[CCCĐ] Từ Nội Bài đến Chu Lai _ em đi bằng bốn bánh !

Chào cccm, nửa tháng nữa em mới khởi hành cơ, nhưng lên đây đọc về những chuyến đi, ngắm ảnh các cụ chụp, em lại háo hức vô cùng. Quyết định làm một bài từ bây giờ để các cụ cùng ủn mông cho chuyến đi của em được bình an, thành công.

Cách đây 4 năm, em đã lên kế hoạch cho chuyến đi này, nhưng phương tiện là xe khách vì khi ấy sinh viên không có tiền. Chính vì không có tiền nên cũng không thể thực hiện chuyến đi. Bây giờ có thể tự nuôi mình ăn, dư ra một chút tậu được một em xe nhỏ xinh cùng mình dong duổi, em lại nhớ về chuyến đi mơ ước của 4 năm trước và quyết tâm thực hiện nó.

Chuyến đi của em dự kiến kéo dài 6 ngày với lộ trình khá dày, có thể hơi vất vả nhưng target là như vậy, còn thực tế mình vẫn phải lựa sức để đi. Xin được chia sẻ với cccm lộ trình của em. Cụ mợ nào trùng lịch trình thì ới em, chúng ta cùng giao lưu nhé. Đây là chuyến đi đầu tiên của em nên mong cccm góp ý cho em mọi điều : ăn, chơi, thăm thú, lưu ý trên đường đi,... cccm cứ liệt kê hết ra, sức đến đâu em sẽ đi đến đó. Đoàn em toàn thanh niên Việt Nam nên không ngại khó, ngại khổ đâu :)

Ngày 1 : Em đi Quảng Bình
5h sáng, em xuất phát từ Nội Bài. Nhà em cách sân bay Nội Bài 3km, cụ mợ nào có dịp qua sân bay có thể ghé qua đoạn giao nhau giữa QL2 và đường Võ Nguyên Giáp, em có quán cafe Đông 1986 bé nhỏ ở đó, mời cụ mợ 1 ly cafe lái xe cho tỉnh tảo ạ. Vì đoàn toàn thanh niên nên em ăn uống cũng đơn giản, em dự tính ăn sáng nhẹ trên xe và ăn trưa ở Vinh (12h). Ăn xong nghỉ ngơi khoảng 1 tiếng rồi phi vào Quảng Bình. Em sẽ ghé thăm mộ Đại Tướng sau đó đi tắm biển ở Nhật Lệ, nghỉ tối và thăm thành phố Đồng Hới về đêm.

Ngày 2 : Chung kết pháo hoa quốc tế - Đà Nẵng không thể bỏ qua
Dự kiến 8h sáng em sẽ bye bye Nhật Lệ sau khi tắm biển và ăn bữa sáng. Chạy 1 mạch đến biển Cảnh Dương - Huế (12h), ở đây chúng em sẽ BBQ ven biển, hải sản sẽ được mua sẵn từ sáng sớm ở Nhật Lệ và bảo quản bằng thùng xốp đá. Ăn uống no nê, nghỉ ngơi vui chơi, khoảng 15h chúng em sẽ lên xe đi Đà Nẵng. Em chọn đi hầm vì em đã đi đèo bằng xe máy và cũng để tiết kiệm thời gian, nhiên liệu cho chuyến đi. Dự kiến 17h sẽ đến Đà Nẵng, nhận phòng rồi bay ra biển luôn. Em thấy mọi người review mấy bãi tắm nhỏ trên bán đảo Sơn Trà, lần này em sẽ tìm và thử trải nghiệm ở đây. Tắm táp, ăn uống xong sẽ cùng ngắm pháo hoa. Hôm em đến là 6/7, chung kết pháo hoa quốc tế ở đây. Muộn rồi, sau 2 ngày lái xe khá ê ẩm, em sẽ yêu cầu ông anh dẫn đi xông hơi mát xa lành mạnh. Đến Đà Nẵng mấy lần rất khoái dịch vụ này ở đây ( em nói lành mạnh nhé, ko lành mạnh em ko dám chơi ). Xong xuôi về khách sạn nghỉ ngơi thôi.

Ngày 3 : Đảo Lý Sơn trong veo hiện ra trước mắt
Đường từ Đà Nẵng đến Sa Kỳ mất khoảng 3 tiếng, nên để bắt kịp chuyến tàu lúc 9h30, chúng em sẽ xuất phát từ 6h. Sẽ nhờ người quen mua dùm vé trước để tránh việc hết vé. Em nghe nói cao tốc Quảng Ngãi - Đà Nẵng tít lắm nên mong đến điểm hẹn đúng giờ. Lên tàu, đến Lý Sơn chắc chưa đến 10 rưỡi, gửi đồ vào nhà nghỉ rồi cùng bơi sang đảo bé thôi. Đến đảo bé, điều phải làm chắc chắn là lặn ngắm san hô, em chuẩn bị sẵn kính bơi rồi. Lặn xong, đói, làm bát cháo nhum hồi sức.... tuyệt vời luôn đó các cụ mợ nhỉ. Ăn uống xong xuôi, tầm 14h bọn em quay về Lý Sơn, nhận phòng rồi, bật điều hòa ngủ thôi, trời thì nắng, đi đâu chơi được lúc này. Đợi đến 16h, nắng bớt gắt, bắt đầu cua 1 vòng quanh đảo : hải đăng Mù Cu, hang Câu, chùa Hang, chùa Đục, cổng Tò vò. Tắm táp nhẹ nhàng là cái bụng chăc cũng sôi rồi. em thấy mọi người kể Lý Sơn có chợ hải sản đêm, thích ăn gì ra đó, người ta chế biến luôn cho, lần này đi sẽ thử. Muộn rồi, đi dạo 1 chút rồi về nghỉ ngơi.

Ngày 4 : Mặt trời trên đỉnh Thới Lới còn mặt trăng ở giữa Cố Đô
Phải phấn đấu dậy thật sớm để đón được bình minh trên đỉnh Thới Lới, thăm quan nốt những điểm còn bỏ xót, 10h chúng em sẽ chia tay đảo Lý Sơn, lên tàu về cảng Sa Kỳ. Biển Mỹ Khê ở Quảng Ngãi cũng đẹp các cụ nhỉ, chơi xong ở đây em sẽ ghé thành phố thăm chứng tích Sơn Mỹ và một số điển đến thú vị mà cccm gợi ý cho em. Tầm 14h em sẽ lên xe về cố đô Huế. Em chọn đường qua thị xa Tam Kỳ, đi cầu Cửa Đại và đường ven biển, vẫn sẽ chọn đường hầm Hải Vân và dự kiến đến Huế lúc 19h. Đến Huế rồi, đúng bữa tối, tắm rửa rồi đi ăn cơm hến và chè hẻm thôi :), dạo một vòng thành phố. Em đến Huế vài lần rồi nhưng chỉ dừng chân ban ngày, em thấy Huế buồn hơn so với những nơi khác, nhưng Huế đúng là một điểm để dừng chân và nghỉ ngơi tuyệt vời, rất yên bình và đằm thắm.

Ngày 5 : Con đường mòn mang tên Bác và thị xã Cửa Lò sau hơn 10 năm gặp lại.
Sau khi làm bát bún bò Huế thơm phức, em sẽ bắt đầu hành trình Huế - Cửa Lò. Em chọn đường Hồ Chí Minh vì thấy mọi người bảo đi đường này đẹp hơn, dù lâu hơn QL1 1 chút. Đường mòn em sợ sẽ vắng nên thủ sẵn 1 chút đồ ăn trưa trên xe. Có 1 topic của cụ nào đó giới thiệu món bánh chưng ở Huế, em phải thủ 1 ít mới được. Rẽ vào đường Hồ Chí Minh từ thị xã Đông Hà, em mong là sẽ có những trải nghiệm và những bức ảnh tuyệt vời trên con đường này. 8h xuất phát từ Huế thì có lẽ 17h chúng em đã đến được Cửa Lò. Em đến Cửa Lò hơn 11,12 năm trước, ấn tượng với nó là quy hoạch đô thị rất sạch sẽ và thoáng đãng nên lần này em sẽ ghé lại để xem hơn 10 năm qua, Cửa Lò đã thay đổi như tay đổi như thế nào. Tắm biển, ăn tối, hóng gió chắc chỉ có như vậy thôi là đủ.

Ngày 6 : Núi Sóc anh linh - quê hương ta trở về
Ngày cuối hành trình không qua vất vả, chỉ là Cửa Lò - Hà Nội nên em sẽ để anh em nghỉ ngơi, vui chơi, thăm thú đến 11h rồi mới xuất phát. Phần để nghỉ ngơi cho lại sức, phần để tránh giờ cao điểm trên QL1. Cửa Lò - Hà Nội chắc chỉ mất khoảng 6 tiếng nên tầm 17h là chúng em đã check in được trên cầu Nhật Tân rồi. Kết thúc hành trình tuy mệt mỏi nhưng đầy niềm vui, hứng thú và trải nghiệm quý báu.

Em có dự định nếu thời tiết không thuận lợi mà không ra được Lý Sơn thì sẽ phi thẳng vào Quy Nhơn or Sa Huỳnh chơi nữa :)

Các cụ mợ ủn mông em nhé.
Nhân tiện cụ nào 5/7 xuất phát từ Hà Nội thì cho em bám càng với nhé.

Quán Đông 1986 bé nhỏ của em

màn đêm buông xuống nè. Ngay đoạn giao QL2 với đường Võ Nguyên Giáp ( chú ý đi đoạn đường gom ở dưới nhé ). Mời cccm qua làm ly cafe cho tỉnh táo ạ

Em đi núi Thần tài 2017

Hứng nắng gió đèo Hải Vân, về da em tróc vẩy luôn vì cháy nắng

Lướt cano đi cù lao Chàm, lần này sẽ lướt tàu cao tốc đi Lý Sơn

Ảnh đường Hồ Chí Minh bạn em gửi về

Nhưng đi đâu chăng nữa, em vẫn yêu Hà Nội nhất

Vì Hà Nội có mợ cả và F1 yêu dấu của em.

Chờ F1 lớn để 2 bố con cùng đi khắp đất nước

nhimbi

Xe buýt
Chương trình hay đấy cụ. em hóng ảnh chuyến đi này của cụ

quangkhang8714

Xe buýt
e cũng lót dép hóng ảnh và review của cụ. chúc cụ và đoàn đi đường thuận lợi, gặp nhiều may mắn

quangninhgsm

Xe tải
hay đấy cụ ơi

Matizcoi

Xe cút kít
Lịch dày đặc, ko rõ bác chủ đi check in hay đi du lịch nghỉ dưỡng nữa :D
Nhưng có sức khỏe là có tất cả :D

Lịch dày đặc, ko rõ bác chủ đi check in hay đi du lịch nghỉ dưỡng nữa :D
Nhưng có sức khỏe là có tất cả :D
HI HI. Nói đi checkin không hẳn là sai cụ ạ. Em đi có 3 mục đích chính :
1. Hoàn thành kế hoạch của 4 năm trước
2. Đi tiền trạm đường xá, trải nghiệm thực tế để sau dẫn Gấu mẹ và Gấu con theo
3. Thăm người thân ạ.
..... còn thanh niên tụi em đi với nhau em thấy khai niệm nghỉ dưỡng rất xa xỉ và lãng phí. Nghỉ dưỡng là khái niệm em chỉ dành cho gia đình :)

Thang_cus

Xe đạp
Biển sa huỳnh đẹp lắm cụ ah. E mới đi về

Babanh.com

Xe hơi
Thành phần đoàn dự kiến sao cụ chủ, để tớ hóng xem có bám càng cụ dc ko, dự kiến 2 vc và 2 f1

Thành phần đoàn dự kiến sao cụ chủ, để tớ hóng xem có bám càng cụ dc ko, dự kiến 2 vc và 2 f1
Đoàn em 3 boys ạ. F1 nhà em mới đc 8 months nên mợ cả chưa cho đi chơi chuyến này ạ. Em xuất phát 5h 5/6 tại Nội Bài, cụ trùng lịch thì anh em bám càng nhau đến Quảng Bình với ak :))

Dũng PQ

Xe tăng
6 ngày hơi căng nhỉ
Ngày 1 cụ ăn ở Hà Tĩnh hợp lý hơn
Lý Sơn hem đẹp như tưởng tượng
Chúc cụ có chuyến đi an toàn, vui vẻ

6 ngày hơi căng nhỉ
Ngày 1 cụ ăn ở Hà Tĩnh hợp lý hơn
Lý Sơn hem đẹp như tưởng tượng
Chúc cụ có chuyến đi an toàn, vui vẻ
dạ. đoàn em 3 thanh niên nên em nghĩ ngày 1 chạy đến Đồng Hới không vấn đề gì.

trinh_iat

Xe tải
Góp với cụ cái ảnh Chứng tích Mỹ Lai

betit

Xe hơi
Nhà mình vừa đi chuyến này về 2 tuần trước. Đi được đấy bạn. Nhưng nhà mình đi 8 ngày 7 đêm.