[Funland] Từ ngữ hợp lí dành cho nhà sư ?

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]

Nguyen Tien Minh

Xe tải
Trừ ban cạo đầu, còn đừng hòng ai đụng được đến 1 sợi tóc của các bậc Đại Đức nhé b-)

--Lamborghini--

Xe lăn
Ông anh em đi làm công trình có lần gặp xư chửi bậy như hát hay :)

binhsu7273

Xe cút kít
Thế có xứng với chữ Thầy không?.
Khú khú.
E nghuêm túc nhá.
Thầy vứi đám mụ mị theo ló chớ, chứ Người Hổng chơi trò đó thì....... Lịch sự: Nhà sư-Tôi, mờ khi gặp phại sư bát nháo thì.....Mày-Tao. ;))

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy báo chí dùng từ Đại đức Thái Trúc Minh, vậy từ đại đức này ở đâu ra đây các cụ. Từ này có vẻ oách quá nhỉ, đã đức rồi còn phải đại. Làm người thường như em nghe rất khó chịu. Tại sao không gọi là nhà sư Thái Trúc Minh ?

Làm sư, tức là đi tu, bỏ mọi ham muốn, mà thấy tên ông sư nào cũng oách cả. Nào đức, nào trí, nào tuệ, nào minh,...lạ lùng thật
Chiêu bài marketing...

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy vô lý, có lần trong thang máy có 1 vị sư tuổi như em khi hỏi em lại gọi em là “con” xưng “thầy” mà éo cần biết em có là phật tử hay không. Em trả lời xưng “tớ” theo phép lịch sự thông thường và thoáng thấy mấy người trong thang có vẻ bất bình về cách xưng hô ấy. Nhân đây em chỉ thắc mắc họ là công dân và bình đẳng như mọi người, công việc của họ như bao công việc khác. Các thầy cô giáo ở trường có thể xưng “thầy” với các học sinh nhưng ra ngoài xã hội có khi nào xưng thầy với mọi người đâu. Nếu là nguời lịch sự có văn hoá (còn đi dạy người khác văn hóa mà) thì ra ngoài xã hội phải biết xưng hô hợp lý vì đâu phải tất cả mọi người đều là phật tử của họ, đều quan tâm giáo lý của họ, đều coi họ là “thầy” đâu. Em không phân biệt nhưng em tôn trọng công việc họ như 1 nghề trong xã hội, có điều đừng làm quá lên, đừng bắt xã hội phải tuân theo những quy chuẩn riêng trong giới họ như xưng hô, niềm tin...
Chỉ xưng thầy với học trò của mình. Còn ra đời thì cứ theo tuổi tác mà gọi cho phù hợp

ngoc_phuong

Xe lăn
Thầy vứi đám mụ mị theo ló chớ, chứ Người Hổng chơi trò đó thì....... Lịch sự: Nhà sư-Tôi, mờ khi gặp phại sư bát nháo thì.....Mày-Tao. ;))
Đắc cmn đạo roày.
Khú khú.
Ngày xưa sư sãi đi cày, đi khất thực chết mẹ luôn. Giờ thì ngồi 1 chổ, đợi con nhanh đệ tử bê đến tận mồn.
Mà cũng trần đời. Bản chất của nó cũng là xin xỏ đấy chứ. Sư bây giờ cũng như ăn mày đa cấp.
Trần đời, kẻ đi xin thì xưng Thầy với người Bố thí. Lại còn rao giảng đạo lý abc, đúng là đc ăn đc nói, đc gói mang về.
Giờ thằng nào cứ trả e tháng mươi củ, bảo ăn rồi ngồi hót xem. Chả hay hơn đài ấy chứ.

binhsu7273

Xe cút kít
Đắc cmn đạo roày.
Khú khú.
Ngày xưa sư sãi đi cày, đi khất thực chết mẹ luôn. Giờ thì ngồi 1 chổ, đợi con nhanh đệ tử bê đến tận mồn.
Mà cũng trần đời. Bản chất của nó cũng là xin xỏ đấy chứ. Sư bây giờ cũng như ăn mày đa cấp.
Trần đời, kẻ đi xin thì xưng Thầy với người Bố thí. Lại còn rao giảng đạo lý abc, đúng là đc ăn đc nói, đc gói mang về.
Giờ thằng nào cứ trả e tháng mươi củ, bảo ăn rồi ngồi hót xem. Chả hay hơn đài ấy chứ.
Chuận!
Mờ Mình còn cạo sạch bong nuôn ấy chớ. ;))

thợ xây

Xe buýt
Tại sao không gọi là Chủ tịch hội đồng quản trị , Tổng giám đốc Thái trúc Minh . Công ty CP tập đoàn Ba Vàng .

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thầy giáo, thầy thuốc, thầy cúng, thầy bói, thầy chùa. Cho làm thầy hết là quá đáng lắm rồi.
Nghề nghiệp: Thầy chùa
Nơi làm việc: Chùa Ba Vàng

Ken Hạ Long

Xe điện
Em thấy báo chí dùng từ Đại đức Thái Trúc Minh, vậy từ đại đức này ở đâu ra đây các cụ. Từ này có vẻ oách quá nhỉ, đã đức rồi còn phải đại. Làm người thường như em nghe rất khó chịu. Tại sao không gọi là nhà sư Thái Trúc Minh ?

Làm sư, tức là đi tu, bỏ mọi ham muốn, mà thấy tên ông sư nào cũng oách cả. Nào đức, nào trí, nào tuệ, nào minh,...lạ lùng thật
Em thấy dạo này có giang hồ mạng. Không biết sắp tới có sư mạng hay đại loại không nhỉ?

Tứ Vô Lượng

Xe container

Đại Đức, Thượng Tọa, Hòa Thượng là phải có "chứng chỉ hành nghề" chứ ko phải tự phong đâu. Vấn đề là chứng chỉ hành nghề có xịn không hay mua thôi :))

https://phatgiao.org.vn/dai-duc-thuong-toa-va-hoa-thuong-co-nghia-la-gi-d32554.html

Chỉnh sửa cuối:

Jetu

Xe điện
Hoà thượng > Thượng toạ > Đại đức > Tì kheo
phụ thuộc vào số lần kiết hạ, tạm hiểu là số năm đi tu, do Giáo hội phong.
Tất cả họ đều có thể gọi là nhà sư, một danh xưng chung.

muoibaconcho

Xe điện
Bất công xh nó len lỏi vào tận nhà chùa, cũng chỉ là 1 nghề như bao nghề khác.

Đi tu cũng chỉ là 1 cách sống. Và xh lại đặt những người đi tu lên trên, thành thượng lưu.

Chỉ còn đám dân nghèo là chả có vai vế gì. Và dĩ nhiên, càng dễ bị trục lợi lừa đảo.

Cứ đầu trọc, áo nhà chùa là gọi bằng thầy, đại đức,...bất kể tính cách, học vị, đóng góp xh như thế nào.

Thương đám dân đen, tầng lớp ít thụ hưởng giáo dục, vật chất nhất, lại càng khi khinh bạc, trục lợi, lừa đảo.
Đại đức, hoà thượng là cấp bậc trong đạo Phật. Cũng giống như kỹ sư, thạc sỹ, bác sĩ, ... là cấp bậc trong xã hội.
Bất kỳ ai dạy học thì đều đc gọi là Thầy. Nếu dạy đạo Phật thì cũng đc gọi là Thầy.
Bất kỳ tôn giáo nào, quốc gia nào, tu sĩ đều đc xã hội coi trọng.

Roses

Xe điện
vào trả lời kìa ;))

BenTre80

Xe hơi

Gọi là cha thì sao nhỉ