[Funland] Tự dưng thấy hoang mang cho nhà giàu ?!

mmxhung

Xe điện
Gửi tiền tk ngân hàng thì mình cầm sổ giấy về, sổ giấy mình cầm trong tay thì sao lại có chuyện mang đi thế chấp được. Vụ việc này chắc có uẩn khúc gì đây
Chuyên cho vay đáo hạn NH, sổ giấy đưa cho đối tác giữ nên khi không đáo hạn được thì gặp rủi ro.

bimbim5656

Xe container
vậy cụ cho hỏi cái vụ Eximbank trong SG ấy, cũng toàn giao dịch ở nhà khách hàng, sau tay phó GĐ bỏ trốn ấy; vậy sao NH vẫn phải đền KH??
Vụ đấy e k rõ lắm. Chắc là do uy tín bank, qh và may mắn :)

IP man

Tháo bánh
Gửi tiền tk ngân hàng thì mình cầm sổ giấy về, sổ giấy mình cầm trong tay thì sao lại có chuyện mang đi thế chấp được. Vụ việc này chắc có uẩn khúc gì đây
Hoá ra vụ này từ rất lâu rồi và 4 ngân hàng dính đòn, tất cả đều là 1 nhóm với nhau, chẳng nhẽ là do trùng hợp hết?

Theo thông cáo từ ngân hàng, giữa năm 2018, nhóm khách hàng, trong đó có ông Đặng Nghĩa Toàn, Nguyễn Thị Hà Thành, ông Triệu Hùng Cường và bà Triệu Thị Tuyết Trinh (2 anh em ruột) đã bắt đầu giao dịch tại Ngân hàng TMCP Việt Á - VietABank, mở sổ tiết kiệm đồng sở hữu.
Ngay sau khi mở sổ tiết kiệm đồng sở hữu, những người này thực hiện ngay việc vay cầm cố các sổ tiết kiệm trên (trong cùng ngày gửi hoặc ngày hôm sau với số tiền vay từ 95% đến 98,5% giá trị sổ) và việc giải ngân vay cầm cố đã được thực hiện vào chính tài khoản của những khách hàng nêu trên. Bằng cách này, doanh số giao dịch mở sổ tiết kiệm lên đến hàng trăm tỉ đồng nhưng số tiền thực gửi còn lại rất ít (chênh lệch giữa tiền gửi và tiền vay); đồng thời, có chuyển tiền qua lại lẫn nhau. Trong đó có chuyển và nhận tiền với Nguyễn Thị Hà Thành trên hệ thống ngân hàng Việt Á tại các chi nhánh khác nhau (Công an Hà Nội khẳng định Nguyễn Thị Hà Thành không phải nhân viên của VietABank).
Đến thời điểm hiện tại, các sổ tiết kiệm liên quan đến nhóm đối tượng trên đã được cầm cố cho các hợp đồng vay nêu trên tại VietABank và ngân hàng có đầy đủ chứng từ chứng minh việc chuyển tiền qua lại lẫn nhau giữa các đối tượng này.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây khoảng 5 năm thì em cũng dính bọn này 1 vố, tiền mềnh gửi thật, giấy tờ thật, sổ thật, nhưng nhân viên của nó lợi dụng kẽ hở trong hệ thống giả chữ ký rút hết tiền trong sổ của em mang bao giai trẻ, éo mẹ nó, mất bao nhiêu thời gian và công sức mới lấy lại được tiền của mình, nên éo tin thằng nào hết...
Sổ thật, trong tay bác, làm sao nó rút được bác nhỉ?
Giả chữ ký thì có thể.
Nhưng để duyệt thì cần cả CMT + ...
Tức là, cần 2 cán bộ trở lên.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhân đây em hỏi các cụ trường hợp này: sáng nay em có 1 sổ tk (sổ paper) của ngân hàng “A” đáo hạn, em không qua phòng giao dịch và có nhờ 1 nhân viên NH làm như sau:

1) Tất toán hết tiền trong sổ tk vào tk của em ở NH A, sau đó lập 1 sổ mới
2) Nhờ nhân viên này mang sổ mới và các giấy tờ cần thiết (giấy tất toán, giấy gửi sổ tk mới...) qua văn phòng em, đưa em ký các giấy tờ cần thiết và đổi sổ cũ/sổ mới cho em

(trong quá trình ngồi chờ em thấy có 2 tin nhắn báo từ hệ thống của ngân hàng A: 1 báo tất toán, 1 báo có sổ mới lập)

Tác vụ này em làm thường xuyên với 1 số ngân hàng, vậy hỏi các cụ là có rủi ro nào lớn không, nếu em không qua phòng giao dịch NH, mà tiếp tục nhờ nhân viên NH đổi sổ cho em như vậy? (tất nhiên em vẫn liên tục kiểm tra trên sms và app NH để thấy sổ tk của mình cập nhật trên hệ thống của NH).
Bác là khách hàng VIP cmnr.
Mà, gọi cháu nó đến nhà nghỉ, "ký các giấy tờ cần thiết và đổi sổ cũ/sổ mới" cho nó thuận tiện bác ạ.

Xolabaque

Xe tăng
Sổ thật, trong tay bác, làm sao nó rút được bác nhỉ?
Giả chữ ký thì có thể.
Nhưng để duyệt thì cần cả CMT + ...
Tức là, cần 2 cán bộ trở lên.
Ngày đấy trong ngân hàng nó có nghiệp vụ đẩy duyệt từ xa, nghĩa là tại điểm giao dịch A mà trưởng quầy hoặc kiểm soát trưởng vắng mặt thì nó có thể đẩy duyệt cho điểm giao dịch B, bằng cách photo quét giấy tờ lên mạng nội bộ rồi chuyển sang bên B, thông tin về tài khoản, sổ hoặc CMT, chữ ký của em đều có trong kho dữ liệu ngân hàng nên cô bé ấy đã làm giả tất cả để rút hết tiền trong tài khoản của em, phải nói là cả ngân hàng ấy đều phải thán phục em đó, có gan và có nghiệp vụ cực cao mới làm thế được, sự việc chỉ vỡ lở khi em ra rút tiền thì tài khoản rỗng, sổ vẫn trong tay em thế mới đau, sau gần 6 tháng mỏi mệt mới đòi lại tiền của mình, vụ của em cũng nổi tiếng thời đó đấy ạ.
P/s bé đó cực xinh, có chồng con đàng hoàng, nhà chồng phố nhớn, bố chồng làm to, nhưng chả hiểu sao lại mê giai trẻ, đến nỗi mất hết mọi thứ, tuy của đau con xót nhưng em vẫn để cho bé một con đường sống là không báo conan, và ngân hàng cũng xin có thỏa thuận với em là không cung cấp tin tức cho bên thứ 3, vì sợ mất uy tín do có kẽ hở trong nghiệp vụ của mình.

Chỉnh sửa cuối:

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Ngày đấy trong ngân hàng nó có nghiệp vụ đẩy duyệt từ xa, nghĩa là tại điểm giao dịch A mà trưởng quầy hoặc kiểm soát trưởng vắng mặt thì nó có thể đẩy duyệt cho điểm giao dịch B, bằng cách photo quét giấy tờ lên mạng nội bộ rồi chuyển sang bên B, thông tin về tài khoản, sổ hoặc CMT, chữ ký của em đều có trong kho dữ liệu ngân hàng nên cô bé ấy đã làm giả tất cả để rút hết tiền trong tài khoản của em, phải nói là cả ngân hàng ấy đều phải thán phục em đó, có gan và có nghiệp vụ cực cao mới làm thế được, sự việc chỉ vỡ lở khi em ra rút tiền thì tài khoản rỗng, sổ vẫn trong tay em thế mới đau, sau gần 6 tháng mỏi mệt mới đòi lại tiền của mình, vụ của em cũng nổi tiếng thời đó đấy ạ.
P/s bé đó cực xinh, có chồng con đàng hoàng, nhà chồng phố nhớn, bố chồng làm to, nhưng chả hiểu sao lại mê giai trẻ, đến nỗi mất hết mọi thứ, tuy của đau con xót nhưng em vẫn để cho bé một con đường sống là không báo conan, và ngân hàng cũng xin có thỏa thuận với em là không cung cấp tin tức cho bên thứ 3, vì sợ mất uy tín do có kẽ hở trong nghiệp vụ của mình.
Bank nào vậy cụ, có thuộc nhóm big four ko cụ để em còn cảnh giác.

Pvsc

Xe ba gác
Cụ khai thật đi :D

Xe_loi

Xe tăng
Em kết câu cực xinh, liệu đó có phải nguyên nhân :))

hatinh5760

Xe điện
tuy của đau con xót nhưng em vẫn để cho bé một con đường sống
Quyết định rất nhân văn.
Cảm thấy ấm lòng, trong khi XH vẫn có những quyết định như này.
E có đọc, nghe đâu đó có chuyện: tất cả việc thiện, sẽ được tích lại, và đặt để đâu đó chờ mình hoặc người thân yêu của mình nhận lại.
Klq. Vậy mà tự đặt cái nick đúng là không liên quan.

Xolabaque

Xe tăng
Quyết định rất nhân văn.
Cảm thấy ấm lòng, trong khi XH vẫn có những quyết định như này.
E có đọc, nghe đâu đó có chuyện: tất cả việc thiện, sẽ được tích lại, và đặt để đâu đó chờ mình hoặc người thân yêu của mình nhận lại.
Klq. Vậy mà tự đặt cái nick đúng là không liên quan.
Cám ơn cụ, chừa lại cho người ta con đường sống thì cũng như chừa lại cho mình thôi mà.

Xolabaque

Xe tăng
Bank nào vậy cụ, có thuộc nhóm big four ko cụ để em còn cảnh giác.
Sau đó bank này đã khẩn cấp kiện toàn, vá lỗ hổng bảo mật và nghiệp vụ của mình nên giờ hoạt động cũng tốt,
Sự việc qua lâu rồi ạ, bố bé ấy đứng ra cầm cố sổ đỏ nhà cho chính bank đó để vay tiền trả cho em, ngoài tiền trong tài khoản trả đủ thì phải trả cho em thêm hơn 100củ nữa là tiền lãi của những tháng tiền không có trong tài khoản theo thỏa thuận, nhưng em bớt cho, chỉ lấy 20 củ, bố bé ấy trả từ khi ấy đến nay vẫn chưa hết, em cũng chẳng nhắc đòi nữa, nghĩ cũng khổ, cá chuối đắm đuối vì con, lời các cụ đã nói cấm có sai tí nào : "đẻ con khôn mát ...ồn rười rượi, đẻ con dại thảm hại cái ...ồn"
Em cũng có 2 thằng và 2 đứa con gái nên vì thế cũng chừa lại một con đường cho mình và các con...