[CCCĐ] Tự nhiên đi lạc sang Lào - Tham quan thì ít, phóng lao thì nhiều

tuannbb

Xe điện
Quái, em nhìn mãi sao xe khủng của cụ không thấy cái để chân và phanh hả cụ :) hay là cụ bấm nút nó mới phọt ra nhỉ;)

BMW2010

Xe hơi
Tết âm lịch chắc anh chịu vì vướng việc gia đình rồi Trung

TungNguyenMD

Xe container
Thế Cụ không viết nốt th

Thế Cụ không viết nốt thớt Ấn Độ nữa à? em đang theo dõi mà không thấy tiếc quá

Em lại bị OF kiểm duyệt. Chẳng hiểu sao nữa. Dạo này OF cứ như báo nhân dân ấy cụ ạ. Còn bài đó bên phượt em viết xong rồi

Quái, em nhìn mãi sao xe khủng của cụ không thấy cái để chân và phanh hả cụ :) hay là cụ bấm nút nó mới phọt ra nhỉ;)

Có đấy cụ ạ, chẳng qua bùn nó che hết thôi :)

Vâng anh..tối nào anh rảnh cafe nhé

Hôm nào cafe các cụ hú em nhé

TungNguyenMD

Xe container
Bọn em chạy khoảng 1h nữa là tới Muang Hiam. Vào một quán nghỉ ngơi và ăn. Chị chủ quán xinh đẹp nói tiếng Anh gỏi như nói tiếng Việt. Nên dùng body language là chủ yếu. Mà cái trò body language này cũng vui lắm. VD như bọn em muốn ăn phở gà đùi thì sờ vào đùi chị ấy rồi ra hiệu. Muốn ăn thịt lợn mông thì vỗ vào mông chị ấy. Có thằng nổi hứng thích ăn nầm làm cả bọn tý nữa thì bị đuổi ra khỏi quán

TungNguyenMD

Xe container
Không bằng lòng với bát phở lai bún chị này làm cho, bọn này ra ngoài bàn có thức ăn làm sẵn gắp bỏ thêm vào

TungNguyenMD

Xe container
Ăn xong, nghỉ thê một lúc cho mấy ông buồn ngủ. Trong lúc đó anh em ra lau xe, chỉnh sửa xe cộ các kiểu để chuẩn bị lên đường

Trước lúc đi mấy thằng định uống bò húc cho tình táo. Hỏi chị ấy "Red Bull" rồi "Blue Bull" các kiểu không được. Hai thằng đưa hai tay lên trên đầu giả làm sừng rồi lao vào nhau húc thì chị ấy hiểu. Nhưng nhà chỉ có Tê giác bay thôi

Chỉnh sửa cuối:

toanbede

Xe máy
nhìn đội xe khủng quá ạ

TungNguyenMD

Xe container
Với mục tiêu là đến Luang Prabang bằng được trong đêm nay, nhưng mấy ông buồn ngủ quá nên bọn em đến tận 16h mới bắt đầu đi từ Muang Hiam truớc mắt còn 300km đường đèo nữa
Ấy nhưng cái trò chạy xe máy này không nhanh được như ô tô. Ô tô có thể chạy liền một mạch nhưng chạy xe máy một lúc lại phải nghỉ. Bình thuường khoảng 150km em mới nghỉ một lần, nhưng lần này đi trong đoàn có nhiều ông khá mệt và buồn ngủ nên một lúc lại phải dừng

TungNguyenMD

Xe container
Mặc dù là leader chịu nhiều sức ép làm sao để có thể theo đúng lộ trình. Nhưng mục tiêu số 1 là an toàn vẫn phải trên hết, chuyến này đi nghỉ khá nhiều. Thôi thì cứ đi, đến mấy giờ cũng được. Cái em ngại nhất không phải là thời gian chạy xe mà sợ gặp phỉ. Thấy nhiều diễn đàn đều recommend là không nên chạy đêm rất hay gặp phỉ. Nhưng bọn em cũng tự tin với dàn xe máy đi sáng quắc cả đường, nên nghĩ chắc bọn phỉ nó ngại. Ơn trời thế nào mà không gặp phỉ thật. Lúc đến Nong Khiaw cậu nhân viên nhà hàng nói: "Các anh quá liều lĩnh, đi từ Muang Hiam đến đây là hay gặp phỉ lắm" Lúc bấy giờ mới thấy sợ. Vì đi đường bọn em thấy khá nhiều người ăn mặc bình thường đeo súng AK. Chẳng biết có phải phỉ không nhưng biết đâu được nó nổi hứng cho một tràng AK thì bỏ mẹ

TungNguyenMD

Xe container
Mặc dù có 150km từ Muang Hiam tới Nong Khiaw nhưng bọn em mất tới hơn 4h mới tới nơi. Thực ra trên đường đi qua ngã ba Ka deun có đường rẽ trái về Luang Prabang gần được 80km nhưng là đường đất. Mà nghe thấy từ đất là bọn em sợ lắm rồi, hơn nữa đi vào đường này 100% là gặp phỉ nên thôi. Bọn em cứ thẳng đường quốc lộ đến Nong Khiaw.

Nong Khiaw là một thị trấn kiểu như Vang Vieng của Lào. Ở đây thu hút khách du lịch bằng các trò chơi mạo hiểm như chèo thuyền Kayak, trekking..... Nên khá sầm uất và đương nhiên có rất nhiều nhà hàng. Chọn một nhà hàng kiểu châu Âu bọn em đi vào.

Nhân viên phục vụ ở đây nói tiếng Anh khá tốt. Nói thật với các bác hai hôm liền ra hiệu bằng body language bọn em mỏi tay lắm rồi. Gặp được người biết tiếng Anh còn sướng hơn gặp Ngọc Trinh các bác ạ
Cậu nhân viên ra hỏi các anh gọi món đi. Em hỏi có beef steak không? Cậu ấy bảo có, vậy cho suất beef steak. Rồi gọi thêm vài cái lẩu. Cậu ta ok rồi chạy đi. Nhưng khi đem món beef steak của em ra thì nó như thế này các bác ạ. Hoá ra là bò xào cần tỏi như ở ta. Em hỏi đi hỏi lại "Ơ tao gọi beef steak cơ mà?" Cậu nhân viên bảo "Vâng đây chính là beef steak đó." Em bảo không phải, cậu ta bảo "Local beef steak" Thế thì chịu rồi, hoá ra bò bít tết của Lào nó như vậy

TungNguyenMD

Xe container
Còn đây là món lẩu + nướng. Đặt thịt lên bên trên nướng, ở dưới là nước lẩu cho các thứ vào nhúng ăn. Đối với mấy thằng chết đói bọn em thì ăn ngon phết

Cản bọn cùng nâng ly chúc mừng chuyến đi đến đây đã an toàn

TungNguyenMD

Xe container
Cậu nhân viên (Áo xanh) này tên là Riam, nói tiếng Anh tốt và cực kỳ vui tính. Cậu ta còn hỏi mua xe trong nhóm bọn em nữa. Đầu tiên cậu ta hỏi "Các anh không có xe Honda hay Yamaha à?" Bọn em bảo không có, nhưng có thể bán bất kỳ một con xe nào trong này. Cậu ta lại chạy ra ngó ngó một hồi rồi vào hỏi "Con xe Ducati của các anh mầu đỏ là của Nhật à?". "Không, nó của tàu khựa đấy" "Really? I don't believe" cậu ta nói. "Thật mà cậu mua thì chúng tôi bán" Có vẻ cậu này máu thật hỏi bao nhiêu tiền, bọn em bảo 15K USD cậu ta cứ đòi mặc cả 10K USD thôi. Em bảo "Hôm qua mà cậu xuống Vieng xay mua xe này thì chỉ có 1K USD thôi" Cậu ta trợn tròn mắt nhưng sau đó cũng hiểu vì đường xấu thằng nào chẳng muốn vứt xe đi lúc đó

xebo

Xe bò ! ©
Bọn em chạy khoảng 1h nữa là tới Muang Hiam. Vào một quán nghỉ ngơi và ăn. Chị chủ quán xinh đẹp nói tiếng Anh gỏi như nói tiếng Việt. Nên dùng body language là chủ yếu. Mà cái trò body language này cũng vui lắm. VD như bọn em muốn ăn phở gà đùi thì sờ vào đùi chị ấy rồi ra hiệu. Muốn ăn thịt lợn mông thì vỗ vào mông chị ấy. Có thằng nổi hứng thích ăn nầm làm cả bọn tý nữa thì bị đuổi ra khỏi quán.
Chủ thớt muốn ăn trứng gà đẻ thì làm thế nào... hehe.

TungNguyenMD

Xe container
Ăn xong cả bọn nghỉ ngơi luôn tại chỗ còn lên đường. Lúc tính tiền, Riam chạy ra đưa cho mỗi người 1 chai nước rồi bảo "Vì các anh là người Vietnam, mà Vietnam với Lào là anh em nên tôi tặng chai nước này"
Cả bọn ồ lên cám ơn, Alex bảo "Tôi là ngừoi Trung Quốc thì có được tặng không?" Riam "Tôi không tin anh là người Trung Quốc". Alex nói "Tôi show passport ra mà là người TQ thì free cho tôi bữa này nhé?" Riam bảo "Không, nếu anh là người TQ tôi sẽ tính double chỗ này lên" Và lúc đưa nước cho từng người Riam không đưa nước cho Alex thật
Qua đây tôi càng quý các bạn Lào. Thẳng thắn, thật thà, yêu ghét rõ ràng không khách sáo. Mặc dù chỉ là một nhân viên ở nhà hàng, nhưng Riam cũng có quan điểm riêng của cậu ấy

thằng nhà quê

Xe điện
Bọn em chạy khoảng 1h nữa là tới Muang Hiam. Vào một quán nghỉ ngơi và ăn. Chị chủ quán xinh đẹp nói tiếng Anh gỏi như nói tiếng Việt. Nên dùng body language là chủ yếu. Mà cái trò body language này cũng vui lắm. VD như bọn em muốn ăn phở gà đùi thì sờ vào đùi chị ấy rồi ra hiệu. Muốn ăn thịt lợn mông thì vỗ vào mông chị ấy. Có thằng nổi hứng thích ăn nầm làm cả bọn tý nữa thì bị đuổi ra khỏi quán

em lại bố

phamchilinh

Xe hơi
Quá tuyệt vời chúc các bác có sức khỏe tốt để hoàn thành chuyến đi ạ

LP640

Xe tải
bài quá hay và chất, e chờ bác Tùng post tiếp