng cùng gia đình)

mourista

Xe tải
Cái khái niệm " tự do tài chính " bùng nổ cách đây dăm bảy năm trở lại, từ mồm mấy ông đang làm công ăn lương chuyển sang làm freelancer hoặc mấy ông viết sách dạy làm giàu, diễn giả kiểu Thành Long... chứ có cái mẹ gì đâu. Người ta từ trước tới giờ làm việc tiết kiệm để dành dụm cho tuổi già thì là tư tưởng có từ rất lâu rồi, tây ta đều thế cả. Từ thế hệ ông bà, cha mẹ em các cụ đã biết tiết kiệm để mua nhà, mua đất hoặc gửi tiết kiệm rồi.

Dạng kiểu như chủ thớt rất nhiều, điển hình là : làm thuê, công việc không như ý luôn bị bất mãn, lương thấp. Muốn có tiền tiêu không phải làm gì để thoát khỏi vòng luẩn quẩn cơm áo gạo tiền. Chứ hỏi mấy ông có chuyên môn, lương cao, đam mê công việc thì chả ông nào thích nghỉ hưu đâu. Mà ăn chơi mãi cũng chán bỏ mẹ, con người phải làm việc, phải vận dụng đầu óc thì mới minh mẫn và khỏe mạnh được.
Lại thêm 1 cái đầu gò người khác vào hệ quy chiếu của mình và ra kết luận. Bước ra khỏi nhà đi đây đi đó nhiều hơn đi cụ êi