[CCCĐ] Tự lái xe 4500km -9 quốc gia Châu Âu trong 21 ngày

PhaMiTa

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mong ước của em!

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
Cụ có chuyến đi thật tuyệt vời ,tự lái mới sướng cụ nhỉ, gia đình em cũng có chuyến đi hành trình 2500 km qua 6 nước .Để khi nào rãnh em đưa lên góp vui cùng cụ cũng mùa hè vừa rồi thôi.
Yeah ... đi nhiều càng đi càng nhiện cụ nhỉ ^^ em mới đi mấy tháng về đã ngứa tay ngứa chân lắm rồi

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
NGÀY 7: Annecy - Venice của nước Pháp

Annecy xinh đẹp cách Paris 600km về phía Đông. Thành phố nằm trên núi , được bao bọc bởi dãy Alpes lừng danh nên đường đi khá uốn lượn. Lúc mình tới Annecy là buổi tối, sáng hôm sau mới thực sự bất ngờ khi hồ Annecy hiện ra xanh màu ngọc bích, trong lành và mát lạnh.

Nước hồ trong vắt vì là chảy từ núi tuyết xuống chưa bị bẩn ở khâu nào nhìn thấy đáy 1-2m luôn ạ

Được ví như “Venice của nước Pháp”, Annecy có những con kênh nhỏ len lỏi trong lòng thành phố, những cây cầu nhỏ nhắn, những ngôi nhà được nối liền với các con đường lát đá đặc trưng của Pháp.

Bị mê mẩn trước vẻ đẹp của hồ Annecy nên nhà mình đã thuê một con thuyền máy tự lái 37eur để thăm quan hồ. Mình lúc đầu sợ rúm ró vì bước xuống thuyền chòng chành, trong khi 2 đứa nhỏ thì khoái chí, mặc áo phao lao lên thuyền bố lái. Bà Hope còn chọn ví trí hoa tiêu của thuyền để ngắm hồ. Mình chỉ biết bái phục con luôn còn bản thân thì bám chặt mạn thuyền. Ông Hip thì ngồi ghế cùng bố lái.

Thuyền thì dễ lái loại này không cần bằng riêng chỉ cần bằng oto là được , sau khi được hướng dẫn 5 phút em đã vít ga ra giữa hồ

Các em bé 8-10 tuổi đang học lái thuyền buồm mini 1 mình -> rất pro

Hồ Annecy trong vắt, xanh ngắt một màu. Trên sườn núi là các ngôi nhà xinh đẹp. Bên bờ hồ là những bãi cỏ xanh mướt cho mọi người ngồi phơi nắng, picnic. Tất cả tạo nên một bức tranh toàn cảnh thành phố Annecy quyến rũ đến khó diễn tả bằng lời.

Annecy là một hồ nước thơ mộng ở thung lũng trên núi. Là một trong những hồ nước lớn nhất của Pháp, Hồ Annecy nổi tiếng với độ sạch hoàn hảo bạn có thể nhìn trong suốt độ sâu vài Mét
-----
Hãy thuê một chiếc thuyền nhỏ và thảnh thơi lướt trên hồ để tận hưởng phong cảnh yên bình nơi đây. Đừng quên chụp ảnh những ngọn húi hùng vĩ thấp thoáng ở phía xa tạo nên phông nền nổi bật trên mặt nước.

Lưu luyến cảnh đẹp nơi đây nhà mình đã book trên airbnb một ngôi nhà trên núi. Quả thực lúc đầu mình khá e ngại nhưng chồng mình đã đúng khi cho cả nhà một trải nghiệm tuyệt vời . Mình sẽ kể chi tiết trong phần 2 nhé.

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn

NGÀY 8 Annecy - Chuyện giờ mới kể - Trải nghiệm căn lều kỳ thú

Vẻ đẹp của Annency làm say đắm lòng người nên nhà babyhop đã nán lại thêm một ngày nữa và book một căn nhà trên núi qua Airbnb.

Thực sự lúc đầu mình không hứng thú lắm và rất lo cho lũ trẻ vì ở trên núi sẽ khá lạnh. Ngôi nhà được thiết kế như một căn lều, chỉ có lò sưởi, không điện, không wifi....Nhưng đây lại là một quyết định đúng đắn nhất đến lúc này.

Con đường lên núi quanh co nhưng tuyệt đẹp. Hai bên sườn núi là các căn nhà nhỏ xinh trên triền cỏ xanh mênh mông. Hoa dại mọc với đủ màu sắc, chỉ cần khua một cái là bạn đã có một bình hoa đẹp. Sau 30 phút nhà mình đã tiếp cận được ngôi nhà trên núi không địa chỉ cụ thể mà chỉ đi theo GPS mà chủ nhà gửi. Thật là quá phiêu lưu.

ALBUM ẢNH NGÔI LỀU ĐẶC BIỆT TẠI ANNECY

Đúng như đã hẹn, đến nơi đã thấy anh chủ nhà đứng chờ. Căn lều hiện ra trước mắt khá ấn tượng, giống như ảnh trên trang Airbnb tuy có phần hơi cũ hơn một chút. Vào trong căn phòng, mỗi góc đều rất nhỏ xinh và tiện nghi. Một bộ bàn ghế sofa phòng khách, một bàn ăn, tủ bếp với đầy đủ bát đĩa, thìa dĩa mà khách có thể tùy ý sử dụng, có bếp ga, ấm đun nước, các tấm đệm xếp gọn và chăn gối đầy đủ. Ấn tượng nhất là chiếc bếp sưởi ở giữa căn nhà. Đây là nguồn hơi ấm duy nhất cho căn lều, từ đây cho củi vào và khói sẽ bốc lên theo đường ống khói. Hệt như căn nhà trong rừng trong truyện cổ tích vậy.

Hope Hip vô cùng thích thú với căn lều này. Ngay lập tức 2 đứa lấy hết đệm ra trải sàn vào lăn lê chơi đùa. Thời tiết trên núi tầm xế chiều rất đẹp, nắng vàng trải khắp các rừng cây...Bỗng nhiên một đám mây tràn xuống núi mang theo...Mưa ️.

Ôi cái cảm giác nằm bên trong, nghe tiếng mưa rơi ngoài hiên và lộp bộp trên mái lều mới tuyệt vời làm sao. Cảm giác thư giãn tột độ, xóa tan tất cả những căng thẳng trong đầu óc. Lúc này mới thấm thía câu viết trong cuốn sổ lưu bút mà mình vừa đọc lúc nãy: "We had an amazing evening while listening to the rain...". Lúc mới đọc mình thiết nghĩ ôi mưa thì làm sao mà "amazing" được. Thế nhưng nằm nghe mưa rơi trong căn lều thì mới thấm từng câu từng chữ. Lúc này mà không có Hope Hip thì bố mẹ tha hồ ...lãng mạn biết mấy .

Trước đó nhà mình có mua một miếng thịt thỏ tại một khu chợ nhỏ ở Annecy. Với chiếc bếp sưởi này thì bữa tối là thịt thỏ nướng thơm lừng ăn kèm bánh mì. 2 bạn nhỏ chỉ có mà tranh nhau, ăn thun thút.

Tối hôm đó, cả nhà ngủ trong căn lều, bên lò sưởi củi ấm áp. Không điện, không wifi, không tivi, không máy tính,...Một nơi tuyệt vời cho các cặp đôi đây chứ đâu ❤.

kokichi

[Tịch thu bằng lái]
Đẹp quá cụ ạ. Mong đc như cụ

Mr TPL

Đi bộ
Hy vọng có cơ hội

le nam 113

Xe buýt
Website
tanaso.com
Cụ ơi, nhìn thích mê ý . :((.
Bao giờ em mới có thể làm điều giống cụ

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
NGÀY 9: Antibes - Nice - Monaco

Rời Annecy, nhà mình lại xẻ dọc nước Pháp xuống thành phố biển Antibes xinh đẹp.

Nhà mình chọn cung đường qua Verdon - một trong những hẻm núi đẹp nhất của châu Âu. Hẻm núi được hình thành bởi con sông Verdon với làn nước màu xanh ngọc tuyệt đẹp. Cung đường thật sự rất khó khăn với những khúc cua ngoằn ngoèo. Rất may là 2 đứa trẻ đều rất ngoan và không bị say để thoả mãn ước mong của bố mẹ.

Trên đường từ Annecy đến Antibes qua Verdon, nhà mình đi xuyên qua Provence. Vừa là cùng tuyến vừa có hi vọng le lói sẽ nhìn thấy hoa oải hương lavender tím trời. Nhưng mùa cuối tháng 5 hoa vẫn là những cụm nhỏ, tím rất nhạt. Nhìn ngoài có sắc tím, còn chụp hình sẽ thấy là luống xanh mênh mông . Mình có xuống hít hà một tý. Thôi hẹn Provence tím trời một dịp khác vào cuối tháng 6 đầu tháng 7 vậy.

LAvender chưa có bông nào tím hết xanh lè ạ

Cây Cam mọc giữ phố không ai vặt

Chợ Quê-Antibes

Cảm ơn gia đình đáng yêu và nhiệt tình Linh Hải đã đón tiếp chiêu đãi nhà mình bữa tối và dành thời gian dẫn gia đình Hope Hip khám phá thành phố biển nhỏ xinh Antibes. Thế là sau bao nhiêu năm hội bạn cấp 1-2 Nam Thành Công mới lại gặp nhau. Bây giờ đã thành những ông bố bà mẹ bỉm sữa hết rồi .

Bờ Biển Nice - Nắng vỡ đầu nhưng mà nước biển lại lạnh - ko tắm được

Sohas

Xe điện

Bến du thuyền Monaco từ phố đi bộ nhìn ra.

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
Chạy đến Monaco lại phải chạy từ trên xuống, vì Monaco nằm ở dưới thấp.
Cụ vừa đi hè rồi ạ , từ Nice nhà em đi xuống monaco rồi lại leo lên sang Ý ... nhà em đỗ lại làm cốc cafe mà mướt mồ hôi ( đi xe số sàn)

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
NGÀY 10: COMO

Antibes - Nice - Monaco liền một dải ven biển phía Nam nước Pháp nối ra Địa Trung Hải. Sân bay ở Nice ngay sát bờ biển, đang đi bạn sẽ thấy máy bay hạ cánh sát đầu. Nhà mình tới Monaco ngay sát ngày chuẩn bị đua xe công thức 1. Bất chợt trên đường sẽ thấy các xe đua rít ga phóng vụt bên sườn. Hip và bố được thưởng thức ngắm nghía mấy xe đua nên khoái chí lắm. Đường Monaco đã kẻ sẵn vạch xuất phát. Nhà mình được đi trên con đường đua luôn. Mấy hôm nữa thôi giải đua Grand Prix Monaco 2018 sẽ diễn ra đầy hào hứng.

Rời Monaco nhà mình sang biên giới nước Ý. Dọc theo con đường cao tốc, một bên là các thành phố cổ trên núi, một bên là nước biển Địa Trung Hải xanh ngắt. Khung cảnh hùng vĩ, đẹp như trong phim. Điểm đến tiếp theo của nhà babyhop là thành phố Como sát biên giới Ý và Thuỵ Sỹ.

Hồ Como là hồ lớn thứ ba nước Ý và một trong những hồ đẹp nhất nước Ý, cách Milan 45km về phía Bắc, rải rác bên bờ hồ là những ngôi làng nhỏ xinh rất đáng yêu. Nhà mình nghỉ đêm tại Cantu cách Como 20km. Sáng hôm sau cả nhà đi mua đồ và ra hồ Como picnic. Đồ ăn, hoa quả ở Ý khá rẻ. Chỉ 15eur là mình có đủ dâu tây, gà rán, bánh ngọt cho bữa picnic đẹp mắt và no kềnh. Thật sự là vì vẻ đẹp của Annecy (Pháp) ấn tượng quá mạnh nên về tới Como mình thấy không còn bị choáng ngợp vì vẻ đẹp nơi đây nữa nhưng cũng là một nơi rất yên bình, nên thơ.

Đến chiều, cả nhà tiếp tục đi sang Thuỵ Sỹ - đất nước đẹp nhất chuyến đi theo cảm tưởng của bạn Hope.

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn

NGÀY 11 : Lên đỉnh Mt.Titlis - THỤY SỸ

Ở Thuỵ Sỹ có nhiều lựa chọn đi leo và trượt tuyết trên các đỉnh núi như Jungfraujoch (4,158m – đứng thứ 8 trong danh sách những ngọn núi cao nhất dãy Alps, “The Top of Europe ”), Titlis (3,238m), Pilatus (2,128m). Nhà mình chọn xem tuyết ở Titlis tại "Ngôi làng Thiên thần" Engelberg, cách Lucern 35km.

Vé đi cáp treo Titlis Cable là 80eur/người lớn (92frc Thuỵ Sỹ), trẻ em dưới 6 tuổi miễn phí, 6-16 tuổi được miễn một nửa. Ngay từ chỗ xếp hàng, những đoàn khách, đông nhất là Trung Quốc và Ấn Độ (chắc tour đi Titlis ở 2 nước này rất hút khách), trong các bộ trang phục chống lạnh mùa Đông dày cộp, một số đi kèm với giày trượt tuyết và ván trượt. Hope Hip cũng đã sẵn sàng với áo lông, găng tay mũ mão để thưởng thức cái lạnh -2 độ trên đỉnh❄.

Ngồi trên cáp treo nhìn được toàn cảnh ngôi làng Engelberg. Quả không ngoa khi người ta gọi Engelberg là ngôi làng thiên thần bởi khung cảnh thần tiên nơi đây. Trên cao là băng tuyết trắng xóa kéo dài trên dãy Alps, phía dưới là rừng thông cao vút, xa xa là đàn bò nhởn nhơ trên cánh đồng cỏ xanh mơn mởn và hồ nước xanh trong vắt.

Nhà mình ngồi cạnh một anh bạn người Thuỵ Sỹ mang theo ván trượt sành điệu⛷. Anh ý chỉ mua vé 1 chiều lên và sẽ trượt tuyết xuống núi. Hôm nay thời tiết rất đẹp để cho mọi người đam mê môn thể thao này.

Qua hai trạm, nhà mình chuyển sang Titlis Rotair để lên đến trạm cuối ở độ cao 10.000 feet. Rotair là hệ thống lồng xoay 360 độ với vách ngoài bằng kính trong từ trần xuống đến sàn, ai cũng dễ dàng quan sát vách núi đá, các vực sâu dưới chân. Trạm cuối có 5 tầng với nhà hàng, cửa hàng đồng hồ, đồ lưu niệm, cửa hàng sôcôla và studio chụp ảnh khung cảnh núi tuyết Thụy Sĩ.

Từ trạm đi bộ ra ngoài khoảng 200m, có tuyến cáp treo không lồng kính Ice Flyer Chairlift và cây cầu treo Cliff Walk bắc ngang hai vách đá ở độ cao hơn 3.000m. Vì 2 trò này khá nguy hiểm nên chỉ có chồng mình can đảm đi còn mình ở lại trông bọn trẻ. Sau khi thưởng thức, chồng mình kể lại cầu rập rình hãi phết, vừa do người đi trên cầu, vừa do gió, và chắc chắn nếu là mình sẽ không dám đi .

Rời Titlis, Hope Hip sẽ không thể nào quên lần đầu được chạm, nếm, liếm (bà Hope thử hết các xúc giác luôn), đi trên tuyết, được nặn ông già tuyết với củ cà rốt và 2 quả cherry đã chuẩn bị sẵn. Với Hope, đỉnh Titlis đẹp nhất chuyến đi ❤

Muomchua

Xe điện
VC thằng cháu em cũng mới đi kiểu này về, sang đấy book phòng qua hệ thống airbnb rồi theo guc map là chạy, cực kỳ chính xác luôn.

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
Bằng lái xe cụ là bằng gì vậy cụ? Thuê xe dễ ko ạ?
Ở châu âu dùng đc bằng việt nam sau khi đổi sang quốc tế --> Mất 200K bác xem chi tiết cách đổi ở đây https://happyroad.vn/huong-dan-doi-bang-lai-xe-quoc-te/
Dạ em lái con Nissan số sàn... thuê xe cũng đơn giản hôm nào em viết chi tiết cho mình ạ
VC thằng cháu em cũng mới đi kiểu này về, sang đấy book phòng qua hệ thống airbnb rồi theo guc map là chạy, cực kỳ chính xác luôn.
Chuẩn bác ạ có Booking.com/ agoda/ airbnb với gôogle map thì đi khắp châu âu ko cần hỏi đường

Muomchua

Xe điện
Nghe vc thằng cháu em kể thì thủ tục thuê và trả xe rất dễ dàng. Nó thuê từ Đức, trả ở Pháp sau 10 ngày đi chơi ròng rã hết 1000 Ero. Thuê được cái xe mới, khi trả xe cũng đơn giản, chỉ bơm đầy bình xăng, có đứa của Cty ra nhận chìa khóa là xong, cũng chẳng thèm nhìn qua cái xe xem thế nào.

alongcamepolly

Xe lăn
Nghe vc thằng cháu em kể thì thủ tục thuê và trả xe rất dễ dàng. Nó thuê từ Đức, trả ở Pháp sau 10 ngày đi chơi ròng rã hết 1000 Ero. Thuê được cái xe mới, khi trả xe cũng đơn giản, chỉ bơm đầy bình xăng, có đứa của Cty ra nhận chìa khóa là xong, cũng chẳng thèm nhìn qua cái xe xem thế nào.
Bọn dãy chết ko biết dịch vụ cò thêm như ta cục nhỉ.