Chi hội Tự thay thế phụ tùng cho xe Civic - Phần 2

meodenmatlua

Xe điện
E muốn thay tất cả nẹp kính 2 bên + nẹp kính trước+ gioang cao su 4 cửa vợ 2 e civic 2007. Các bác cho e xin địa chỉ uy tín với ạ
Uy tín chỉ có hnãg thôi cụ.

Cụ chỉ cần thay nẹp chân kính. Mấy cái kia kocần đâu.

kiz2468

Xe đạp
Cụ nào có cái này không ạ?

ta_anh_tuan

Xe hơi
Cụ nào có cái nhựa ốp phanh tay ko để cho em, Vk 2 em Civic 2.0A 2008. không hiểu cụ bé nhà em kéo kiểu gì mà gẫy mất cái chốt.

meodenmatlua

Xe điện
Rảnh việc em lôi vợ hai ra nghịch ngợm.
Trước đây em đã thay gioăng nắp, đầu đuôi trục cam rồi. Giờ đến gioăng Vtec.
Cái này thay tương đối dễ so với gioăng đuôi trục cam.
Đồ em tự mua về thay.
Đầu tiên tháo máng nước chân kính, sau đó tháo máng thép phía dưới để lấy không gian mở ốc Vtec, 6 ốc 2 bên và 3 ốc ở giữa.

Sau đó tháo 4 ốc 10 gioăng Vtec và tháo ra.

Gioăng cao su đến lúc lão hóa là kéo nhau hỏng cả loạt, cách nhau không nhiều.
Đa phần là bị cứng và bẹp nên không còn khả năng ngăn dầu.

Lắp lại ngon lành, xe vẫn nổ máy bình thường :D

Thời gian vừa làm vừa chơi tầm 1h đồng hồ.

AlexHEO

Xe tăng
Các cụ giúp em. Em định thay buzi, thấy có loại Bosch bạch kim mã FR7DPX này thợ bảo lắp dc cho Civic mà ko biết đúng ko ạ?
Xe em 1.8MT 2008.

AlexHEO

Xe tăng
Chào các Cụ, tính hình là em Civic 2006 1.8AT của em các cái nẹp ron chân kính bị lão hoá nên rách hết, em vào hãng thì họ báo mỗi cái nẹp chân kính hơn 1 củ chưa gồm VAT ( thay cả 4 cái la hơn 5 củ bao gồm công). Mua hàng đài loan ở ngoài thi tầm 200k 1 cái nhưng em chưa tháo lắp chi tiết này bao giờ. Có Cụ nào có kinh nghiệm tháo nẹp chân kính rồi vui lòng chỉ giáo giúp em. Em cảm ơn
Cụ có link mua cái nẹp kính hàng Đài ko ạ? Em cũng đang muốn thay cả bộ 4c...

meodenmatlua

Xe điện
Các cụ giúp em. Em định thay buzi, thấy có loại Bosch bạch kim mã FR7DPX này thợ bảo lắp dc cho Civic mà ko biết đúng ko ạ?
Xe em 1.8MT 2008.

Cụ tháo ra đo xem độ dài thế nào.

LandRover1685

Xe tải
E cần gấp địa chỉ bán hoặc có thể ép lại tuy ô cao áp trợ lực lái civic 1.8. 2006-2011, e đã ép lại ở ngoài nhưng không chuẩn, 1 lần ống mềm quá bị bục, lần này ống cứng quá nên đánh lái bị kêu, nguyên nhân có thể là do thiếu hoặc thừa áp suất ạ. Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm giúp e với ạ

meodenmatlua

Xe điện
E cần gấp địa chỉ bán hoặc có thể ép lại tuy ô cao áp trợ lực lái civic 1.8. 2006-2011, e đã ép lại ở ngoài nhưng không chuẩn, 1 lần ống mềm quá bị bục, lần này ống cứng quá nên đánh lái bị kêu, nguyên nhân có thể là do thiếu hoặc thừa áp suất ạ. Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm giúp e với ạ

Chọn hiệu naog ngon ngon ép tốt. Dây nhiều lớp ấy.

successdt

Xe buýt
cụ meodenmatlua và em vừa nâng cấp xong mắt mũi cho vợ 2 các cụ ạ
P/s: Cụ mod nào edit thêm giúp em thành gen 8 vào tiêu đề với ạ.

Kính chào các cụ!

Lựa chọn giải pháp tăng sáng luôn là một việc đau đầu, nhất là những người đi xe cỏ như bọn em.
Xe em 1.8 2007 , dùng bóng cos halogen nên khá tối, đi đêm cảm giác bất an.

Trước đây em có thử lắp bóng xenon chân 9006 vào chóa zin, kết quả tương đối khả quan. Tuy nhiên đường cắt lại không được sắc nét cho lắm. Nhiều khi làm chói mắt các xe khác khiến họ đá pha liên tục mặc dù dùng bóng cũng ko phải lởm. Để khắc phục điều này thì em buộc phải hạ cos xuống tương đối thấp, đổi lại sẽ ko rọi được xa.

Ngẫm đi ngẫm lại thì như một cụ nào trên này đã nói: mọi ngả đường đều dẫn tới độ bi. Nhưng các cụ ơi, "đầu tiên"? Độ đèn ở ngoài hàng thì không rẻ chút nào, đành nghĩ cách tối ưu chi phí vậy.

Lọ mọ trên youtube thấy nhiều clip bọn Tây lông làm thấy cũng không quá khó. Nghĩ trong đầu: nó ăn được thì mình ăn được, nó làm được thì mình làm được. Em quyết tâm chiến vụ này, mặc dù trong tay chưa có gì.

Sẵn tiện có chuyên gia tự làm tự sướng meodenmatlua, 2 ae cũng đã có mấy kèo làm cùng nhau rồi nên em quay ra gạ gẫm luôn.

Những nỗi lo ban đầu như: làm sao để mở được chóa đèn, nước vào, vợ không cho tiền dần bị em đẩy lui bằng cách thi thoảng cho gửi cho cụ ấy mấy cái ảnh đèn đã từng độ của bọn tây lông.

Để thuyết phục hơn, em mượn con Merc thằng bạn rồi tháo thử đèn chứng minh cho cụ meodenmatlua là kế hoạch của em khả thi

Xin lỗi bạn hiền nhé :">

Ban đầu tính cuối năm mát mẻ rồi làm, nhưng với chiến thuật gạ gẫm của em thì sau hơn tháng cụ meodenmatlua đã đổ hoàn toàn. Vấn đề còn lại vẫn là "đầu tiên" mà thôi.
- Cụ meodenmatlua quỹ đen đã hết sạch, về moi trộm lợn của con lấy 1 củ.
- Em nhịn ăn sáng 2 tháng, còn lại phải xin mãi mới được duyệt với điều kiện phải rửa bát nửa năm.

Nhưng 1 củ thì làm được gì các cụ nhỉ? đủ 2 cái bóng LED là cùng. Lang thang khắp trên giờ dưới bể: amazon, aliexpress, taobao. Ngâm cứu các thể loại projector chân H4, 9006 cuối cùng là về H1 mini. Bọn em kiếm được cặp bi H1 mini giá 900k về đến VN.

Đơn hàng đã chốt, sau bao ngày mong ngóng. Đứng lên ngồi xuống, thi thoảng F5 để xem hàng đến đâu rồi. Lại đang tắc biên nên càng sốt ruột hơn. Cuối cùng hàng đã về. Trông cũng ra gì đấy các cụ nhỉ? loại này gắn vừa chân 9006 mà ko cần cắt chóa, dùng bóng xenon h1.

Nội thất

Thêm 4 mét keo, hơn 100k nữa. Loại này có thể dán cho tầm 3 bộ đèn được.

Chụp xi

Sẵn tiện em sắm thêm dải led daylight

Đây là controller cho led daylight, chức năng của nó như hình ạ. Đấu thẳng vào bình ắc quy, khi nổ máy sẽ bật led, tắt máy thì delay khoảng 10s rồi tắt dựa theo điện áp khi nổ máy và tắt máy. Buổi tối bật đèn sẽ giảm độ sáng led để không làm chói mắt người đi đường.

Moi thứ đã sẵn sàng ạ

(còn tiếp)
Bọn em háo hức còn hơn được lấy vợ mới, chỉ thiếu nước xin nghỉ phép để thi công luôn. Anh em phải giúp nhau kiềm chế mãi mới chịu được đến cuối tuần.
Tối thứ sáu, cụ Mèo pm: mai vợ a đi vắng rồi, qua làm tí nhé >:)

Đúng 2h chiều t7, em có mặt như đã hẹn, tới nơi đã thấy cụ ấy tháo được 2 cái đèn ra rồi. 2 Anh em xúm vào tháo xe em

Các cụ lúc tháo cản nhớ lấy khăn bịt 2 đầu này, tránh xước tai xe nhé.

Gỡ các thứ có thể tách rời ra khỏi đèn: bóng, chụp cao su, phần giữ bóng đèn

Lò sấy siêu đơn giản bằng thùng các tông và máy sấy. Thời gian sấy tầm 20p đủ để cho keo mềm ra

Sau 20p, đeo găng tay loại dày, lấy đèn ra rồi bắt đầu cạy từ góc ạ

Sau khi đã cạy ở góc được rồi thì cứ thế bửa ra thôi, lưu ý làm nhanh kẻo nguội mất và cẩn thận gãy các lẫy giữ các cụ nhé.

Sử dụng tua vit dẹt để chạy phần keo cũ còn dính trên vỏ đèn

Đánh dấu vị trí đèn trên mặt sàn và đường cắt trên tường

Sau khi lắp projector thì phải xoay sao cho đường cắt khớp với đường đã đánh dấu thì mới đạt ạ.

Tiếp theo là tháo chụp chắn phía trước bóng cos, mài bớt để lấy chỗ gắn ốc giữ projector

Gắn projector vào và test nào, quan trọng nhất là đường cắt phải song song mặt đất ạ. Những chiều kia có thể chỉnh được.

Sau khi cố định

Riêng em có thêm khoản khoan và bắt đèn daylight

Trông cũng tàm tạm

Gắn keo mới, lắp mặt kính và cho vào lò sấy tiếp

Sau 20 lấy ra và sử dụng kìm để ép chặt các mép lại, thành phẩm đây rồi

Cắm điện vào cho lung linh nào

Gắn lại chụp cao su và các bóng. Đem ra xe lắp rồi đấu dây là xong ạ :D, lưu ý có 2 dây điều khiển màn chập thì cần câu vào dây của bóng pha.
Nhân tiện em khoe luôn bóng LED 3 màu. Mỗi lần bật sẽ thay đổi lần lượt 3 dài màu khác nhau: 3000K, 4300K và 6000K. Rất tiện với các điều kiện thời tiết ạ

Thành quả lao động của bọn em đây ạ

Đèn led daylight nháy theo xinhan

Đường cắt rất ổn trong tầm tiền

civic_1227

Đi bộ
Xin chào các bác. e thành viên mới . Rất mong được học hỏi và trao đổi kinh nghiệm trong việc chăm sóc v2

huype0

Xe hơi
Các bác nào đã độ bi cho civic cho em xin chút kinh nghiệm với ạ, xe e 2010 at đi cao tốc tối quá, nhiều quả giật mình.

ngobang

Đi bộ
Em chỉ quan tâm có phải mặt kính hay ko thôi, mặt mica về lâu dài sẽ ố
Đèn này chỉ có tác dụng chiếu sáng khoảng tối trước gầm xe và 2 bên góc khuất khi vào cua. Nếu cụ muốn phía trước sáng hơn thì tính phương án khác như lắp projector chẳng hạn nhé.
Có cụ nào đã lắp đèn này chưa, nó đi dây vào cầu chì nào vậy. Xe mình hiện giờ nó không sáng mà chưa mò được chỗ nào

AlexHEO

Xe tăng
Có cụ nào đã lắp đèn này chưa, nó đi dây vào cầu chì nào vậy. Xe mình hiện giờ nó không sáng mà chưa mò được chỗ nào
Đèn của cụ là nguyên bản theo xe hay đấu thêm? Nếu nguyên bản theo xe thì ktra cầu chì và xem có cháy bóng ko! Còn đèn đấu thêm thì chắc phải ra thợ điện họ lần theo dây để ktra thôi.

ngobang

Đi bộ
Đèn của cụ là nguyên bản theo xe hay đấu thêm? Nếu nguyên bản theo xe thì ktra cầu chì và xem có cháy bóng ko! Còn đèn đấu thêm thì chắc phải ra thợ điện họ lần theo dây để ktra thôi.
Cơ bản là chưa biết cái cầu chì nào để mà kiểm tra cụ ạ!