Chi hội Tự thay thế phụ tùng cho xe Civic - Phần 2

khamlang

Xe đạp
Vâng,em giờ mới được lái lần đầu con civic 2.0 At đời 2007 đây,so với laceti ex e thấy ngon lắm rồi

khamlang

Xe đạp
Nhưng nó cũ rồi,e chỉ lo nó hỏng lại lại xẹp hết ví

Jokertun

Xe hơi
Group mình có cụ nào có lazang 1.8AT hoặc 2.0 mà dư k ạ. Để lại cho cháu cả 4 chân e lắp cho vi 2 1.8MT. Tiện đây cccm thông thái cho e hỏi chỗ thay pitong bơm dầu phanh cả 4 bánh ợ. E ở Cầu Giấy. Thanks all!!!!

Jokertun

Xe hơi
Quyết định đại tu phần vỏ; Không tiền mua xe thì làm cho nó long lanh để cưỡng hiếp tiếp. Gái già đã gần 9 tuổi và 111.000Km:)):)):))

Cụ làm ở đâu vậy. Đẹp phết, tổng chi phí cho phần ngoại thất là bao nhiêu vậy cụ

Kiabuoisang

Xe container
Cụ làm ở đâu vậy. Đẹp phết, tổng chi phí cho phần ngoại thất là bao nhiêu vậy cụ
Em làm ở Thái Nguyên cụ ợ; Xe này sơn trừ lóc là 7,5 củ khoai :D Thấy thằng cu dùng sơn Sikkens và đánh bóng 2 lần, 1 lần lúc sơn xong và 1 lần sau đó độ 2-3 tuần free. Nó bảo làm thế bóng sâu hơn.

ACDELCO434

Xe điện
Em làm ở Thái Nguyên cụ ợ; Xe này sơn trừ lóc là 7,5 củ khoai :D Thấy thằng cu dùng sơn Sikkens và đánh bóng 2 lần, 1 lần lúc sơn xong và 1 lần sau đó độ 2-3 tuần free. Nó bảo làm thế bóng sâu hơn.
Sơn Sikken cũng là loại sơn tốt đấy Cụ. Chắc xe Cụ không phải làm nền nhiều nên giá vậy. Sơn quây đắt ở lớp sơn bóng. Loại xịn nhất cũng 3-4trieu cả xe rồi.
Cu thợ đánh bóng tạm cho Cụ đi nên phải oánh lại lần 2 đấy. :D

Jokertun

Xe hơi
Sơn Sikken cũng là loại sơn tốt đấy Cụ. Chắc xe Cụ không phải làm nền nhiều nên giá vậy. Sơn quây đắt ở lớp sơn bóng. Loại xịn nhất cũng 3-4trieu cả xe rồi.
Cu thợ đánh bóng tạm cho Cụ đi nên phải oánh lại lần 2 đấy. :D
Xe cháu chắc chắn chỉ cần lấy giáp mịn oánh đi rồi sơn bóng là OK. Vì vẫn còn nguyên zin, k móp méo đâu, sơn nguyên bản 9 năm nay. Cháu định làm lọ sơn bóng về tự phun cho nó máu. Cụ nào tự sướng thì cho nhà cháu tý kinh nghiệm

Kiabuoisang

Xe container
Xe cháu chắc chắn chỉ cần lấy giáp mịn oánh đi rồi sơn bóng là OK. Vì vẫn còn nguyên zin, k móp méo đâu, sơn nguyên bản 9 năm nay. Cháu định làm lọ sơn bóng về tự phun cho nó máu. Cụ nào tự sướng thì cho nhà cháu tý kinh nghiệm
. Không chơi được đâu cụ ạ. Cái loại sơn bóng lọ ấy chỉ được thời gian ngắn là lão hoá hỏng bét. Nếu đơn giản như cụ nói thì ko ai đưa xe vào gara làm gì :D. Cụ có thể mua máy hơi, mua súng về tự học sơn em nghĩ đẹp hơn ~o)

ACDELCO434

Xe điện
Cụ muốn tự sướng thì chỉ cần làm thế này.
- Nhám bằng nhám nước P2000.
- Làm sạch lại toàn bộ khu vực sơn.
- Cho xe vào vị trí sạch để sơn. Dùng khăn dính vệ sinh toàn bộ bề mặt cần sơn.
- Phun bóng bằng súng sơn chuyên dụng.
- Để khô và oánh bóng cho bề mặt đều nhau. Lưu ý: Hiện sơn bóng sửa chữa chủ yếu là loại 2 thành phần.
Em có đầy đủ từ nhám, súng và sơn (Dupont-Axalta). Và các loại vật tư phụ trợ cho việc làm đẹp này. :D

Jokertun

Xe hơi
. Không chơi được đâu cụ ạ. Cái loại sơn bóng lọ ấy chỉ được thời gian ngắn là lão hoá hỏng bét. Nếu đơn giản như cụ nói thì ko ai đưa xe vào gara làm gì :D. Cụ có thể mua máy hơi, mua súng về tự học sơn em nghĩ đẹp hơn ~o)
Nhà cháu có máy hơi, có súng rồi... Mua lọ bóng 2 thành phần về thử được k cụ :))). Tiện đây cccm cho hỏi loại nào là ngon ợ. Cháu test thử thấy thượng vành hạ cám, từ 220k đến trên 600k... Lắm loại quá, hoa cả mắt...

Uầy... Cụ máu thật.

ACDELCO434

Xe điện
Nhà cháu có máy hơi, có súng rồi... Mua lọ bóng 2 thành phần về thử được k cụ :))). Tiện đây cccm cho hỏi loại nào là ngon ợ. Cháu test thử thấy thượng vành hạ cám, từ 220k đến trên 600k... Lắm loại quá, hoa cả mắt...
Bên em phân phối sơn Dupont (giờ Axalta mua lại). Cụ cần loại nào thì qua em là chuẩn nhất ạ. :D

AlexHEO

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi ở HN, mạn Cầu Giấy có chỗ nào làm đèn xe ko ạ? Giá cả khoảng bao nhiêu/ bộ? Đền xe em bị ố vàng mặt kính bên trong, em muốn vệ sinh, đánh lại cả mặt ngoài nữa.

tuuquy

Xe tải
Các cụ cho em hỏi.
Chỗ yên ngựa tì tay bên phải em bị F1 nghịch gãy mất một bên chốt, muốn thay thì ở đâu bán ạ?
Tiêu chí: ngon bổ rẻ.
Em cảm ơn nhiều ạ!

Cụ vào hãng thay có 155k gồm cả công luôn nhé. Em vừa mới thay xong.

successdt

Xe buýt
Rảnh rỗi nên em làm bài hướng dẫn các cụ tự lắp điều khiển vô lăng cho Civic 1.8 mà ko cần nhờ đến thợ ạ.
Vì hôm nọ em ko chụp ảnh nên giờ em chôm 1 số ảnh của bọn Tây lông.

Cụm điều khiển vô lăng em ship từ Aliexpress về. Hết tầm $24
Do civic 1.8AT bị cắt bớt trong ecu nên ko dùng được cruise control được đâu ạ.

Vặn 2 con ốc này ở 2 bên để nhấc cụm túi khí ra. Nhấc nhẹ nhàng và tháo jack còi, túi khí (jack màu vàng)

Tháo 4 con ốc này.
Jack còi nằm cạnh jack túi khí màu vàng ấy ạ. Đối với civic VN thì cái jack màu trắng có mỗi 1 dây mát của còi. Ngoài ra chẳng có gì

Tháo tiếp 2 con ở góc 6h của vô lăng. Sau đó các cụ sẽ nhấc được cái ốp này ra.
Thay cụm điều khiển vô lăng và cruise control vào.

Jack màu trắng kia sẽ thay cho jack cũ (chỉ có 1 chân cho còi xe).
Jack màu đen sẽ cắm trực tiếp vào jack còi nằm trên cụm túi khí. Không cắm qua jack còi cũ - nằm cạnh jack màu vàng của túi khí nữa.

Sơ đồ chân của jack màu trắng đây ạ. Tuy nhiên jack của bộ nút bấm em mua lại ko đúng sơ đồ này. Dẫn tới còi xe ko kêu.
Các cụ nên dùng đồng hồ đo để ktra ạ. Nếu sai chân thì nhổ ra rồi đặt lại cho đúng vị trí.

Xong xuôi đâu đó các cụ lắp cụm túi khí vào thôi.
Tiếp theo là tiết mục câu thêm dây.

Các hạ vô lăng xuống thấp hết cỡ, ấn vào 2 bên miếng ốp trên rồi nhấc lên.

Jack màu trắng bên ngoài y hệt jack bên trong của vô lăng. Chỗ này khá mệt mỏi khi mà phải đi dò từng chân.
Nếu ko có chân cắm, các cụ nhổ chân jack của cruise control để cắm vào đây cũng được. Đằng nào cũng ko dùng tới.
Làm xong các cụ dùng đồng hồ đo điện trở lại phát nữa cho chắc. Khi bấm mỗi phím thì giá trị điện trở sẽ khác nhau.

Sau đó các cụ đi dây từ đây sang đầu CD/DVD

Đầu zin theo xe thì sẽ vào chân 6,7
Đầu ko zin thì các cụ chịu khó xem sơ đồ họ dán trên thân. Lưu ý là đầu phải có chức năng key settings (steering wheel setting) nhé.
Sau đó các cụ set chức năng cho từng phím thôi. Phần này tùy thuộc loại đầu nên em ko chi tiết được.

Những cái em còn trăn trở:
1. Đèn led trên cụm nút bấm ko sáng: cái này em quên mất ko kiểm tra xem nút bấm này có sáng được như đèn zin ko. Muốn nó sáng có thể lại phải câu thêm 2 dây nữa để nuôi bóng led. Em đang tính câu từ cụm DVD.

2. Thừa cụm nút cruise control. em đang tính mắc nối tiếp với cụm điều khiển âm thanh để tạo ra nhiều mức điện trở khác nhau. Từ đó gán thêm được nhiều phím chức năng hơn là 5 phím như hiện tại.

Chỉnh sửa cuối:

khamlang

Xe đạp
Có cụ nào dùng crc 1 tank power renew để phục hồi cho v2 của mình chưa?cho e lời khuyên với