[CCCĐ] Tự nhiên đi lạc sang Lào - Tham quan thì ít, phóng lao thì nhiều

TungNguyenMD

Xe container
Biết là đợi ô tô sẽ mất thời gian khá lâu nên một quyết định nhanh chóng được đưa ra đó là "Ông nào đi ỉa đái gì thì đi luôn đi, cấm xin phép dừng lại giữa đường vì chuyện này" Nói thật với các bác đi với bọn này nó khổ thế đấy. Ngày xưa có đi bộ đội chắc chỉ ăn đúng giờ chứ bây giờ lại còn món ỉa đúng giờ chắc là có 1 không 2 trên thế giới. Thế nên từ "ỉa non đái ép" mới thấy nó khổ như thế nào

Ấy nhưng cu này chẳng thèm ỉa đái gì hết, cậu này tuổi rồng (SN 88 thì phải) nhưng rồng trên trời thì cần có mây để uốn lượn, cậu này thì cần mỗi "ghi" (Gigabyte) để lai trym với bạn gái ở nhà. Anh em vẫn bảo "Thằng này không ăn cũng được, không uống cũng được, nhưng ko có ghi chắc nó chết" Mà đúng thật, trong lúc ông nào ông ấy đỏ mặt ra vì rặn ỉa thì cu này cứ cầm cái điện thoại lai trym, đến từng anh em lai trym một. Làm cho các anh em ngượng quá lại phải nhanh nhanh ỉa cho xong không bạn gái nó nhìn thấy thì xấu hổ chết :))

TungNguyenMD

Xe container
Khoảng 30' sau xe ô tô cũng tới nơi. Bọn em cho ô tô đi trước đến ngã 3 Phou Khoun mua đồ ăn và xe máy sẽ chạy trước rồi sẽ dừng lại đợi ô tô đến và cùng ăn trên đường. Do xe máy chạy một lúc lại phải nghỉ còn ô tô có thể chạy dài hơn không cần nghỉ. Và như thế là một sắp xếp hợp lý

Từ ngã 3 Phou Khoun chạy về Phonsavan đường đẹp hơn, phẳng hơn nên chúng tôi chạy được tốc độ cao hơn, nhưng trên đường thấy dân tình đeo súng AK đi lại nhìn rất kinh. Biết đâu lại thằng nào nó say rượu ngứa tay lại pằng pằng cho một phát thì bỏ mẹ

TungNguyenMD

Xe container
Dân Lào như em đã nói chạy khá hiền lành. Khi thấy tín hiệu xin vượt nếu có thể họ nép vào cho vượt ngay. Mấy ông chạy láo y như rằng là xe Vietnam sang

Dân tình vùng này có vẻ cũng giầu hơn vùng thượng Lào.

tài gà

Xe máy
đọc hết 2 4 trang rồi mà chưa đến đoạn về. hâm mộ các bác quá

TungNguyenMD

Xe container
Chọn một chỗ đất rộng bọn em trải bạt ra ăn trưa. Và mỗi một thằng được một xâu thịt nướng, vài miếng thịt gà luộc cùng với nắm xôi. Đấy đi với bọn em ăn uống kham khổ thế đấy các bác ạ. Thế nên sau này có thằng nào đi PKL nó rủ các bác đi phượt cùng thì nên cảnh giác nhé :))

TungNguyenMD

Xe container
Từ đây về tới Phonsavan đường rất đẹp, không chỉ đẹp ở mặt đường mà còn đẹp bởi phong cảnh hai bên đường với những cánh đồng cỏ cháy. Vì thời gian ko cho phép bọn em chụp ảnh, có vài cái ảnh cắt từ Gopro ra mời các bác xem tạm

van_ly

Xe buýt
E cũng sang Lào cuối tháng 11/2017 cũng có cảm giác bị chém 2 bữa ăn
Bên Lào nói chung giá cả sinh hoạt đắt hơn Việt Nam, đặc biệt là ăn uống toàn đắt toàn gấp 3 lần.
Vào quán cơm bụi ven đường mà toàn 30k kip (~ 90k vnđ) đĩa cơm lèo tèo, mà là dân Lào bản địa dẫn em đi chơi chứ ko phải khách du lịch đâu ạ.
Nó đắt thế chứ không phải là chặt chém. Uống bia vỉa hè ở Vientaine, toàn 15k kip 1 lon ken, xót hết cả ruột.
Mấy hôm sau khôn hơn, ra mấy quán hàng hoá người Việt Nam mua bia Huda các bà ấy đánh hàng từ Việt Nam sang rẻ hơn hẳn.
Hỏi mấy bà Ng Việt sống lâu năm bên đấy thì họ bảo dân Lào chả trồng trọt chăn nuôi gì mấy, toàn nhập thực phẩm bên Việt Nam và Thái nên đắt.
Người Lào hiền lành nhưng sống chậm và lười, các bà ấy bảo thằng nào vớ phải vợ Lào thì khổ 1 đời. Khổ nổi con gái Lào lại rõ là xinh mới chết chứ.
Thực đơn một quán cơm bụi ven đường

Đĩa cơm 30k kip đây hic hic

Em gái Lào dẫn em đi chơi, đang chụp trộm em ăn cơm :))

mimo_sa

Xe hơi

Bữa ăn cho 3 người còn bát canh cải thảo nữa mà hơn 200kip ạ, gần đến vang vieng

mimo_sa

Xe hơi

Trên đường đi Luang, qua chỗ này e gặp đoạn lở đất kinh hoàng chắc là từ mùa mưa lũ

trangdh

Xe máy
Đi qua quầy đổi tiền thấy có cả VND các bác ạ. Tự hào qúa, em đi cũng được coi là nhiều nhưng những quốc gia mà đổi được đồng Việt Nam là hiếm lắm

Về tới nơi mấy cậu thanh niên trẻ tuổi trong đoàn vớ đc cái xe máy Made in Laos phi ra phố

Còn mấy thằng già hư đốn nát rượu bọn em thì làm thêm vài chai beer chém gió đến tận 2h mới đi ngủ

Sao đợt nhà em sang thì ngồi chém gió ở mấy quán bờ sông thì cứ 23h là nó đuổi ra về hết. Trắc bây giờ các bạn ấy cũng tham gia vào những câu lạc bộ cú đêm rồi chăng.

Pvsc

Xe ba gác
Em vào xem ảnh

datnhu_hp

Xe hơi
Nhưng khả năng thuyết khách của em chắc cũng phải cỡ Tô Tần, Trương Nghi thời Xuân thu. Gặp thằng nào thích chạy xe thì em nói: "Úi rời! chú không biết chứ, anh đi Lào rồi, đường toàn rừng núi, các góc cua gắt gấp tay áo liên tục, hơn nữa Lào vừa được Venezuela tài trợ cho rải các mặt đường 100% là Asphalt hết rồi, cảnh sát Lào không bắn tốc độ đâu, dân lại vắng, chú có thể vào cua với vận tốc 200km/h không thua gì các tay đua GP cả...." Gặp thằng máu gái em tả: "Con gái Lào có làn da trắng hồng, môi đỏ, ngực căng, mông cong, tiếng nói thánh thót như rót mật vào tai ấy. Chú không tin ư? Chú đã biết bài Cô gái Sầm nưa của nhạc sĩ Trần Tiến chưa? Đấy, toàn làn da trắng, nụ cười duyên, mông cong theo nhịp lăm vông đấy..." Thằng em cứ mắt tròn mắt dẹt vì thế hệ của nó đâu có biết bài "Cô gái Sầm nưa" là gì đâu.
Có hôm gặp thằng thích beer rượu em nói: "Chú biết beer Lào không? không biết à? thôi coi như kiến thức về beer học của chú vứt cmn đi rồi Beer Lào là beer ngon nhất thế giới, các loại beer Đức, Bỉ... chú đang uống chỉ đáng xách dép thôi. Còn Whisky Lào ư? chẹp chẹp, ước gì anh có một chai trong nhà thì anh sẽ giải tán hết lũ Whisky Scotch và Cognac Pháp đi....."
Sau một hồi đi thuyết khách em cũng lừa được 8 thằng nữa cam kết đi cùng với em. Và có được buổi off đầu tiên
Đọc đoạn này của cụ mà cười rơi cả hàm. Em đoán 90% cụ là fan của Aziz Nesin. Giọng văn y hệt vậy.

ars3nal

Xe buýt
Ở giữa là chiếc ghế to (chắc để nhà vua ngồi) xung quanh là những chiếc ghế nhỏ chắc để cho quan khách. Nhưung em thắc mắc đây là phòng khách riêng mà rộng thế này ngồi lại cách xa nhau nữa chắc Vua Lào và các vị khách phải nói chuyện to lắm mới nghe được có khi lại lộ hết bí mật ;)

em cứ nghĩ đây là giường để nằm nghỉ trưa cơ đấy :">

ars3nal

Xe buýt
Em vừa đi Lào về xong, ăn uống trung bình gấp 3 lần ở Việt vì giá hàng hóa bên Lào giống như bên Việt mình, phở cũng 25 ngàn, bia 10 ngàn, nhưng tiền Kip Lào có giá trị gần gấp 3 lần tiền Việt nên thành ra đắt gần gấp 3 lần.
đúng rồi cụ ạ. từ lúc bước chân qua cửa khẩu giá đã đội lên gấp 3 lần rồi. phí hải quan VN là 10k VNĐ thì phi bên Lào là 10k kíp Lào, là gần 30k VNĐ rồi :(

Lequythuan185

Xe tải
Nhất là mấy thằng em trẻ vửa rời vú người yêu...
Gặp thằng nào thích chạy xe thì em nói:
Gặp thằng máu gái em tả:
Có hôm gặp thằng thích beer rượu em nói:
Cụ làm bác sỹ đa khoa có khác, tài sản cộng với Nhật Vượng giàu nhất VN luôn 8-}

BigC

Xe tăng
Khoảng 30' sau xe ô tô cũng tới nơi. Bọn em cho ô tô đi trước đến ngã 3 Phou Khoun mua đồ ăn và xe máy sẽ chạy trước rồi sẽ dừng lại đợi ô tô đến và cùng ăn trên đường. Do xe máy chạy một lúc lại phải nghỉ còn ô tô có thể chạy dài hơn không cần nghỉ. Và như thế là một sắp xếp hợp lý

Từ ngã 3 Phou Khoun chạy về Phonsavan đường đẹp hơn, phẳng hơn nên chúng tôi chạy được tốc độ cao hơn, nhưng trên đường thấy dân tình đeo súng AK đi lại nhìn rất kinh. Biết đâu lại thằng nào nó say rượu ngứa tay lại pằng pằng cho một phát thì bỏ mẹ

Trên đg Phonsavan đây ạ :))