Chi hội Tự thay thế phụ tùng cho xe Civic - Phần 2

yamato

Xe hơi
Tình hình là điện đóm xe em vẫn chưa ổn các cụ ạ. Lúc sáng em kiểm tra bình lúc chưa khởi động được 12.5v. Tức là tương đối khoẻ mà đi điều hoà lâu lâu lại bị sụt điện áp, kiểu như bị chập điện ấy ạ. Nháy cái rồi thôi.
Đã cụ nào từng bị như vậy chưa ạ?
Xe em sáng đi cũng có hiện tượng như vậy, em đang nghi do bình acc-qui yếu. Cụ đã xác định được nguyên nhân và xứ lý chưa?

Bình acc-qui xe em là loại Bosch này

Em nhìn vào mắt thăm theo hướng dẫn thì thấy ở giữa mắt đã có màu trắng

Như vậy bình acc-qui của em yếu rồi nên hiện tượng trên em đang nghi là do bình acc-qui.

Với lại khi em bóc tờ giấy ra em thấy có mấy cái núm châm nước như thế này

Bình thì nhìn giống bình khô, nhưng lại có mấy cái ốc châm như vậy, em muốn hỏi các cụ bình xe em là khô hay ướt, nếu ướt thì em thử bổ sung nước cất thêm xem sao, còn khô thì em xác định chuẩn bị thay bình.

Chỉnh sửa cuối:

successdt

Xe buýt
Xe em sáng đi cũng có hiện tượng như vậy, em đang nghi do bình acc-qui yếu. Cụ đã xác định được nguyên nhân và xứ lý chưa?

Bình acc-qui xe em là loại Bosch này

Em nhìn vào mắt thăm theo hướng dẫn thì thấy ở giữa mắt đã có màu trắng

Như vậy bình acc-qui của em yếu rồi nên hiện tượng trên em đang nghi là do bình acc-qui.

Với lại khi em bóc tờ giấy ra em thấy có mấy cái núm châm nước như thế này

Bình thì nhìn giống bình khô, nhưng lại có mấy cái ốc châm như vậy, em muốn hỏi các cụ bình xe em là khô hay ướt, nếu ướt thì em thử bổ sung nước cất thêm xem sao, còn khô thì em xác định chuẩn bị thay bình.
Hôm nọ cụ sapthanh4banh gợi ý em vụ cọc bình, em kiểm tra lại thì thấy cọc dương của em bị ô xi hóa rồi. Em lấy giấy nhám đánh lại là ngon cụ ạ. Như chưa hề có cuộc chia ly :D

Cụ thử đo điện áp giữa 2 đầu cọc bình vào các thời điểm sau:
+ vừa đi về, chưa tắt máy.
+ sau khi tắt máy
+ sáng hôm sau trước khi khởi động máy.

Nếu lệch thông số nào thì mới biết được ạ. Mắt bình xe cụ màu trắng thì bình sắp hết điện rồi. Cụ thay bình lâu chưa?

yamato

Xe hơi
Xe em mua lại cũng được 1.5 năm rồi, không biết chủ cũ thay khi nào.
Cụ tháo cọc bình ra vệ sinh có cần nối điện sang acqui khác không. Vì em sợ tháo acqui để vệ sinh, ecu không được nuôi nó quên hết thông số, lại phải vào hãng học lại.

successdt

Xe buýt
Cụ tháo cọc bình ra vệ sinh có cần nối điện sang acqui khác không. Vì em sợ tháo acqui để vệ sinh, ecu không được nuôi nó quên hết thông số, lại phải vào hãng học lại.
Em ko, hình như Civic ko cần trò này. Em tháo cọc bình để qua đêm cũng chẳng sao.

Maner Bolsol

Xe tăng
Cụ nào cho em giá chân máy giữ hộp số bên trái nhé, chất lượng thế nào ạ? Xe em CV 2.0 2007 đang cần thay và nhờ các cụ gara luôn ạ. Cám ơn các cụ!

yamato

Xe hơi
Em ko, hình như Civic ko cần trò này. Em tháo cọc bình để qua đêm cũng chẳng sao.
Em đo bình lúc buổi sáng chưa nổ máy là 12v7 nổ máy là 14v5, nổ máy và bật cd với điều hòa là 13v4. Em đo bình xe vios của papa vợ lúc chưa nổ máy là 12v6. Như vậy các thông số xe em có lẽ cũng bình thường.
Học theo bác successdt, em cũng vệ sinh hai cọc bình (mặc dù em không thấy muối), hai ngày rồi em đi không thấy hiện tượng sụt nguồn radio tự tắt rồi bật lại nữa.

successdt

Xe buýt
Em đo bình lúc buổi sáng chưa nổ máy là 12v7 nổ máy là 14v5, nổ máy và bật cd với điều hòa là 13v4. Em đo bình xe vios của papa vợ lúc chưa nổ máy là 12v6. Như vậy các thông số xe em có lẽ cũng bình thường.
Học theo bác successdt, em cũng vệ sinh hai cọc bình (mặc dù em không thấy muối), hai ngày rồi em đi không thấy hiện tượng sụt nguồn radio tự tắt rồi bật lại nữa.
12.7v thì bình cụ vẫn còn tốt đấy ạ. Cụ thử đi vài hôm nữa xem nếu ko bị nữa thì xin chúc mừng cụ. Đúng là nhiều cái đơn giản mà ko ngờ tới.

EMPIRESX

Xe hơi
Làng chặt đầu lột da - Ngã tư sở - hà nội
Em thay acu rồi chỉ phải đặt lại giờ và kênh Radio thôi cụ ạ.

yamato

Xe hơi
Em thay acu rồi chỉ phải đặt lại giờ và kênh Radio thôi cụ ạ.
Vâng, em cũng tháo accqui để vệ sinh cọc accqui rồi. Lúc đầu em sợ tháo ra ECU nó quên hết thông số, sau thấy cụ succsessdt tháo để qua đêm vẫn không sao nên em yên tâm làm.

AlexHEO

Xe tăng
Cụ Mèo ơi giúp em phát!
Em lọ mọ thay được đôi còi. Test thử kêu ầm ầm. Lắp lại cản trước xong xuôi nổ máy lùi vào sân bấm thử còi lần nữa thì im thít luôn.... Huhuh...như thế là làm sao ạ???
Liệu có khả năng cháy cầu chì ko ạ! Lúc cắm thử, test 4-5 nhát nó kêu, mà các chân ko thấy có dấu + - nên ko thể nhầm được phải ko ạ?

meodenmatlua

Xe điện
Cụ Mèo ơi giúp em phát!
Em lọ mọ thay được đôi còi. Test thử kêu ầm ầm. Lắp lại cản trước xong xuôi nổ máy lùi vào sân bấm thử còi lần nữa thì im thít luôn.... Huhuh...như thế là làm sao ạ???
Liệu có khả năng cháy cầu chì ko ạ! Lúc cắm thử, test 4-5 nhát nó kêu, mà các chân ko thấy có dấu + - nên ko thể nhầm được phải ko ạ?
Cụ lắp còi sên phải đấu rơ le Phụ qua ắc quy nhé.

meodenmatlua

Xe điện
Cụ Mèo ơi giúp em phát!
Cụ kiểm tra cầu chì số 12 trong hộp dưới nắp capo xem có bị đứt không nhé.

AlexHEO

Xe tăng
P
Cụ kiểm tra cầu chì số 12 trong hộp dưới nắp capo xem có bị đứt không nhé.
Ko cụ ơi, em rút ra xem ngay tối qua rồi.
Em cắm test nó kêu, siết ốc ngon lành xong xuôi nó tịt...

meodenmatlua

Xe điện
P
Ko cụ ơi, em rút ra xem ngay tối qua rồi.
Em cắm test nó kêu, siết ốc ngon lành xong xuôi nó tịt...
Cụ lắp còi gì, cụ cắm trực tiếp vào chân còi cũ à?
Nếu không đứt thì khả năng lúc lắp vào bị tuột chân cắm cụ ạ.