[Funland] Tu thân, tề gia, trị quốc, bình thiên hạ

oto.giacmoxa

Xe điện
Cháu thấy oto.giacmoxa chỉ hợp với thời 2010 thôi ạ :D
Giấc mơ ô tô của nhà cháu từ năm 2010 đến bây giờ đã trở thành hiện thực, đó là trên bản đồ ô tô thế giới đã xuất hiện ô tô mang thương hiệu Việt Nam: VINFAST.

thngaylangthang

Xe ngựa
Giấc mơ ô tô của nhà cháu từ năm 2010 đến bây giờ đã trở thành hiện thực, đó là trên bản đồ ô tô thế giới đã xuất hiện ô tô mang thương hiệu Việt Nam: VINFAST.
Dạ, ý của cháu là chừ thì oto đã phổ cập và thông dụng rồi, ko còn xa như thời 2 lẻ 10 nữa ạ :)

oto.giacmoxa

Xe điện
Dạ, ý của cháu là chừ thì oto đã phổ cập và thông dụng rồi, ko còn xa như thời 2 lẻ 10 nữa ạ :)
Đến năm 2022 này Giấc mơ ô tô vẫn còn xa vời với rất nhiều người dân Việt Nam.

oto.giacmoxa

Xe điện
Em thấy tu thân là tự mình rèn luyện mình - chả liên quan gì đến chuyện cha mẹ làm gương cho con cháu noi theo!

Chuyện cha mẹ với con cái, là nằm ở chữ tề gia.

Để người khác tôn trọng và nghe theo, là ở chữ trị quốc, bình thiên hạ!

Bình được thiên hạ thì chưa chắc đạo đức đã trong sáng. Vô độc bất trượng phu!
Cha mẹ đầy thói hư, tật xấu, dạy đạo đức cho con cháu thi chúng có nghe không?

Người lãnh đạo mà vô đạo đức thì có nói được ai không?

Người thầy tốt phải là tấm gương đạo đức cho học sinh noi theo. Cha mẹ cũng vậy phải là tấm gương sáng cho con cháu noi theo.

Chỉnh sửa cuối:

oto.giacmoxa

Xe điện
Chúc mừng VINFAST xuất khẩu lô ô tô điện đầu tiên sang Mỹ. Đây là lô xe đầu tiên xuất khẩu ra thị trường quốc tế trong số 65.000 đơn đặt hàng xe điện VinFast VF 8 và VF 9 trên toàn cầu.

Thủ tướng *************** dự lễ xuất khẩu lô xe điện VF 8 sang Mỹ
25/11/2022 09:44 GMT+7
TTO - Hôm nay 25-11, VinFast tổ chức lễ xuất khẩu lô xe ô tô điện VF 8 sang thị trường Mỹ từ cảng MPC Port, quận Hải An, TP Hải Phòng. Những chiếc xe này sẽ được bàn giao đến khách hàng trong tháng 12.

Chỉnh sửa cuối:

oto.giacmoxa

Xe điện
Đến năm 2022 này Giấc mơ ô tô vẫn còn xa vời với rất nhiều người dân Việt Nam.
Đến bao giờ người Việt Nam mua ô tô dễ như mua xe máy như bây giờ thì ô tô mới là phổ thông và không còn là giác mơ xa nữa.

oto.giacmoxa

Xe điện

”Lễ vật lớn nhất của đời người là bố thí”

Việc bố thí, giúp đỡ người khác không chỉ giúp cho người đó mà giúp cho cả chính mình. Giúp đỡ bằng tình thương yêu trong ta lớn hơn, giúp ta thấy cuộc sống ý nghĩa hơn, ta cảm thấy mình là người sống có ích cho mọi người.

Giúp đỡ người khác bớt khổ là Tâm Đại Bi, giúp người khác hạnh phúc là Tâm Đại Từ.

“Dù bạn nghèo tới đâu vẫn có người khó hơn bạn“. Vì vậy khi có thể thì hãy giúp đỡ người khác bạn nhé.

Chỉnh sửa cuối:

oto.giacmoxa

Xe điện
Đoạn tô đậm này là theo lối Nhân trị, người lãnh đạo lấy đức Nhân làm đầu.

Còn Pháp trị sẽ lấy Pháp làm đầu.

Thương Ưởng ngày xưa, theo lối Pháp trị mà làm cho nhà Tần hùng mạnh, làm tiền đề cho Tần Thuỷ Hoàng thống nhất thiên hạ. Với người thì có thể là không tốt - nhưng với quốc gia, đó là một người lãnh đạo tốt trên nhiều mặt.
….Việc nhân nghĩa cốt ở an dân
Quân điếu phạt trước lo trừ bạo…

Nguyễn Trãi

Người lãnh đạo bao giờ cũng phải đặt chữ Nhân, Nghĩa lên hàng đầu. Mục đích của pháp trị là trừng phạt tội phạm để mang lại sự bình an cho dân. Đó cũng là việc Nhân Nghĩa.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Em cực kỳ bị dị ứng với mấy câu triết lý, giáo điều như thế này
Làm việc, đối xử với gia đình với người ngoài...cái gì đúng, hợp lý thì tự bản thân đánh giá và làm theo, ngồi phân tích từng câu từng chữ mấy cái này, hay sao chép đưa lên đây để phân tích, mổ xẻ em chịu!

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
đó là cái căn bản của gốc dễ, ấy vậy mà giờ ra cơ quan hành chính cấp xã vs phường gặp ngay mấy bác muốn hành thiên hạ. Mình đem đạo đức ra chiến đấu mà không có tác dụng :)

RongPhuongBac

Xe điện
Tu thân là việc nhỏ. Tề gia là việc trung. Trị quốc là việc lớn. Muốn lớn thì phải có trung. Muốn trung thì phải phát triển cái nhỏ.

oto.giacmoxa

Xe điện
Em cực kỳ bị dị ứng với mấy câu triết lý, giáo điều như thế này
Làm việc, đối xử với gia đình với người ngoài...cái gì đúng, hợp lý thì tự bản thân đánh giá và làm theo, ngồi phân tích từng câu từng chữ mấy cái này, hay sao chép đưa lên đây để phân tích, mổ xẻ em chịu!
Ai cũng nghĩ như cụ thì người ta viết bài để làm gì, bán sách ai mua?

hpg

Xe buýt
Có 2 vấn đề trước tu thân là tịnh khẩu và chính tâm thì không thấy cụ thớt nói tới ạ?

Thiên___Phong

[Tịch thu bằng lái]
Khó quá em đang cố gắng làm như trên mạng đã nói

sống trên đời này, phải nhớ lấy 4 chữ:
"Phải" -> sống và làm theo lẽ phải
"Thật." -> sống trong sạch, thật thà
"Nhẫn" ->phải nhẫn nại và kiên trì
"Tâm" -> yêu thuơng mọi nguời xung quanh =>

"PHẢI THẬT NHẪN TÂM"
:)
Đọc ngược lại đi cụ :
Nhẫn Tâm Thật Phải ( Đúng ).

oto.giacmoxa

Xe điện
Có 2 vấn đề trước tu thân là tịnh khẩu và chính tâm thì không thấy cụ thớt nói tới ạ?
Tu thân có nhiều đường tu, ví như năng làm việc thiện, tránh làm việc bất thiện cũng là tu. Không phải chỉ tịnh khẩu, chính tâm mới là tu.

toyennha

Xe lăn
Cho em thêm 1 ít nữa là:
Chính sách thuê pin đừng như chị em phụ nữ đến tháng :D

Nam việt nam

Xe buýt
tâm em đag bất an, em nói:
1. Câu này người đời quy cho là của lão Khổng nhà em, từ hồi biết học triết, đặc biệt các chuyên đề về phong cách lãnh đạo. Vận dụng nó, tùy bối cảnh cụ thể, ví như em hổng rõ cụ trẻ đang nung nấu chí lớn, hoặc bất bình j đó, nên nó xa nói gần.
2. Trong này có nhiều cụ theo chủ nghĩa dương vật, ối chết vật🤭 nên với các cụ í tiền nó trị hết các loại
3. Lại có cụ cứ nói tu, là bỏ qua luôn kiểu dư là ...xung quanh tuyền bọn bẩn, mình về vũ trụ với cán chổi thôi
4. Và rất nhiều í kiến mấy cụ trẻ lo sợ mấy cụ già hư hỏng nên lo lắng khuyên răn

tranmanhha

Xe điện
Ai cũng nghĩ như cụ thì người ta viết bài để làm gì, bán sách ai mua?
Bán cho những người thích nói chuyện nhân nghĩa giáo điều - Ấy là ngu ý của em.
Em thì cứ thích quan điểm như cụ Gớt:
Mọi lý thuyết đều là màu xám,
Chỉ có cây đời mãi mãi xanh tươi.

oto.giacmoxa

Xe điện
Bán cho những người thích nói chuyện nhân nghĩa giáo điều - Ấy là ngu ý của em.
Em thì cứ thích quan điểm như cụ Gớt:
Mọi lý thuyết đều là màu xám,
Chỉ có cây đời mãi mãi xanh tươi.
Để thực hành tốt thì trước hết phải học lý thuyết. Theo cụ thì lý thuyết vứt đi, chỉ có thực hành thôi.

Câu của cụ Gớt không nói là lý thuyết vứt đi, mà hàm ý là lý thuyết chỉ có giá trị khi được chứng minh trong cuộc sống.

Như thuyết tương đối của Anh Xơ Tanh, số người hiểu rất ít, nhưng gần đây những phát hiện trong vật lý thiên văn, vật lý lượng tử chứng minh thuyết của Anh Xơ Tanh là đúng.