[Funland] Tự dưng mất 43 củ trong TK Vietcombank

cuadong

Xe buýt
Dân IT nhưng kỹ năng kém quá, đổ cho hack database của momo, nhưng thằng hack này nó kém, hack được 1 đống data của momo nhưng lại thịt đc mỗi 1 nạn nhân rồi rồi im luôn
Ít ít chứ làm mạnh có mà xích nhanh rồi bác

fxxevolution

Xe hơi
Chắc nạn nhân đăng nhập máy tính cái này là mất cookies nó đăng nhập máy khác và ngâm 1 thời gian sau mới rút tiền

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Momo làm mất tiền của khách hoặc có liên quan đến việc mất tiền của khách thì ko phải lần đầu.
Trước em có lần dùng zalopay liên kết tk ngân hàng để thanh toán. Xong lúc thanh toán ko được mà vẫn trừ tiền. Rồi thằng nọ đổ lỗi cho thằng kia mãi ko xử lý. Mà tiền cũng ko nhiều nên sau đành mất tiền cho chúng nó. Từ đó *** bao giờ chơi với mấy thể loại ví điện tử nữa.
Do lỗi giữa Zalopay với bank. Ko chuyển đc nó lại back lại mà.
Em bị 1 lần quẹt bát tái chín ở Thanh Hà
Zalopay nó báo đã xong, VPBank cũng gửi tin nhắn OTP lọ chai, đã hoàn thành giao dịch
Thu tiền thì ko thấy tiền đâu
Em phải mở app Vpbank thì ko thấy trừ tiền, nó lại back lại
Lúc sau cả 2 app báo giao dịch hủy vì lỗi gì đó
Em dùng luôn app Vpbank cho xong luôn.
Còn bị chậm chuyển thì mấy lần, bên chuyển cũng báo đã chuyển cho em, show cả thông báo, em đợi 20 phút mới thấy tiền. 1 lần đúng trưa hôm sau. Bố khỉ.

Lei Guog Yung

Xe tải
Do lỗi giữa Zalopay với bank. Ko chuyển đc nó lại back lại mà.
Em bị 1 lần quẹt bát tái chín ở Thanh Hà
Zalopay nó báo đã xong, VPBank cũng gửi tin nhắn OTP lọ chai, đã hoàn thành giao dịch
Thu tiền thì ko thấy tiền đâu
Em phải mở app Vpbank thì ko thấy trừ tiền, nó lại back lại
Lúc sau cả 2 app báo giao dịch hủy vì lỗi gì đó
Em dùng luôn app Vpbank cho xong luôn.
Còn bị chậm chuyển thì mấy lần, bên chuyển cũng báo đã chuyển cho em, show cả thông báo, em đợi 20 phút mới thấy tiền. 1 lần đúng trưa hôm sau. Bố khỉ.
Em cũng bị mất 250k cũng chẳng đòi được như cụ trên... bọn nó toàn đôi trối không à.

babypimp

Xe hơi
Khi nào cụ đi mua xăng xe máy, mà vào giờ cao điểm cụ phải chờ 10 phút để một bạn trẻ tân thời quẹt quẹt trả tiền xăng, trong khi tiền mặt chỉ mất 5 giây, cụ sẽ nghĩ khác đấy.

Chưa kể là sau cái bạn 10 phút đó thì có 1 bạn chờ trước cụ cũng nhăm nhăm cái điện thoại để chuyển tiền thì càng cáu tiết
Em còn gặp nhiều trường hợp gửi xe 5 6k cũng QR cơ. Mà dưới hầm 3 4G hay chập chờn. Bao nhiêu lần cà dòng xe dài dằng dặc chờ 1 người loay hoay đằng trước.

TT ko dùng tiền mặt có tiện thật đấy nhưng nên đừng lạm dụng thái quá.

cnvui2106

Xe buýt
Em còn gặp nhiều trường hợp gửi xe 5 6k cũng QR cơ. Mà dưới hầm 3 4G hay chập chờn. Bao nhiêu lần cà dòng xe dài dằng dặc chờ 1 người loay hoay đằng trước.

TT ko dùng tiền mặt có tiện thật đấy nhưng nên đừng lạm dụng thái quá.
Quá chuẩn 👍

niceshot

Xe container
Em cũng từng có câu hỏi tương tự là tại sao bọn in tiền giả ngu thế sao toàn in tiền to để bị phát hiện? Sao không in tiền 10k để khỏi bị phát hiện đi:D
Nó hack ít để ngân hàng có thể đổ cho khách hàng đó thôi. ( đây chỉ la ngu kiến của em nếu không phải mn bỏ qua)
Cụ đã tự nhận rồi nên em đồng ý bỏ qua :))

BMW X11

Xe tăng
Cái này chủ yếu do lỗi từ phía cửa hàng bán xăng chứ ko phải do khách hàng (khách yêu cầu ttoán bằng quẹt QR thường là người có kinh nghiệm mở app và quẹt nhanh).
Thay vì dùng pos cầm tay lẽ ra nhà xăng phải có thêm mã QR dán khắp nơi để khách hàng quẹt 1 cách dễ dàng, chứ ko phải làm thủ công từng khách một như cụ diễn tả ở trên.
Cái này tương tự như thu phí ko dừng trên cao tốc VETC, ePass, hồi đầu khách hàng đòi trả tiền mặt vì lý do ko quen sử dụng app, ít đi cao tốc, v.,v.... Trạm thu phí cao tốc không bị nhà nước ép thì đương nhiên cũng không muốn thu tiền bằng máy tự động vì khó bề abc xyz...
Mời đây e qua Thái đã lắp máy quét nhập xuất cảnh bằng QR (tùy chọn), vào cửa trước trạm soi an ninh cũng đã chuyển qua 100% quét mã QR, nhiều hãng bay quốc tế cũng đã chuyển qua quét mã QR (tùy chọn) cho hành khách lên máy bay thay vì các nhân viên kiểm soát vé giấy, tóm lại nhanh gọn tiết kiệm thời gian rất nhiều nhờ quét mã QR. Chỉ là nhà vận hành dịch vụ có muốn đầu tư và sử dụng hình thức này hay ko mà thôi.
Như tôi thấy, nhân viên cây xăng phải nhận và hoàn trả tiền mặt cho chủ cây xăng, nên họ phải có Tài khoản + mã QR của họ riêng, bác ạ.
Do đó, không dán tùm lum ở mọi nơi được.

Còn những ví dụ bác đưa ra, tốt thôi, nhưng để tránh việc ùn tắc, dù với nghĩa nào, họ có nhiều đường dẫn và nhiều thứ khác hỗ trợ.
Còn cái QR Code cá nhân, có độc 1 cái thôi.

buikhacthinh

Xe tăng
Mình dùng ví Momo vì nhiều giao dịch phải thanh toán qua ví Momo như mua App trên Store...Lazada. Mấy vụ này thấy khó hiểu quá.

Tĩnh Lặng

Xe tải
Cháu dân nghèo, ít tiền. Rút ra đút túi cho chắc.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em hóng thôi
E lại thói quen dùng tiền mặt
Đi đổ xăng mà đợi các cháu ck 30k 50k … rồi ko có mạng, app lỗi … mẹ sốt hết cả ruột
công nhận
trẩu mua cuộn băng dính cũng quét quẹt
chán

1/ Ngưới ta có quyền làm tất cả những gì mà pháp luật hay có quy định không cấm.
2/ Do VN chưa có, hay có mà không áp dụng, nên mới có nhưng hệ lụy như hai bác nói chứ ở S'pore, mọi giao dịch (khoản thanh toán) trên 20 SGD mới cho thanh toán bằng thẻ tín dụng nếu không thì vẫn thanh toán được nhưng người mua (tiêu dùng ) phải chịu phí cà thẻ.
Ta cứ thử áp dụng cái quy định này ở VN coi sẽ ntn?

Còn việc chờ hay đợi là chuyện đương nhiên, ráng vui vẻ mà chờ, miễn là nó không "chen hàng lấn quầy" là OK.

Chỉnh sửa cuối:

Tĩnh Lặng

Xe tải
Đã giao dịch qua mạng thì kiểu gì cũng có xác suất bị hack. Em tháng trước cũng mất 2 củ vì game online do con bé cài game và chơi. Lỗi do mình trước tiên, nhưng bảo mật ngân hàng thì em đánh giá là kém vì vân tay em và con không thể khớp 100% được, ngân hàng big 4 nhé cccm
Vân tay nó ở máy của cụ chứ ạ.

bảo châu

Xe điện
Em hóng thôi
E lại thói quen dùng tiền mặt
Đi đổ xăng mà đợi các cháu ck 30k 50k … rồi ko có mạng, app lỗi … mẹ sốt hết cả ruột
Giống em hôm gặp 1 cháu chắc sv đổ 1 lít xăng xong chờ lôi ipad ra quét QR, chờ mạng, chờ nhân viên kiểm tra nhận tiền, trời nóng bức nên người mình nóng phừng phừng luôn.

Skoda_Favorit

Xe container
Hi các cụ mợ! Vậy kết cục vụ hack 43 củ là ntn nhỉ? Tks

AnhViVu

Xe điện
Vân tay nó ở máy của cụ chứ ạ.
Vân tay thì máy nó có nhưng khi thanh toán vẫn phải scan vân tay để máy nó xác nhận trùng khớp.
Có thể bác kia trong 1 lần thanh toán trước đó đã lỡ click vào chọn lựa kiểu “do not ask again on this device” nên thiết bị chấp nhận thanh toán luôn mà không đòi vân tay.

Lei Guog Yung

Xe tải
in 10K có đủ chi phí làm giả k cụ? có phải đem nhựa rồi in phun lên đâu. Lỡ ai đó cho vào máy đếm tiền là n nhả ra ngay tiền giả, nên tỷ lệ bị phát hiện cũng ngang ngang nhau mà thôi.
Cụ chỉ tiêu ngoài chợ, đem vào siêu thị là cuối buổi lòi ra cụ đem tiền giả đi tiêu thụ ngay lập tức. Cụ sẽ đc khoanh vùng và vào chuyên án, bất kể cụ có in 5K đi nữa.
Còn thể loại tiền giả mà nhìn mắt mà phân biệt thì em nghĩ thằng làm tiền giả quá liều :v làm càn.

Bank dễ hack thế thì hack mua lấy mấy chục tỷ mua BTC, có mà giời mà lần. Việc tiêu thụ tiền ăn cắp mới khó, còn việc ăn cắp tiền dễ hơn rất nhiều.
Ăn vụ nhỏ nó không dễ đi tù cụ à. Chứ ăn vụ lớn dễ bị bế đi lắm. Thi thoảng làm vụ bé bé rồi dung đùi...
Giống như nhân vật nổi tiếng Phục Phục của cõi off đó thôi ạ.