[CCCĐ] Tự lái xe 4500km -9 quốc gia Châu Âu trong 21 ngày

Giang Gia Lam

Xe tải
Em lót dép

U10

Xe buýt
Em cũng hóng, chuyến của cụ nghe hấp dẫn quá! Lại đi cả nhà như kia thì lại càng khoái. :)

traixunghe112

Xe tải
Lót dép ngồi hóng chuyến đi của cụ

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn

Hành trình chu du châu Âu 20 ngày của gia đình nhà Hope Hip. Chuyến đi của 2 bạn lớn và 2 bạn bé 1,5 tuổi và 4,5 tuổi. Chuyến đi trải nghiệm các con đường châu Âu vào những ngày tháng 5 rực rỡ tại 9 quốc gia. Chuyến đi này do hai vợ chồng mình tự lên kế hoạch trước cả nửa năm và lên kế hoạch cung đường chi tiết trước tầm 2 tháng. Nhà mình đặt tên chuyến đi là Babyhop’s roadtrip (lấy theo tên cô con gái đầu lòng) và dán lên chiếc xe ô tô đỏ rong ruổi cùng gia đình trong suốt chuyến đi.

Chưa đến 45 triệu/người, nên chắc chắn bạn cũng sẽ đi được dễ dàng, mình sẽ chia sẻ chi tiết lịch trình cũng như kinh nghiệm đi lại, ăn uống ở từng nơi một cách hợp lý nhất và cả nhà được trải nghiệm được nhiều nhất.

Lịch trình và các địa điểm mình chọn phù hợp với cho gia đình, đặc biệt là cho các bạn nhỏ. Không quá nhiều những thành phố lớn đông đúc, mà tập trung vào những ngôi làng nhỏ đậm chất châu Âu hay những trải nghiệm đặc biệt mà ở Việt Nam không thể có (Disneyland, Tuyết ở Thụy Sỹ, hái dâu tây ở Đức...)

Chiếc xe đồng hành cùng gia đình là Nissan March đời 2018 1.6 Số Sàn nhỏ nhắn xinh xắn hơi chật một chút nhưng mà được cái tăng tốc lút ga phi Autoban ở Đức 160Km bình thường

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
Ngày 1: Ludwigsfelde (Đức) – Giethoorn (Hà Lan)

Mùa hoa cải nước Đức

Cuối tháng 4 và đầu tháng 5 là mùa hoa cải nước Đức. Trên đường đi, hoa cải trải khắp các cánh đồng và sườn đồi 2 bên đường. Chỉ mấy ngày nữa thôi là người ta sẽ đi thu hoạch cải để làm dầu ăn nên các cánh đồng này sẽ biến mất. Nhà mình cũng tranh thủ tạt vào một cánh đồng hoa cải ở Hannover để tranh thủ khoảnh khắc này chứ lúc quay về chắc không còn nữa.

Bên cạnh hoa cải, đặc trưng nữa của nước Đức là các nhà máy phong điện ở khắp nơi. Thế nên nước Đức mới đang thừa điện và khuyến khích người dân dùng điện là vì thế.

Trên đường cao tốc ở Đức cứ 20-30 km lại có trạm nghỉ và WC nên cứ việc uống nước thoải mái. Với quãng đường hơn 600km, nhà mình có chuẩn bị ipad với đủ thể loại phim ảnh, bài hát cho bọn trẻ con nhưng do trên đường có quá nhiều thứ để ngắm nên bọn trẻ cũng không hò hét gì. Trên xe đã mang đủ sữa, nước, bánh mì, bánh gạo, xôi ruốc, muối vừng nên bọn trẻ ngủ trên xe xong tỉnh dậy là cả nhà nghỉ chân ăn trưa rồi đi tiếp.

Đường cao tốc ở Đức đi với tốc độ rất cao, có đoạn không giới hạn tốc độ nên xe nhà mình đi 160km/h vẫn bị các xe khác vượt ầm ầm ào ào. Với tốc độ đi như thế nên sau 6 tiếng nhà mình đã sang đến Hà Lan.

Biên giới Đức / Hà Lan có mỗi cái cầu lướt qua là từ Đức Sang Hà Lan

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
Em cũng hóng, chuyến của cụ nghe hấp dẫn quá! Lại đi cả nhà như kia thì lại càng khoái. :)
Dạ đi chơi nhà em lúc nào cũng phải kèm theo 2 đuôi ạ
Chuyến đi của cụ em hóng đc ở đâu đó r mà ok nhớ ra :(
Chắc cụ thấy trên mấy báo vnexpress/afamily ;) hoặc trên fb ạ
Lót dép ngồi hóng chuyến đi của cụ
Em di xong rồi bây h ngồi viết cho các cụ đây ^^ chắc cũng mất thời gian
Thêm ảnh và thông tin nữa đi cụ ơi
ok em update dần dần nhé

datnscc

Xe hơi
Ngày 1: Ludwigsfelde (Đức) – Giethoorn (Hà Lan)

Mùa hoa cải nước Đức

Cuối tháng 4 và đầu tháng 5 là mùa hoa cải nước Đức. Trên đường đi, hoa cải trải khắp các cánh đồng và sườn đồi 2 bên đường. Chỉ mấy ngày nữa thôi là người ta sẽ đi thu hoạch cải để làm dầu ăn nên các cánh đồng này sẽ biến mất. Nhà mình cũng tranh thủ tạt vào một cánh đồng hoa cải ở Hannover để tranh thủ khoảnh khắc này chứ lúc quay về chắc không còn nữa.

Bên cạnh hoa cải, đặc trưng nữa của nước Đức là các nhà máy phong điện ở khắp nơi. Thế nên nước Đức mới đang thừa điện và khuyến khích người dân dùng điện là vì thế.

Trên đường cao tốc ở Đức cứ 20-30 km lại có trạm nghỉ và WC nên cứ việc uống nước thoải mái. Với quãng đường hơn 600km, nhà mình có chuẩn bị ipad với đủ thể loại phim ảnh, bài hát cho bọn trẻ con nhưng do trên đường có quá nhiều thứ để ngắm nên bọn trẻ cũng không hò hét gì. Trên xe đã mang đủ sữa, nước, bánh mì, bánh gạo, xôi ruốc, muối vừng nên bọn trẻ ngủ trên xe xong tỉnh dậy là cả nhà nghỉ chân ăn trưa rồi đi tiếp.

Đường cao tốc ở Đức đi với tốc độ rất cao, có đoạn không giới hạn tốc độ nên xe nhà mình đi 160km/h vẫn bị các xe khác vượt ầm ầm ào ào. Với tốc độ đi như thế nên sau 6 tiếng nhà mình đã sang đến Hà Lan.

Biên giới Đức / Hà Lan có mỗi cái cầu lướt qua là từ Đức Sang Hà Lan
Gia đình cụ định cư ở Đức à? hay bay từ VN sang?

Em vào đặt chỗ để hóng và học hỏi kinh nghiệm..

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn

NGÀY 1: THIÊN NHIÊN ĐỒNG QUÊ HÀ LAN

Sau 6 tiếng đi một mạch gần 650km, nhà mình đã sang đến Hà Lan. Những đặc trưng đầu tiên của đất nước cối xay gió bắt đầu hiện ra. Đó là những ngôi nhà cổ bên dòng kênh rạch, những con thuyền chở hàng container, xa xa là một cối xay gió nho nhỏ, và các đàn cừu, bò sữa, ngựa đang nhở nhơ ăn cỏ.

Mình thuê một căn hộ airbnb cách ngôi làng cổ tích Giethoorn 6km (https://abnb.me/e/s5qJr5nFQM). Ngôi nhà Peaceofmind của cô chủ vui tính Rina vô cùng xinh xắn. Hope và Hip sướng rơn khi vào đến phòng của mình vì quá phù hợp với các bạn í - đây là phòng trước đây của cô cháu gái của Rina. Cô chủ rất tâm lý còn dẫn 2 bạn sang phòng lấy đồ chơi nên 2 đứa cứ việc chơi và để bố mẹ dọn đồ.

Nhà thuê có bếp và view bếp là bãi cỏ rộng ngút ngàn , có cả chú ngựa của nhà chủ thong thả ăn cỏ . Nhà Hope lôi đồ ăn ra nấu nướng mua được ở siêu thị ra nấu như ở nhà

Lúc này đã là 4h chiều tức 9h ở Việt Nam, Hip đã có vẻ buồn ngủ nhưng Hope còn rất sung sức. Sau một hơi sữa và bánh trái thì 2 đứa đều rất phởn nên mình lại cho 2 bạn ra thăm quan ngôi làng. Lần đầu tiên Hope Hip được thấy bạn cừu to béo đến thế, rồi bò sữa , thiên nga, vịt bầu cứ tung tăng bên cạnh. Quả là một trải nghiệm khó quên của 2 bạn nhỏ.

Ngày hôm sau chúng mình sẽ vào ngôi làng cổ tích Giethoorn❤

ALBUM ẢNH ĐỒNG QUÊ THIÊN NHIÊN HÀ LAN

Nhà nào cũng phải có 1 cái thuyền mới chất

Xem ké được lễ hội thả diều của ngôi làng bên cạnh

kalatuon

Xe máy
hóng chuyến đi của cụ. chúc cụ và gia đình mạnh khỏe

ToniBinh

Xe máy
Thật đáng ngưỡng mộ GD cụ. Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ và an toàn.

suker

Xe máy
Nhìn không khí thấy sạch sẽ và bình an thật, cụ chủ post tiếp đi..

LaSE

Xe tải
Em lót dép hóng tiếp

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
Do chênh lệch múi giờ nên 2 bạn bé nhà mình thường ngủ từ 8h tối đến 5h sáng hôm sau đã thức dậy. Sáng sớm ở ngôi làng Belt-Schutsloot các hồ nước bốc khói nghi ngút, cảm tưởng bạn như đang ở giữa một nồi nước sôi vậy. Nguyên nhân là buổi sáng không khí xuống rất lạnh mà nhiệt độ nước hồ cao hơn nhiệt độ không khí nên nước bốc hơi lên như là khói mà mình nhìn thấy. Quả là một hiện tượng thiên nhiên thú vị đối với cả nhà mình.

Ăn sáng xong, mình lái xe đến ngôi làng cổ tích Giethoorn. Trên đường đi có một hồ nước rộng và bầy thiên nga bơi lội nên cả nhà không thể không dừng chân ngắm nhìn.

Thiên nga, cả nhà dừng chân lại ngắm thôi

Nhà mình đến Giethoorn lúc 8h nên chưa có khách du lịch nào tới, rất thanh bình và thoáng đãng. Chỉ khoảng 2 tiếng nữa thôi thì ngôi làng sẽ đông nghịt khách du lịch từ Amsterdam đổ xuống. Các ngôi nhà và quán cà phê, và các shop đều vẫn chưa mở cửa. Nắng sớm bắt đầu chiếu lên dòng kênh và các khóm hoa. Đúng là khung cảnh nên thơ, lãng mạn như trong cổ tích vậy.

Cánh đồng Bồ Công Anh .. tha hồ thổi Hip nhà mình ăn luôn

Vịt trời bơi tung tăng quanh làng

Giá 1 căn mặt hồ đường chính tầm $800k-$900K