[CCCĐ] Tự lái trời Âu - Thực sự là trải nghiệm đáng giá.

xe lôi

Xe tăng
Chắc em với cụ chênh nhau vài ngày,cụ ở 3 ngày có vào free town không?

Mammi

Xe máy
Cụ thuê xe này tính trung bình cả bảo hiểm khoảng bao nhiêu tiền 1 ngày ah? Em cũng thuê xe của sixt, mà chỗ có vẻ đắt hơn 5 chỗ khá nhiều. Dù sao cũng phải công nhận tự lái xe là 1 trải nghiệm đáng giá cụ nhỉ :))!

GoldenPig

Xe tăng
Cụ thuê xe này tính trung bình cả bảo hiểm khoảng bao nhiêu tiền 1 ngày ah? Em cũng thuê xe của sixt, mà chỗ có vẻ đắt hơn 5 chỗ khá nhiều. Dù sao cũng phải công nhận tự lái xe là 1 trải nghiệm đáng giá cụ nhỉ :))!
Hoá đơn đây cụ, total 14 ngày mất 489.93 Ẻuro

xe lôi

Xe tăng
Em không biết chỗ này. Em ở 3 ngày nhưng có một ngày mưa... :
Ngay trung tâm Copenhagen,cũng là 1 trải nghiệm hay,e đi cùng thổ dân người mình bên đấy nên đến đâu cũng hơi sâu sâu tí...
Chắc cụ có chạy sang bên Malmo Thuỵ điển mất tầm 20p để thưởng thức qua cầu Oresund nổi tiếng chứ?

GoldenPig

Xe tăng
Em thăm thành phố Koblenz - một thành phố nhỏ yên bình và cổ kính, nơi ông anh em sinh sống.

Nghe ông anh nói total dân số gốc Việt chỉ tầm 250 - nhưng càng ngày càng tăng vì khí hậu ấm áp và gía cả có vẻ mềm hơn các thành phố khác.
Anh chị em Việt, qua các anh chị bạn bè của anh em thì em thấy rất là thương yêu và đoàn kết nhau.

Koblenz thế mà có lịch sử lâu đời. Nằm ở miền trung Đức, thành phố này là nơi hợp lưu của sông Rhine và Moselle. Mùa hè thì mát mà mùa đông thì ấm hơn các vùng khác như Munchen và Stuggart.
Thành phố này nổi tiếng với khá nhiều địa điểm có thể thăm thú. Koblenz chia thành hai phần dọc theo bờ sông Rhine và sông Moselle. Em chỉ ở đây vài ngày trước khi lên đường đi Stuggart, Munchen ... nên em chỉ đi mấy điểm nổi nổi kiểu như Deutsch Eck (Góc Đức), Pháo đài Fortress Ehrenbreitstein (có cáp treo đi từ Góc ĐỨc lên), Electorial Palace... và chộp một số hình ảnh tại loanh quanh..

Nhà ông anh ở bên này sông. Hôm đầu tiên nắng đẹp, đi thăm Electorial Palace. Khu này có nhõn ngôi nhà với kiến trúc gồm 3 tòa nhà theo hình cánh cung
Tòa chính:

Các bên tả hữu nó giống nhau, như lày:

Hỏi cô cháu thì thấy bảo cháu chả thấy nó có sự kiện gì, chỉ vì khu này rộng nên bà kon hay ra chơi rồi tiện thể đi vệ sinh chùa.
Đằng sau tòa này là một vườn hoa khá đẹp nối ra lối đi bộ ra sông. Hoa lavender đầy

Lavender xanh trên lối đi bộ

Lavender khi đạt sắc - thơm vãi luôn

Tòa này có lối nối ra một đoạn đường đi bộ dọc sông. Từ đây có thể nhìn thấy pháo đài Fortress Ehrenbreitstein. Bên dưới san sát nhà cổ, nhà thờ

Sát lối đi bộ là hàng loạt các tòa nhà cổ nằm sát sông - bi j được trưng dụng làm các khu hành chính của thành phố
Nhà cổ ẩn hiện trong màu xanh mát mắt

Mặt tiền một lâu đài cổ .. Tây nằm ngổn ngang tắm nắng.

Đi dọc bờ sông sẽ nhìn thấy Góc Đức (Deutsche Eck) - doi đất ngã ba sông - nơi đặt tượng ông Wilhem đại đế - đối diện với phía trên là pháo đài.

Chỗ này có khu camping rất rộng - toàn trailor đã reserve chỗ sẵn chơi suốt từ tháng 6 đến tháng 8 để chờ xem lễ bắn pháo hóa trên pháo đài

Nước sông rất trong - vịt trời hay ngỗng gì đó bơi hàng đàn

Nghe nói khu camping khá rẻ, quây riêng nhưng sử dụng vệ sinh chung. Dân camping (thường toàn các cụ hưu .. ngồi tắm nắng uống càphee -- xe trailer này đắt lắm - toàn thấy bảo tầm 50k eur).

Từ bãi camping - nhìn qua bên kia sông là khung cảnh đẹp và yên bình

Em vọt qua sông sang bên kia. Cây cối xanh mướt mát.

Gần khu vực Góc Đức có một chỗ nên xem - Nhà thờ Saint Castor.

Tháp đôi đối xứng mặt tiền

Nhà thờ này có xuất xứ từ trước thế kỳ 10 theo lối kiến trúc La Mã

Chỉnh sửa cuối:

GoldenPig

Xe tăng
Ngay trung tâm Copenhagen,cũng là 1 trải nghiệm hay,e đi cùng thổ dân người mình bên đấy nên đến đâu cũng hơi sâu sâu tí...
Chắc cụ có chạy sang bên Malmo Thuỵ điển mất tầm 20p để thưởng thức qua cầu Oresund nổi tiếng chứ?
Iem không sang, chỉ khi máy bay đáp xuống thì nhìn cầu thui.

bii1008

Xe hơi
Ảnh cụ mới mà sao toàn lỗi vậy nhỉ, cụ dùng flickr rồi chọn size ảnh ấy ạ, trước e dùng suốt, ít bị lỗi :D

Chỉnh sửa cuối:

GoldenPig

Xe tăng
làm ở Vn đc cụ nhỉ, hay phải sang đó làm?
Chỉ cần bằng quốc tế - không cần show bằng gốc tại Việt Nam. Ta đổi bằng quốc tế tại việt nam. Rất tiện, total cóst là khoảng 165k về tận nhà - thanh toán bằng thẻ. Chính phủ điện tử đã hỗ trợ dịch vụ này. Các cụ làm trực tiếp theo hướng dẫn trên trang này nhé (rất là yêu luôn): https://dichvucong.gplx.gov.vn/faces/registration/guide_4.xhtml

dpl

Xe lăn
Thanks cụ
Cụ update lại 1 số ảnh đc ko ạ

AsiaPlus

Xe máy
ảnh của cụ chủ đẹp, thông tin chi tiết, nghe hấp dẫn quá. Lái xe bên Đức mà có người nhà đi cùng thì sướng nhất rồi. Cám ơn cụ đã chia sẻ