[Funland] Tự dưng mất 43 củ trong TK Vietcombank

Batman

Xe điện
Thế cụ toàn tiền mặt hay mỗi lần dùng lại thao tác đủ các bước để liên kết , rồi ck tiền sang ví ?? Vd: grab cần ví moca, shopee là shopee pay, zalo là zalopay ...
E thấy nhiều cụ bên trên cũng nói tuyệt đối ko lk với ví nào ? Mà chưa hiểu rõ ? :-? :-?
Em chỉ banking trực tiếp từ tài khoản sang tài khoản cần thanh toán thôi ạ.
Giờ trà đá còn quét được mã thì có trở ngại gì trong việc thanh toán đâu cụ.
Đội shiper nó toàn thả hàng ở nhà, tiện lúc nào có người thanh toán thì banking cho nó.

xe lôi

Xe tăng
Momo link thẻ credit thanh toán bt không cần nạp cũng được và cũng cần có mặt cụ thì momo nó mới mở chứ có phải ai cũng mở được đâu
E thấy thanh toán qua vcb bằng apple pay nó toàn trích nợ trước,sau đó mới trừ,khoảng 1 hay vài ngày mới trừ tiền.Vậy là cũng thêm 1 bước an toàn hơn đúng ko?

dracula_bg

Xe điện
Theo logic thông thường là vậy vì NH phải bỏ ra số tiền ko ít để phát triển hoặc mua phần mềm, tuy nhiên trên thực tế thì điều gì cũng có thể xảy ra cụ ơi.
Nhiều khi App Ngân hàng ko lỗi nhưng những lỗ hổng của hệ điều hành, của DB ... lại là công cụ để hacker tấn công đó. Mà những cái đó thì lúc nào cũng có, nếu các NH ko cập nhật các bản vá là dễ ăn đòn lắm đó.
Vụ này hay, để theo dõi xem thế nào.
cụ cứ đùa zai, có thể tấn công dạng zero day thì còn có thể, chứ Ngân Hàng mà lại không cập nhật thì mơ hồ quá cụ ơi, họ còn có riêng bộ phận kiểm soát nội bộ, và việc update security thì cực kỳ quan trọng rồi, làm gì có chuyện không update.

Isu_zu

Xe container
Các cụ cứ ví dụ trường hợp thiểu số ra rồi nói thì ko hợp lý. Xu hướng tất yếu là thanh toán ko tiền mặt rồi. Cụ thử tưởng tượng cái người đang loay hoay ck ấy họ ko có tiền lẻ, thu ngân họ cũng phải mất thời gian đếm tiền và tìm tiền để trả, ai cũng tiền mặt thì tổng thời gian cho thanh toăn tiền mặt chắc chắn lâu hơn gấp mấy lần ck.
Nên cởi mở và thoải mái đi các cụ
Xu hướng nào thì cũng ko thể bắt người khác chờ vì lí do cá nhân. Thẻ và tiền mặt luôn có cả 2, tiện gì dùng nấy. Tết nhất xếp hàng mà chờ 15p để 1 người vào app, ai chả nổi điên???

3077

Xe container
E thấy thanh toán qua vcb bằng apple pay nó toàn trích nợ trước,sau đó mới trừ,khoảng 1 hay vài ngày mới trừ tiền.Vậy là cũng thêm 1 bước an toàn hơn đúng ko?
Cụ thử add credit vào momo xem nó có thế không

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Dùng mấy cái ví kiểu Momo này được gì mà mọi người vẫn dùng nhỉ? App Bank giờ nó thiếu cái gì mà còn phải liên kết với 1 ông ví khác nữa.
Dùng các ví vì không muốn các giao dịch nhỏ lè được kế nối thẳng với app của ngân hàng thôi mà; Lúc này ví như tài khoản trung gian, không có nhiều tiền, mất vì thiệt hại thấp!

phuongmit

Xe cút kít
Bản chất chuyển tiền vào ví là chủ tk phải cấp phép thì tiền nó mới đi vào ví dc. Nhiều người cứ thấy mất tiền mà chưa biết nguyên nhân nhưng cứ sợ rúm đuýt lại với kêu tẩy chay ví đã rồi tính sau ;))

dracula_bg

Xe điện
Sao không chuyển khoản qua Ngân hàng cụ nhỉ, chắc là momo liên kết với số đt nên tiện hơn?
Vâng em cổ lỗ nhưng sắn sàng đưa thẻ visa quẹt vài chai nước chứ ko thích đứng mở ứng dụng với cái hệ thống mạng bập bõm để trả 20k, cho ông sau chờ mòn dép. Công nghệ mấy cũng phải biết linh hoạt để thuận tiện cho mình và cho cả người khác. Đấy chỉ là 1 ví dụ rất cụ thể về sự bất tiện mà người khác dùng CN mang lại cho mình đấy cụ.
Em thì không có ví viếc gì hết nhưng tất cả các loại Visa HSBC, Citi...ngập túi, nếu đổ xăng cây của Petrolimex mới thấy nó tiện thế nào, bơm bao nhiêu, đưa thẻ đập vào phát đi ngay nhanh trong tích tắc.
thẻ visa mà nhiều quá cũng nguy hiểm đấy cụ, thế nên đa phần em chỉ để 1 thẻ hay quẹt trong ví thôi ạ, nhiều thẻ quá nhỡ rơi 1 thẻ nào đó mình không để ý, cái nguy hiểm của thẻ visa là quá nhanh nên nguy hiểm, chỉ nửa giờ bị mất thẻ không kịp khóa thì dễ mất tiền ngay.

dongnat123

Xe container
Bác nên xem.lại. Có thể con bác biết pass và dùng pass. Các tk cần bảo mật nói chung và trên đt nói riêng thì luôn // 2,34 phương thức bảo mật:
Vân tay.
Khuôn mặt.
Hình vẽ.
Mật khẩu dạng ký tự.
Và 1 trong các phương thức trên đều như nhau.
Password tài khoản thì bọn trẻ con nhà em không biết. Em hỏi cháu thì khi chơi game nâng cấp lên đời chỉ hiện lên bảng chấp nhận thanh toán không ghi số tiền, sau đó bấm vân tay là xong. Dĩ nhiên lời con trẻ thì cũng không biết thế nào nên em rút kinh nghiệm không cho mượn ĐT nữa

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em dùng cả Momo cả shoppepay cả zalopay
Liên kết VPBank
Thanh toán thì nó ko cần OTP chỉ quét vân tay
Nhưng Momo hay bị lỗi nhất
Báo đã trừ tiền nhưng ko chuyển đc
Nếu tài khoản bank liên kết chưa bị trừ thì là chưa chuyển đc
Sau nó lại back lại
Khi nào Momo hết lỗi thì mới chuyển lại đc

4X4=16

Xe điện
thấy bảo giờ công nghệ cao lắm, không cần dụ cài app hay click đường link mà chỉ cần kick vào ảnh thôi là dính ngay, nó tự động cài app vào đt.

Đá Ốp Lát

Xe điện
thấy bảo giờ công nghệ cao lắm, không cần dụ cài app hay click đường link mà chỉ cần kick vào ảnh thôi là dính ngay, nó tự động cài app vào đt.
iPhone cài bằng niềm tin

Goya

Xe buýt
Vâng em cổ lỗ nhưng sắn sàng đưa thẻ visa quẹt vài chai nước chứ ko thích đứng mở ứng dụng với cái hệ thống mạng bập bõm để trả 20k, cho ông sau chờ mòn dép. Công nghệ mấy cũng phải biết linh hoạt để thuận tiện cho mình và cho cả người khác. Đấy chỉ là 1 ví dụ rất cụ thể về sự bất tiện mà người khác dùng CN mang lại cho mình đấy cụ.
Em thì không có ví viếc gì hết nhưng tất cả các loại Visa HSBC, Citi...ngập túi, nếu đổ xăng cây của Petrolimex mới thấy nó tiện thế nào, bơm bao nhiêu, đưa thẻ đập vào phát đi ngay nhanh trong tích tắc.

Các cụ cứ ví dụ trường hợp thiểu số ra rồi nói thì ko hợp lý. Xu hướng tất yếu là thanh toán ko tiền mặt rồi. Cụ thử tưởng tượng cái người đang loay hoay ck ấy họ ko có tiền lẻ, thu ngân họ cũng phải mất thời gian đếm tiền và tìm tiền để trả, ai cũng tiền mặt thì tổng thời gian cho thanh toăn tiền mặt chắc chắn lâu hơn gấp mấy lần ck.
Nên cởi mở và thoải mái đi các cụ
Cụ Vietsonic nói đúng ý em muốn trả lời cụ, Xu hướng tất yếu thì không chống lại được đâu.

Em dùng face id để đăng nhập xong quẹt qr code, rồi dùng face id ck, lúc nào cũng ck trong chưa đến 1p. Cái ví dụ cụ thể của cụ là do ý thức của người dùng rồi, còn nếu do app ngân hàng chán thì dần dần các app sẽ phải thay đổi cho kịp thời đại. Sau này em đoán là rồi sẽ phải đổi thành thanh toán 1 chạm như applepay hết.

Cụ cũng nên hạn chế đưa thẻ visa quẹt chai nước vì dễ bị ăn cắp thông tin thẻ lắm. Em vừa bị hack thẻ tín dụng xong, bọn hack thẻ nó dùng mua web amazon nhưng may nó không biết exp date nên em chưa mất tiền. Giờ mà quẹt thẻ thì em chỉ dùng apple pay, không dám đưa thẻ trực tiếp.

lotus23

Xe hơi

Nếu nhìn một cách hệ thống thì VCB bị nhiều phốt tự dưng mất tiền rồi cccm ợ.