[Funland] Tự sát sau khi thiêu chết vợ và ba con

lac007

Xe tăng
Cụ có tin là nước Mỹ những năm 1950 còn có vụ móc mắt một cựu chiến binh ngôi trên xe buýt chỉ vì tội là ông này người da đen nhưng dám ngồi ghế của hành khách da trắng, và đến những năm 1970 còn việc hành hình không cần xét xử không. Những vụ thế này cũng không phải là cá biệt gì đâu.

Quan điểm của em là nước Mỹ giàu thật, nhưng nếu gọi là văn minh thì còn xa lắm.
CỤ CHƯA Ở MẼO RỒI

LuckyCar

Xe container
Cướp, giết, hiếp ở đâu chả có, đọc tít em tưởng ở VN thì em quan tâm chứ ở nước khác thì kệ thôi. Có khi nào cũng ngáo đá giống mấy vụ nhà mình không nhỉ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay em vừa call video với cụ con bên Ca. Nó bảo thằng cụ em chủ nhà vừa tự tử. Thằng này 2 mấy tuổi, đang học Y. Bị con bạn gái tố ra cs là quan hệ từ 13 tuổi mới có đánh đập gì đó. CS đến xích ông mãnh ra đồn nửa ngày, rồi cho về tạm giam ở nhà. Thu hết máy tính, rồi đồ game gủng đưa sang nhà thằng anh để, sau đó gọi về trường thông báo. Thế là thằng này nó hoảng, đợi bố mẹ đi siêu thị rồi nó treo cổ tự sát. Vậy đấy, em nghĩ nếu thằng này nó điên vác súng đên nhà con bé kia bem cả nhà rồi tự sát cũng có thể sảy ra.
Cậu ấy bản lĩnh chánh trệ kém bác nhỉ.
Lẽ ra, cứ Kiên quyết phủ nhận là xong.

Ở chiều ngược lại, con bạn gái cứ vu khống cu con là "quan hệ từ 13 tuổi mới có đánh đập gì đó", thì ông con cũng tèo ạ?

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Giờ mà cụ vẫn còn coi Úc văn minh hơn VN à? Em thấy Úc, Mỹ giàu hơn VN thì đúng, nhưng nói văn minh hơn thì khó nói lắm.

Nó văn minh hơn ở những yếu tố bề nổi thì rõ rồi (đi nhẹ nói khẽ, tôn trọng luật lệ giao thông,…) nhưng những yếu tố văn minh bề sâu, em tin là VN (và các nước theo văn hóa Đông Á nói chung) văn minh hơn (tôn trọng gia đình, làm việc chăm chỉ, chỉ số IQ cao ..). Vài chục năm nữa thì Úc và Canada em nghĩ dân Tàu và Việt nếu di dân đến mức chiếm khoảng 15 – 30% dân số thì sẽ có thể thống trị cả về kinh tế, chính trị và văn hóa.

Hôm nay mới đọc thông tin từ một trang nước ngoài, nước Pháp giai đoạn những năm 2000 có 1.600 vụ giết người 1 năm, hiện tại khoảng 800 vụ một năm (Nguồn: Bộ Nội vụ Pháp). Em không nghĩ là Việt Nam một năm có đến 80 vụ giết người (1/10 nước Pháp, dù dân số VN cao hơn)
em đang hơi lăn tăn về định nghĩa “văn minh” của cụ!! Có vẻ như cụ nhầm lẫn sang “lối sống” hoặc “tập quán” chứ cái cụ cho rằng là chiều sâu em hoàn toàn không thấy tí gì văn minh trong đó cả! :))

Buryat

Xe buýt
em đang hơi lăn tăn về định nghĩa “văn minh” của cụ!! Có vẻ như cụ nhầm lẫn sang “lối sống” hoặc “tập quán” chứ cái cụ cho rằng là chiều sâu em hoàn toàn không thấy tí gì văn minh trong đó cả! :))
Em cũng có lạm bàn về khái niệm "thế nào là văn minh" ở thớt của em "chỉ số IQ trung bình của người Việt Nam". Mong cụ có thời gian qua đó chém.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có lạm bàn về khái niệm "thế nào là văn minh" ở thớt của em "chỉ số IQ trung bình của người Việt Nam". Mong cụ có thời gian qua đó chém.
em chưa qua bên đó nhưng theo quan điểm của em, cụ mang câu hỏi “Úc, Mỹ hay VN văn minh hơn” đi hỏi khắp thế giới thì chắc chắn câu trả lời của cụ nằm ở rất thiểu số....

Buryat

Xe buýt
em chưa qua bên đó nhưng theo quan điểm của em, cụ mang câu hỏi “Úc, Mỹ hay VN văn minh hơn” đi hỏi khắp thế giới thì chắc chắn câu trả lời của cụ nằm ở rất thiểu số....
Chính xác. Ở tầm bề nổi, đại đa số mọi người sẽ cho rằng Úc, Mỹ văn minh hơn VN. Nhưng theo em, phải có một tiêu chí gì để so sánh, và em quan tâm từ góc nhìn sâu hơn, xét về khía cạnh dân tộc học, hơn là khía cạnh quốc gia.

Ví dụ đa số mọi người sẽ nói Mỹ văn minh hơn Nga (và đa số các nước Đông Âu). Vậy người da đen, da đỏ, da nâu (chiếm khoảng 50% - 70% dân Mỹ, vì ở Mỹ đấm da nâu Arap và Tây Á được xếp vào da trắng) ở Mỹ có văn minh hơn người da trắng ở Đông Âu không? Nếu nói người da đen ở Mỹ văn minh hơn, thì xét trên tổng thể, có thể coi người da đen văn minh hơn người da trắng không?

Tiêu chí của em rất rõ ràng. Phải so sánh trên cùng một mặt bằng. Em có giải thích rõ hơn ở thớt của em.

Ở Mỹ, quan điểm chung sẽ coi người da trắng văn minh hơn người da đen vì họ học giỏi hơn (có con số rõ ràng, ví dụ tỉ lệ trúng vào Harvard), phát minh nhiều hơn (có con số rõ ràng, ví dụ tỉ lệ sáng lập doanh nghiệp Silicon Valley), từ đó các yếu tố gia đình (tỉ lệ li dị), xã hội (tỉ lệ tội phạm).. của người da trắng đều thấp hơn da đen . Nhưng hiện tại, nước Mỹ phải đặt ra quota để giới hạn lượng sinh viên gốc Hoa ở đại học Harvard, và tỉ lệ công ty tại Sillicon Valley có chủ là người gốc Hoa là 17% (theo Wiki, mục Người Mỹ gốc Hoa), so với tỉ lệ dân gốc Hoa ở Mỹ chỉ hơn 1%. Như vậy, về logic thì người Hoa văn minh hơn người da trắng.

Còn nếu xét về các chỉ số xã hội (tỉ lệ li dị, tỉ lệ tội phạm) thì em tin người gốc Hoa thấp hơn nhiều so với người da trắng (có cụ nào ở Mỹ chịu khó cấp cho con số thống kê)

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe container
Cậu ấy bản lĩnh chánh trệ kém bác nhỉ.
Lẽ ra, cứ Kiên quyết phủ nhận là xong.

Ở chiều ngược lại, con bạn gái cứ vu khống cu con là "quan hệ từ 13 tuổi mới có đánh đập gì đó", thì ông con cũng tèo ạ?
Con bé kia nó có bằng chứng đầy đủ tin nhắn, hình ảnh gì đó cụ ạ. Thê nên cs nó mới cho giam luôn tại nhà với dạo án đến 20 năm tù nên cu kia nó mới quẫn.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác. Ở tầm bề nổi, đại đa số mọi người sẽ cho rằng Úc, Mỹ văn minh hơn VN. Nhưng theo em, phải có một tiêu chí gì để so sánh, và em quan tâm từ góc nhìn sâu hơn, xét về khía cạnh dân tộc học, hơn là khía cạnh quốc gia.

Ví dụ đa số mọi người sẽ nói Mỹ văn minh hơn Nga (và đa số các nước Đông Âu). Vậy người da đen, da đỏ, da nâu (chiếm khoảng 50% dân Mỹ) ở Mỹ có văn minh hơn người da trắng ở Đông Âu không? Nếu nói người da đen ở Mỹ văn minh hơn, thì xét trên tổng thể, có thể coi người da đen văn minh hơn người da trắng không?

Tiêu chí của em rất rõ ràng. Phải so sánh trên cùng một mặt bằng. Em có giải thích rõ hơn ở thớt của em.

Ở Mỹ, quan điểm chung sẽ coi người da trắng văn minh hơn người da đen vì họ học giỏi hơn (có con số rõ ràng, ví dụ tỉ lệ trúng vào Harvard), phát minh nhiều hơn (có con số rõ ràng, ví dụ tỉ lệ sáng lập doanh nghiệp Silicon Valley). Nhưng hiện tại, nước Mỹ phải đặt ra quota để giới hạn lượng sinh viên gốc Hoa ở đại học Harvard, và tỉ lệ công ty tại Sillicon Valley có chủ là người gốc Hoa là 17% (theo Wiki, mục Người Mỹ gốc Hoa), so với tỉ lệ dân gốc Hoa ở Mỹ chỉ hơn 1%. Như vậy, về logic thì người Hoa văn minh hơn người da trắng.
em đọc 1 số bài viết của cụ và thấy rất thích vì có vẻ sở trường của cụ là nhân chủng học. Tuy nhiên theo em nhân chủng học trong các ý cụ nói chỉ là 1 nhân tố cấu thành nên văn minh. Văn minh theo định nghĩa được thừa nhận rộng rãi đơn giản chỉ là di sản tích lũy vật chất, tinh thần và tri thức của con người mà thôi. Nhân chủng học của cụ là yếu tố phụ cấu thành lên các yếu tố chính trên. Vì vậy góc nhìn về văn minh của cụ là góc nhìn dưới lăng kính chuyên nghành nhân chủng học chứ k phải góc nhìn phổ quát. Ví dụ cuối cùng của cụ về người Hoa ở Mỹ còn kém thuyết phục hơn nữa vì nó đi kèm với các yếu tố tập quán (chăm học, học gạo, đề cao sự học tập) và chính trị ( kìm hãm lẫn nhau) giữa 2 nước lớn hoặc yếu tố tiêu chí của trường HV ( đa dạng văn hóa).....chứ k hề thể hiện TQ văn minh hơn hay gì cả. Chính cái cụ cho là bề nổi ấy mới là minh chứng hùng hồn cho việc 1 xã hội có văn minh hay không. 1 xã hội văn minh là 1 xã hội thượng tôn pháp luật, giàu có về vật chất lẫn văn hóa chứ chả cần gì hơn. Nếu các yếu tố bề sâu cụ nói: chăm học, chăm làm, tôn trọng gia đình... mà “work” thì tự xã hội đã trở nên văn minh rồi. Đấy là chưa kể đến việc chăm học, chăm làm mà kém hiệu quả thì chỉ thể hiện là chủng tộc đó k có gì xuất sắc cả, “cần cù bù thông minh” mà còn chả khá lên nổi :)) Thế còn ai dám nói là phương tây không tôn trọng gia đình vậy cụ???

Chỉnh sửa cuối:

Buryat

Xe buýt
em đọc 1 số bài viết của cụ và thấy rất thích vì có vẻ sở trường của cụ là nhân chủng học. Tuy nhiên theo em nhân chủng học trong các ý cụ nói chỉ là 1 nhân tố cấu thành nên văn minh. Văn minh theo định nghĩa được thừa nhận rộng rãi đơn giản chỉ là di sản tích lũy vật chất, tinh thần và tri thức của con người mà thôi. Nhân chủng học của cụ là yếu tố phụ cấu thành lên các yếu tố chính trên. Vì vậy góc nhìn về văn minh của cụ là góc nhìn dưới lăng kính chuyên nghành nhân chủng học chứ k phải góc nhìn phổ quát. Ví dụ cuối cùng của cụ về người Hoa ở Mỹ còn kém thuyết phục hơn nữa vì nó đi kèm với các yếu tố tập quán (chăm học, học gạo, đề cao sự học tập) và chính trị ( kìm hãm lẫn nhau) giữa 2 nước lớn hoặc yếu tố tiêu chí của trường HV ( đa dạng văn hóa).....chứ k hề thể hiện TQ văn minh hơn hay gì cả. Chính cái cụ cho là bề nổi ấy mới là minh chứng hùng hồn cho việc 1 xã hội có văn minh hay không. 1 xã hội văn minh là 1 xã hội thượng tôn pháp luật, giàu có về vật chất lẫn văn hóa chứ chả cần gì hơn. Nếu các yếu tố bề sâu cụ nói: chăm học, chăm làm, tôn trọng gia đình... mà “work” thì tự xã hội đã trở nên văn minh rồi. Đấy là chưa kể đến việc chăm học, chăm làm mà kém hiệu quả thì chỉ thể hiện là chủng tộc đó k có gì xuất sắc cả, “cần cù bù thông minh” mà còn chả khá lên nổi :)) Thế còn ai dám nói là phương tây không tôn trọng gia đình vậy cụ???
Cảm ơn cụ quá khen.

nếu cụ đã đọc được cài bài khác của em thì em xin phép dừng ở đây. Nói nhiều quá lại loãng chủ đề.

Duatythoi

Xe tải
Chỉ có ngáo đá hay tâm thần mới nỡ ra tay với vợ con mình như thế. Ở đâu cũng có một số thành phần không bình thường ,chỉ thương 3 đứa bé quá

xmen_pro

Xe điện
Nước nào chẳng có những chuyện ntn..

Mraaa

Xe tăng
Thớt kiểu này rồi lại nhiều cụ bưng bô phương tây, tự nhục quốc thể vào phản biện cho mà xem.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Ở đâu trên thế giới này dù đất nước văn minh hay chậm tiến thì đều có những con người như này.
Nhưng đánh giá một xã hội một đất nước thì người ta nhìn vào cái chung ạ.
Sau vụ này người ta cũng chả bao giờ nói Úc nó kém văn minh đi hay nó không văn minh bằng xứ này đâu chủ thớt ạ.