Thảo luận Tư thế ngồi khi đạp xe

Hai cang

Xe buýt
E đạp xe đi làm cũng được 1 năm rưỡi. Cự ly là khoảng 6km cho một lượt.
E sử dụng xe Giant size S, E cao 160cm.
Khoảng 3 tuần nay E tăng lên đạp 1 lượt khoảng 18km. Vấn đề E gặp phải đó là E thấy đau vai, cổ, khuỷu tay, bắp tay.
Vấn đề đó có thể do E bị dồn trọng tâm vào tay, nguyên nhân là do đẩy yên cao, ng chúi về trước. Tuy nhiên nếu yên không cao thì khi pedan ở vị trí thấp nhất, chân sẽ không duỗi thẳng được. E đã kéo dịch yên hết cỡ ra sau rồi mà vẫn ko cải thiện được.
Các Bác tư vấn giúp E với.

minhhainhaque

Xe hơi
Theo em thứ nhất cụ đi xe đã đúng size chưa, thứ 2 phụ kiện đạp xe như găng tay giày cụ phải có để giảm xóc, ghi đông xe cụ phải để thăng bằng, chiều cao của yên phải theo gióng chân của cụ

duoiuoicon2006

Xe buýt
Khoảng 3 tuần nay E tăng lên đạp 1 lượt khoảng 18km. Vấn đề E gặp phải đó là E thấy đau vai, cổ, khuỷu tay, bắp tay.
Vấn đề đó có thể do E bị dồn trọng tâm vào tay, nguyên nhân là do đẩy yên cao, ng chúi về trước. Tuy nhiên nếu yên không cao thì khi pedan ở vị trí thấp nhất, chân sẽ không duỗi thẳng được. E đã kéo dịch yên hết cỡ ra sau rồi mà vẫn ko cải thiện được.
Xe đạp thì phải theo nhân trắc tùy từng người cụ ạ. Cụ nhờ người nào đó biết, họ setup lại cho chuẩn. Còn việc đạp xe bị mỏi chỗ nọ chỗ kia là bình thường, rồi sẽ quen thôi ạ, do các nhóm cơ đó chưa quen chịu lực nên nó sẽ đau một thời gian ngắn, giống như cụ tập thể hình í mà :D
Nếu cụ cần thì cứ inbox cháu, cháu sẽ giúp cụ setup xe, cháu chỉ xin ly trà đá chém gió cho zui hehe...

Hai cang

Xe buýt
Xe đạp thì phải theo nhân trắc tùy từng người cụ ạ. Cụ nhờ người nào đó biết, họ setup lại cho chuẩn. Còn việc đạp xe bị mỏi chỗ nọ chỗ kia là bình thường, rồi sẽ quen thôi ạ, do các nhóm cơ đó chưa quen chịu lực nên nó sẽ đau một thời gian ngắn, giống như cụ tập thể hình í mà :D
Nếu cụ cần thì cứ inbox cháu, cháu sẽ giúp cụ setup xe, cháu chỉ xin ly trà đá chém gió cho zui hehe...
Dạ, Bác ở đâu thì để sáng CN này E xin phép qua mời Bác trà đá ạ. E băn khoăn là cũng xe đó E đi dòng dã năm trời ko sao. Giờ đi dài hơn lại đau tan nát ý

xedop.com

Xe container
Có thể tư thế đạp xe của cụ chưa được chuẩn (cụ 1m60 đi size S là hơi to, cụ sẽ hợp hơn với size XS 42-45) nên cần điều chỉnh lại nhiều phần để xe có thể phù hợp với cụ. Chi tiết cụ có thể tham khảo hướng dẫn youtube hoặc đơn giản hơn là ghé shop tại số 15 ngõ 192A Quán Thánh shop Xế Độp, E sẽ giúp cụ điều chỉnh lại cho phù hợp. Hoàn toàn miễn phí cụ nhé

duoiuoicon2006

Xe buýt
Dạ, Bác ở đâu thì để sáng CN này E xin phép qua mời Bác trà đá ạ. E băn khoăn là cũng xe đó E đi dòng dã năm trời ko sao. Giờ đi dài hơn lại đau tan nát ý
Chủ nhật này cháu lại k ở hn. Dạo này cháu hay Oanh tạc vincom gardenia hoặc mạn đại thanh. Cụ ở khu nào, nếu tiện đường thì cháu phi qua. Ra hàng sửa xe máy mượn mấy cái lục là xong í mà cụ ạ.

Huthasa

Xe container
Cụ xem cung tăng lên đường có xấu không. Em đạp xe mấy năm rồi, toàn chạy touring tay bướm, chạy mấy cung khốc liệt như Y tý, Hà Giang mà không sao. Vừa rồi dựng con xe surly tay ngang chạy đường xấu nó dội lên tay đau kinh khủng.

Hai cang

Xe buýt
Có thể tư thế đạp xe của cụ chưa được chuẩn (cụ 1m60 đi size S là hơi to, cụ sẽ hợp hơn với size XS 42-45) nên cần điều chỉnh lại nhiều phần để xe có thể phù hợp với cụ. Chi tiết cụ có thể tham khảo hướng dẫn youtube hoặc đơn giản hơn là ghé shop tại số 15 ngõ 192A Quán Thánh shop Xế Độp, E sẽ giúp cụ điều chỉnh lại cho phù hợp. Hoàn toàn miễn phí cụ nhé
Theo gợi ý của Bác thì khả năng E chỉnh yên bị sai. Khi E kéo cọc yên lên cao thì phải đồng thời đẩy yên về phía trước thì E lại kéo yên về phía sau. Để E thử chỉnh lại. Cảm ơn Bác.

Hai cang

Xe buýt
Chủ nhật này cháu lại k ở hn. Dạo này cháu hay Oanh tạc vincom gardenia hoặc mạn đại thanh. Cụ ở khu nào, nếu tiện đường thì cháu phi qua. Ra hàng sửa xe máy mượn mấy cái lục là xong í mà cụ ạ.
Vincom Gardenia là bên Việt Hưng hở Bác? Bên đấy thì ko nhưng Đại Thanh - Xa La thì E có. Lục giác E cũng có luôn. Tuy nhiên theo Bác xedop thì E sẽ thử chỉnh yên xem sao

Hai cang

Xe buýt
Cụ xem cung tăng lên đường có xấu không. Em đạp xe mấy năm rồi, toàn chạy touring tay bướm, chạy mấy cung khốc liệt như Y tý, Hà Giang mà không sao. Vừa rồi dựng con xe surly tay ngang chạy đường xấu nó dội lên tay đau kinh khủng.
Huhu, cung đi làm củavE trong phố, cung kéo dài thêm cũng chính là cung đi làm E kéo lên bờ Hồ mà thôi. E sẽ thử chỉnh lại yên xe ạ

duoiuoicon2006

Xe buýt
Huhu, cung đi làm củavE trong phố, cung kéo dài thêm cũng chính là cung đi làm E kéo lên bờ Hồ mà thôi. E sẽ thử chỉnh lại yên xe ạ
Thế thì lúc nào cụ rảnh đi qua ngã tư sở ới cháu. 0904337 bốn một 1 ;D cháu chỉ cho cụ cách setup xe luôn. 5 phút là cụ thành chuyên gia hehe....
Chỉnh độ cao yên, độ lùi.
Chỉnh góc nghiêng tay phanh, tầm phanh.
Chỉnh cao độ pô tăng.
Kiểm tra xe trước khi đi đường.

Chỉnh sửa cuối:

Rust Cohle

Xe đạp
Em nghĩ do cụ mới thay đổi nên chưa quen. Từ 6km lên 18km là cả một khoảng cách đấy ạ.

Hai cang

Xe buýt
Thế thì lúc nào cụ rảnh đi qua ngã tư sở ới cháu. 0904337 bốn một 1 ;D cháu chỉ cho cụ cách setup xe luôn. 5 phút là cụ thành chuyên gia hehe....
Chỉnh độ cao yên, độ lùi.
Chỉnh góc nghiêng tay phanh, tầm phanh.
Chỉnh cao độ pô tăng.
Kiểm tra xe trước khi đi đường.
Vậy khả năng E xin phiền Bác vào trưa thứ 7. E nghỉ đạp từ giờ đến hôm đó cho đỡ đau đã :)

cairong_2011

Xe container
Xin trao đổi với cụ chủ: Em ban đầu cũng có biết gì về xế độp này, ngày xưa có cái thông nhất đi học đèo 3-4 thằng là oách nhất lớp rồi. Nay nhìn thấy có mấy tầng xích líp đã thấy mê rồi. Trước tiên chọn cỡ xe cho phù hợp (cái này nói nhiều rồi, thực ra chênh 1 cỡ theo em ko phải là vấn đề), sau đó là chỉnh yên để thẳng chân, ngồi thấy thoải mái khi đạp, lên xuống (cái này tự làm 1-2 lần là OK). Ban đầu em độp cũng chỉ 10 Km là thấy oách lắm rồi, leo cái dốc con con hơn chục mét ngon choét. Mông, tay có tê tê nhưng ko sao. Phải đạp cả tháng như thế em mới dần tăng cự ly nhưng cũng ko duy trì tốc độ cao liên tục mà có nhanh, có chậm (vì sức đâu mà đạp, ê hết cả mông, quần bỉm mặc thì ngượng). Rồi lại cả tháng như vậy mới dám theo anh em đi xa đến cả 20 -25 Km, về đau hết cả đùi, ê mông. Nhưng sau đó cứ luyện với cái cự ly truyền thống hiện có, thỉnh thoảng tăng lên (tất nhiên cũng có quyết tâm phải đạp xa, leo dốc cao ...) và thay xe thế hệ cao hơn về truyền động. Thế là thành quen thôi.

wagon2004

Xe buýt
Cụ nên tham gia các cung đường với mọi người ,sẽ có rất nhiều kinh nghiệm thực tế 2 tháng thôi là cụ có thể đạp được hàng trăm km ngay

Cụ vào FB gõ khóa từ MTB Việt Nam Club sau đó tham gia nhóm sẽ học hỏi được rất nhiều

Hai cang

Xe buýt
Cụ nên tham gia các cung đường với mọi người ,sẽ có rất nhiều kinh nghiệm thực tế 2 tháng thôi là cụ có thể đạp được hàng trăm km ngay
E cũng máu lượn lờ lắm ạ. Tuy nhiên giờ thì chưa có thời gian ạ. E muốn thể dục tí là toàn phải dạy từ 5h sáng.
Đi làm cả tuần nên cuối tuần muốn dành thời gian cho bọn trẻ con ko nó lại quên mất E là ai ý chứ :)
Tầm 5 năm nữa nếu còn sức chắc E cũng cố theo các Bác :)

CVT

Xe tải
Cụ bán xe đấy cho em mua xe khác đi cho đúng size ạ