[Funland] Tự học ngữ pháp tiếng Anh ở nhà

dongnat123

Xe container
F1 nhà em sinh 2006, nghe nói đọc viết cơ bản ổn. Hiện tại điểm số NN ở lớp chỉ đạt mức trung bình do không đi học thêm ở đâu (và khoảng 2 năm lớp 7,8 em không kèm để cho tự học trên lớp). Giờ F1 tự thấy muốn nâng cao điểm số để đạt HSG (em không chú trọng vấn đề HSG) và nâng cao trình độ tiếng Anh nên có đi học ở ngoài tuần 2 buổi. Em thấy thời gian đi lại, đưa đón và khung giờ học ảnh hưởng đến sinh hoạt nhiều nên muốn cho tự học ở nhà để đỡ mất thời gian đi lại và công đưa đón. Em muốn nhờ CCCM tư vấn một phần mềm, website... có thể ở nhà tự học được (mất phí hoặc miễn phí đều được - dĩ nhiên miễn phí thì tốt ;)))

Em sơ qua về quá trình tự học và một số kết quả đạt được của F1:
- Tự học bằng phần mềm Rosetta stone khoảng 3 năm: nghe, nói, đọc, viết theo phần mềm tốt.
- Thi junior hồi lớp 5 qua hình như vài vòng, được xếp hạng 60/khoảng 2.000 cháu (em cho đi thi thử) vào các vòng trong em không cho thi nữa vì không có nhu cầu học
- Hiện nay đang học Effortless English sắp hết Level1 nhưng phương pháp học này thời gian để ngấm vào người rất lâu, khả năng thi các chứng chỉ không được (cá nhân em đánh giá trên quan điểm người nói TA bằng tay :D)

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Cụ thớt cho học online chưa ợ? E thấy chỗ e cũng có vài người cho học online (học qua máy tính ở nhà, nói chuyện với giáo viên). E thấy cũng là 1 cách hay, mình cũng có thể giám sát được đang học j.

dongnat123

Xe container
Cụ thớt cho học online chưa ợ? E thấy chỗ e cũng có vài người cho học online (học qua máy tính ở nhà, nói chuyện với giáo viên). E thấy cũng là 1 cách hay, mình cũng có thể giám sát được đang học j.
Học online bạn em mấy đứa cho con học rồi, giờ lại thấy ra trung tâm học hết cụ ạ. Nghe nói học online không ăn thua lắm vì trình độ bọn nó toàn MBA

dangvannam

Xe tải
Phần mềm nào trên ios ngon các cụ nhỉ

butchikim

Xe ba gác
Cháu nghĩ cứ youtube mà nghiền thôi, sợ lan man xem cái khác thì mệt ;))

dongnat123

Xe container
Cháu nghĩ cứ youtube mà nghiền thôi, sợ lan man xem cái khác thì mệt ;))
Tuổi này bọn nó lan man hơn thời cụ và em nhiều ;)), nói chuyện và định hướng cho bọn nó thôi cụ

starsn

Xe điện
Lớn rồi tự đi xe đạp xe buýt đi là dễ nhất cụ ạ.

Còn không mua sách về làm bài là cũng đủ. Vì về ngữ pháp tiếng Anh thì nó không nhiều, chỉ có một số cấu trúc cố định thôi. Sách cover đủ đấy ạ.

Học online tìm nguồn mất công lắm :) Online chủ yếu thêm từ vựng với học nói thôi.

Baoct

Xe hơi
Em note lại

starsn

Xe điện
À mà số dạng cấu trúc, ngữ pháp tiếng Anh cộng hết lại chắc quanh quanh 50 dạng là kịch kim :) Cứ học đủ chừng ấy đọc sách chắc hiếm khi có cái gì biết trượt lắm.

dongnat123

Xe container
Lớn rồi tự đi xe đạp xe buýt đi là dễ nhất cụ ạ.

Còn không mua sách về làm bài là cũng đủ. Vì về ngữ pháp tiếng Anh thì nó không nhiều, chỉ có một số cấu trúc cố định thôi. Sách cover đủ đấy ạ.

Học online tìm nguồn mất công lắm :) Online chủ yếu thêm từ vựng với học nói thôi.
Buýt và xe đạp thằng nhà em đi được từ hồi lớp 3 rồi cụ (tự đạp xe 5km đi bơi). Em thấy thời gian học thêm và khung giờ học ảnh hưởng đến sinh hoạt nhiều quá nên không muốn cho đi học nữa

starsn

Xe điện
Buýt và xe đạp thằng nhà em đi được từ hồi lớp 3 rồi cụ (tự đạp xe 5km đi bơi). Em thấy thời gian học thêm và khung giờ học ảnh hưởng đến sinh hoạt nhiều quá nên không muốn cho đi học nữa
Lớp 8 cụ thả ra tí được rồi, nhất là lại đi học chứ không làm gì phi pháp :P

dongnat123

Xe container

benq

Xe điện
F1 nhà em sinh 2006, nghe nói đọc viết cơ bản ổn. Hiện tại điểm số NN ở lớp chỉ đạt mức trung bình do không đi học thêm ở đâu (và khoảng 2 năm lớp 7,8 em không kèm để cho tự học trên lớp). Giờ F1 tự thấy muốn nâng cao điểm số để đạt HSG (em không chú trọng vấn đề HSG) và nâng cao trình độ tiếng Anh nên có đi học ở ngoài tuần 2 buổi. Em thấy thời gian đi lại, đưa đón và khung giờ học ảnh hưởng đến sinh hoạt nhiều nên muốn cho tự học ở nhà để đỡ mất thời gian đi lại và công đưa đón. Em muốn nhờ CCCM tư vấn một phần mềm, website... có thể ở nhà tự học được (mất phí hoặc miễn phí đều được - dĩ nhiên miễn phí thì tốt ;)))

- Tự học bằng phần mềm Rosetta stone khoảng 3 năm: nghe, nói, đọc, viết theo phần mềm tốt.
- Thi junior hồi lớp 5 qua hình như vài vòng, được xếp hạng 60/khoảng 2.000 cháu (em cho đi thi thử) vào các vòng trong em không cho thi nữa vì không có nhu cầu học
- Hiện nay đang học Effortless English sắp hết Level1 nhưng phương pháp học này thời gian để ngấm vào người rất lâu, khả năng thi các chứng chỉ không được (cá nhân em đánh giá trên quan điểm người nói TA bằng tay :D)
Cụ nên cố bố trí cho con đi học trực tiếp, lớp 9 chuyển cấp môn Anh trong thi tn. Còn hơn 2 tháng thôi. Cụ k đưa đc thì đưa tiền bắt Grab mà đi

Giodong2

Xe buýt

Cụ cho em chút ttin về phần mềm Rossetta Stone này với ạ. Và cả cái Effortless English này nữa.
Em lại thấy con cụ giỏi, tự học thế là ok rồi. Con em cho học la liệt trung tâm từ lớp 1 mà giờ 6 năm rồi vẫn khờ đặc.
Em giờ lại định hướng cho tiếng Anh tự học, chứ đưa đón vất vả quá.

dongxanh

Xe buýt
Cụ cho em chút ttin về phần mềm Rossetta Stone này với ạ. Và cả cái Effortless English này nữa.
Em lại thấy con cụ giỏi, tự học thế là ok rồi. Con em cho học la liệt trung tâm từ lớp 1 mà giờ 6 năm rồi vẫn khờ đặc.
Cụ mà thả em ấy cho xem hoạt hình trên Youtube từ lớp 1 tới lớp 6 thì giờ đã nói tiếng Anh vèo vèo rồi

dongnat123

Xe container
Cụ nên cố bố trí cho con đi học trực tiếp, lớp 9 chuyển cấp môn Anh trong thi tn. Còn hơn 2 tháng thôi. Cụ k đưa đc thì đưa tiền bắt Grab mà đi
Em còn 1 năm nữa cơ cụ ạ, thằng nhà em đúp 1 năm do ham chơi game nên em cho ở nhà 1 năm :D

dongnat123

Xe container
Rossetta Stone là phần mềm tự học, theo em đánh giá nếu thuần thục các kỹ năng sẽ tương đương trẻ 4-5 tuổi với phát âm chuẩn, phản xạ tư duy theo ngôn ngữ, ngữ pháp cơ bản. Giờ có cả bản cho IOS và Androi (em chỉ dùng bản cho PC). Cụ cần loa ngoài và mic cắm cổng 3,5 để tập phát âm khi nghe và phần mềm sẽ tự đánh giá, được thì qua câu khác, chưa được phải đọc lại - có cả phần vào luyện đọc tương ứng và ghi âm going nói người học. PM có nhiều lựa chọn: nghe nói; nghe nói đọc viết... với nhiều cấp độ lựa chọn phát âm từ dễ đến khó. Hai đứa sau nhà em cho học từ lớp 1, mỗi ngày 45-60 phút. Đầu tiên chỉ học nghe nói, học hết 1 lượt em cho chuyển sang nghe nói đọc viết luôn (tầm lớp 2-luyện luôn cả gõ 10 ngón với PM khác). Nghe nói đọc viết cho học khoảng 3 lượt với cấp độ phát âm khó dầần
Sau khi học Rossetta Stone nếu Effortless English sẽ hơi khó vì lứa tuổi và phương pháp học. Effortless English theo em nên học từ lớp 6 trở lên

kophanhkocoi

Xe buýt
Phải biết đc con tốt, hổng chỗ nào, rồi cho học lại cơ bản nhanh, sau đó áp dụng nâng cao.