[CCCĐ] Tu Mơ Rông và Núi Ngọc Linh - Nơi đây đâu chỉ có Sâm!

Happy4ever

Xe điện
Theo thông tin em tìm hiểu trên mạng thì Tu Mơ Rông là một huyện nghèo của Kontum. Đặc sản: Sâm Ngọc Linh, Hông Đẳng Sâm (Sâm K7), mật ong rừng, cá Niên,...
Hic, toàn đặc sản ngon!!!
Tu Mơ Rông nằm trên cao độ khoảng 1.080m so với mực nước biển (Đó là lý do thời tiết lúc nào cũng mát mẻ). Cư dân tại thị trấn chủ yếu là người Kinh quê vùng Nam Định, Ninh Bình, Hà Nam, Hưng Yên,... vào khai hoang trong chương trình ĐI XÂY DỰNG VÙNG KINH TẾ MỚI từ những năm 80, 90 của thế kỷ trước :)
Đồng bào các dân tộc thiểu số có vẻ không quen với văn hóa mặt đường/mặt phố nên nhường hết thị trấn cho người Kinh và lui vào vùng sâu, vùng xa .... săn bắn, hái lượm hoặc đào Sâm.

Happy4ever

Xe điện
Hoang dã quá, phải đi một chuyến mới được :-o
Nhìn ảnh của cụ, nhà cháu thèm đi quá :(
cháu chỉ quan tâm đến sâm NL nó ntn thôi
ngang qua mà không kiểm được củ sâm núi Ngọc Linh thì uổng quá
Xâm Ngọk linh là có thật, không phải ảo đâu <:-P
Cảm ơn các cụ đã ghé đọc và động viên em!

5May

[Tịch thu bằng lái]
hóng xem câu chuyện chuyến đi của bác

Gsngam

Xe buýt
sao em chửa thấy sâm đâu cả cụ ơi. Nghe bảo sâm này đắt toàn của các cocc lên đây trồng :))

Happy4ever

Xe điện
Trước khi lên Tu Mơ Rông 1 ngày, em đã lên mạng tìm hiểu xem nơi ăn, ngủ, nghỉ như nào, tuy nhiên các thông tin này trên mạng rất ít và không đầy đủ. Do vậy, ngay khi vừa tới nơi, việc đầu tiên của bọn em là tìm nơi nghỉ qua đêm.
Sau khi chạy một vòng quanh thị trấn mà vẫn chưa tìm được KS hoặc nhà nghỉ nào vừa ý, bọn em bàn nhau đi tìm nhà khách của UBND thị trấn. Đơn giản là bọn em suy luận rằng khách khứa của UBND đến Tu Mơ Rông cũng phải cần một nơi nghỉ ngơi đàng hoàng, không lẽ cũng lại vào mấy nhà nghỉ ven đường như bọn em vừa thấy?
Đúng như bọn em suy luận, ngay sau tòa nhà UBND huyện, bọn em tìm thấy Nhà Khách Tu Mơ Rông rõ to và rõ đẹp.... Háo hức tự mở cổng, tự mở cửa phòng lễ tân, tự leo lên gác kiểm tra phòng,.... thấy phòng nào cũng rất to và rất đẹp, lại bàn bạc và ... gọi điện để rồi quyết định đi tìm chỗ nghỉ khác vì dường như nhà khách của thị trấn cũng nghỉ phục vụ thứ 7 và Chủ Nhật :))

Happy4ever

Xe điện
Làm mấy vòng thị trấn nữa, cuối cùng bọn em cũng tìm được chỗ nghỉ vừa ý :)

Happy4ever

Xe điện
Ông bạn cuồng Sâm có kỹ năng dân vận tốt nhất được cử xuống để hỏi phòng và đàm phán giá. Sau một lúc lâu chờ trên xe, em thấy ông bạn quay lại xe và thông báo: "Do là cuối tuần nên chủ khách sạn đã về Kontum"
:))

Happy4ever

Xe điện
Gọi theo số điện thoại trên bảng hiệu của HOANG GIA TRANG - HOTEL - NHÀ TRỌ BÌNH DÂN thì bọn em được ông chủ HOANG GIA TRANG nhắn rằng: "Các anh vui lòng chờ một chút, cháu nó đang từ Đăk Tô (Tân Cảnh) chạy về, chỉ khoảng 6g tối là cháu nó về tới nơi. (Em liếc đồng hồ của em đang là 3:30 chiều :)) )

Happy4ever

Xe điện
Thôi thì đành chờ chứ biết làm sao. Chỗ khác chắc họ cũng nghỉ T7 và CN thôi.

Một con suối sau cơn mưa bên KS.

Happy4ever

Xe điện
Do thời gian chờ nhận phòng lâu, em chui vào xe tranh thủ làm giấc. Hai ông bạn thì sang bên kia đường kêu Cafe giết thời gian.
Em thì ngủ một giấc dài, hai ông bạn thì ống hết cả sái 2, sái 3 của cafe mà "cháu nó vẫn chưa về" nên bọn em quyết định đi tìm quán ăn.
Việc tìm được một quán ăn tương đối vào T7, CN tại Tu Mơ Rông cũng không phải đơn giản các cụ ah. Đến quán ăn họ cũng chỉ làm việc các ngày hành chính :))
Cách tìm quán Ngon, Bổ, Rẻ tốt nhất là hỏi người dân. Cuối cùng thì bọn em cũng có một cái tên: Quán Suối Reo.

Happy4ever

Xe điện
Tổng thiệt hại cho 3 người với các món như trong hình: 320K.
Ăn xong thì cũng là lúc bọn em nhận được điện thoại của KS gọi về nhận phòng. Hai phòng, mỗi phòng 200K. Chất lượng phòng: Ngủ qua đêm được :)
Em thấy 2 phòng bên cạnh có hai cậu kỹ sư người Ấn Độ đã ở đây rất lâu để làm cái thủy điện gì gì... đó.

Happy4ever

Xe điện
Theo lịch trình, 5:00 sáng hôm sau bọn em xuất phát đi Măng Ri, Ngọc Linh. Quay trở lại một đoạn đường chiều qua đi trong mưa để tìm lối rẽ vào xã Măng Ri, ngắm Bình Minh và mây phủ sườn Đông núi Ngọc Linh.