[Funland] Tủ lạnh 4 cánh Hitachi: trục trặc bộ phận làm đá tự động

lolotica

Xe điện
Tủ Hitachi (made in Thailand) nhà em bị trục trặc bộ phận làm đá tự động: đá viên không tự làm và rơi vào khay chứa phía trong tủ đá. Khi test cưỡng bức thấy nước vẫn bơm lên khay đá xoay, khay đá xoay vẫn quay.

Cụ nào có kinh nghiệm ffix vụ này, hoặc biết chỗ chuyêb xử lý món này thì chỉ giúp em với?

NNS

Xe ngựa
bơm vẫn bơm và quay vẫn quay thì cụ coi có tắt cái chế độ làm đá tự động ko coi

MINHKD

Xe điện
Nhà em bị 1 lần, kiểm tra thì hóa ra có 1 viên nó chèn làm khay đá không xoay được.

formula_one

Xe tăng
Loanh quanh chỉ có lỗi kẹt đá thôi. Nhiều lần đêm khuya tủ vặn đá răng rắc nghe cũng gớm :D

ngoctu2109

Xe tăng
Nhà em bị 1 lần, kiểm tra thì hóa ra có 1 viên nó chèn làm khay đá không xoay được.
Khả năng cao là lỗi này, lần trước nhà cháu bị 1 quả tắc phải vứt hết đồ ra, rút điện để khô nguyên ngày cắm vào lại đc.

Dao tuan Vu

Xe tải
Khả năng cao là lỗi này, lần trước nhà cháu bị 1 quả tắc phải vứt hết đồ ra, rút điện để khô nguyên ngày cắm vào lại đc.
Tủ của Cụ Lolotica có phải tắc đá đâu. Mà khay làm đá có thể không có nước chảy vào, dẫn đến không có đá viên đổ vào hộc đá ngoài. Do bộ bơm vẫn hoạt động, nên khả năng bị tắc phần vòi chảy vào khay đá ( có thể do đông đá ngay tại đầu vòi). Cụ chủ cứ rút tủ ra nửa ngày là OK. Mà cũng tranh thủ vệ sinh luôn tủ lạnh.

bvc

Xe tăng
Tủ Hitachi (made in Thailand) nhà em bị trục trặc bộ phận làm đá tự động: đá viên không tự làm và rơi vào khay chứa phía trong tủ đá. Khi test cưỡng bức thấy nước vẫn bơm lên khay đá xoay, khay đá xoay vẫn quay.

Cụ nào có kinh nghiệm ffix vụ này, hoặc biết chỗ chuyêb xử lý món này thì chỉ giúp em với?
Khả năng cao bảng vi mạnh khiển bị lỗi, nhà em trước cũng bị y hệt cụ, gọi thợ đến tháo bảng mạch về sửa hết 2.5tr chả biết có đúng bệnh không, gần 1 năm rồi dùng ngon lành

niceshot

Xe container

Cụ xem lại vị trí đặt tủ, đảm bảo khe thoáng để thoát nhiệt nhé.

Tủ nhà em (Hitachi SBS) cũng vừa bị y hệt, gọi thợ đến sửa nhưng gặp đúng cụ thợ có tâm nên ko chịu đến, chỉ bắt em kê lại tủ phát chạy ngon ngay.

P/S: Nếu lười kê lại thì cắm thử 1 cái quạt thổi vào đằng sau tủ, cả đêm xem sáng hôm sau đá có rơi ko để biết nhé.

formula_one

Xe tăng
Khả năng cao bảng vi mạnh khiển bị lỗi, nhà em trước cũng bị y hệt cụ, gọi thợ đến tháo bảng mạch về sửa hết 2.5tr chả biết có đúng bệnh không, gần 1 năm rồi dùng ngon lành
Em đồ rằng...thợ chưa có tâm rồi :D.

bvc

Xe tăng
Em đồ rằng...thợ chưa có tâm rồi :D.
Vâng em cũng không biết về kỹ thuật
Em đã rã đá tủ, vệ sinh luôn, xong cắm điện lại vẫn bơm nước và làm đá trong khay nhưng không đổ xuống hộp, gọi thợ hãng kiểm tra bảo do bảng mạch sửa xong thấy ok :)

formula_one

Xe tăng
Vâng em cũng không biết về kỹ thuật
Em đã rã đá tủ, vệ sinh luôn, xong cắm điện lại vẫn bơm nước và làm đá trong khay nhưng không đổ xuống hộp, gọi thợ hãng kiểm tra bảo do bảng mạch sửa xong thấy ok :)
Vâng bác, quan trọng sửa xong tủ chạy bình thường, bác happy là okie rồi. Nhiều khi vừa mất tiền vừa không hết bệnh mới mang bực vào mình :D

bvc

Xe tăng
Vâng bác, quan trọng sửa xong tủ chạy bình thường, bác happy là okie rồi. Nhiều khi vừa mất tiền vừa không hết bệnh mới mang bực vào mình :D
:)
Theo cụ thì lỗi tủ nhà em do đâu, chỉ là không đổ đá xuống hộc thôi, em biết sau em tự mày mò, bỗng dưng chột dạ vì gặp thợ không có tâm :)

formula_one

Xe tăng
:)
Theo cụ thì lỗi tủ nhà em do đâu, chỉ là không đổ đá xuống hộc thôi, em biết sau em tự mày mò, bỗng dưng chột dạ vì gặp thợ không có tâm :)
Cái này em cũng chịu cụ ơi, nhưng nếu cụ đã thử hết cách mà vẫn không được thì đúng có khi do mạch thật. Tuy nhiên nhiều khi thợ thấy tủ đắt tiền nên chém cũng hơi mạnh tay :D

• Vodka
Reactions: bvc

ca_kiem

Xe container

Xem clip nhé từ phút 6 19
Bấm lại reset cho nó ( giữ nút gì đó 5 giây ) một lúc sau okie. Với lại kiểm tra khay nước + khay làm đá vào đúng khấc chưa.

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
mỗi mùa hè nhà em dùng hết đúng 10k tiền đá.
em mua túi đá viên tống vào ngăn đá là xong.

Còn lỗi đổ đá tự động thì có nhiều ng nhân, cc phải mò từ từ :
1 bơm nc k lên : hỏng bơm bị air khí k bơm, hỏng mạch cấp điện cho bơm
2. K đổ đá: kẹt mô tơ, bánh răng, kẹt đá trong khay, hỏng mạch motor.
3. Đóng đá vòi bơm.

Nhiều cái còn bị lỗi kéo theo: kẹt đá nên bị hỏng bánh răng nên bị cháy motor nên bị cháy mạch...
Nên cứ từ từ khám phá.

• Vodka

ca_kiem

Xe container
Lỗi gì nó tắc đường làm đá, bấm reset lại nó reset trong vòng 15 phút okie. Tủ nhà em thỉnh thoảng bị làm xong okie
Clip phút 6 19 nhé

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka

bvc

Xe tăng
Lỗi gì nó tắc đường làm đá, bấm reset lại nó reset trong vòng 15 phút okie. Tủ nhà em thỉnh thoảng bị làm xong okie
Clip phút 6 19 nhé
Nhà em loại này :) chả nhìn thấy nút reset ở đâu :)

lolotica

Xe điện
mỗi mùa hè nhà em dùng hết đúng 10k tiền đá.
em mua túi đá viên tống vào ngăn đá là xong.

Còn lỗi đổ đá tự động thì có nhiều ng nhân, cc phải mò từ từ :
1 bơm nc k lên : hỏng bơm bị air khí k bơm, hỏng mạch cấp điện cho bơm
2. K đổ đá: kẹt mô tơ, bánh răng, kẹt đá trong khay, hỏng mạch motor.
3. Đóng đá vòi bơm.

Nhiều cái còn bị lỗi kéo theo: kẹt đá nên bị hỏng bánh răng nên bị cháy motor nên bị cháy mạch...
Nên cứ từ từ khám phá.
1) ngăn đá nếu em để khay nhựa đá viên, vẫn làm đá bình thường, chứng tỏ nhiệt đủ để làm đá
2) khi test cưỡng bức vẫn thấy nước bơm lên khay, vẫn thấy khay đá viên quay

vậy mà để tủ chạy thì dek thấy có đá viên rơi xuống, khoai thật!

khả năng thôi bỏ, đành để mấy khay đá viên trong đấy, rồi khi cần dùng thì tự dỡ đá viên vậy!

tủ nhà em ko phải là SBS mà là tủ 4 cánh, làm đá viên tự động nhưng lấy đá phía trong ngăn đá, chỉ có đường nước lạnh cấp ngoài.

formen

Xe lăn
1) ngăn đá nếu em để khay nhựa đá viên, vẫn làm đá bình thường, chứng tỏ nhiệt đủ để làm đá
2) khi test cưỡng bức vẫn thấy nước bơm lên khay, vẫn thấy khay đá viên quay

vậy mà để tủ chạy thì dek thấy có đá viên rơi xuống, khoai thật!

khả năng thôi bỏ, đành để mấy khay đá viên trong đấy, rồi khi cần dùng thì tự dỡ đá viên vậy!

tủ nhà em ko phải là SBS mà là tủ 4 cánh, làm đá viên tự động nhưng lấy đá phía trong ngăn đá, chỉ có đường nước lạnh cấp ngoài.
cái bình nước ở ngăn mát chứ cụ nhỉ, vừa cấp nước cho khay đá, vừa làm mát bơm ra mặt ngoài vòi nước mát.
em cũng đang dùng con 4 cánh hitachi k biết có cùng mã với tủ nhà cụ k, cũng không để í nó xuống đá hay không sau 1 vài lần thấy nó xuống đá tậm tịt là quên luôn chứ năng đó.

Chỉnh sửa cuối:

lolotica

Xe điện
cái bình nước ở ngăn mát chứ cụ nhỉ, vừa cấp nước cho khay đá, vừa làm mát bơm ra mặt ngoài vòi nước mát.
có 2 bình nước ở ngăn mát: 1 bình cấp cho bộ làm đá tự động trên ngăn đông lạnh; 1 bình khác (gắn trên cánh cửa dưới) cấp nước mát cho vòi lấy nước ngoài trên cánh cửa dưới