[Funland] Từ thiện: một số băn khoăn

haivu603122

Xe tải
Em thật, cụ buồn thì chịu thôi!
Nếu cụ là người có ăn có học thực sự thì nên ngẫm lại câu" Tiền trách kỷ , hậu trách nhân".
Cụ phải hỏi tại sao cụ chỉ hỏi để biết mà lại bị nhiều cụ trên đây mắng như vậy???
Em vốn không định nói gì với cụ nhưng thấy cụ cứ lẵng ba nhẵng mấy cái này nên nói với cụ thế này:
Thực sự cái kiểu hỏi của cụ nó rất là" bố láo"
Em vốn kệ mẹ rồi, nhưng phải nói vậy để giải thích với cụ vụ cụ bị mắng nhiều.
Mong cụ tự coi lại cách hỏi của cụ và không cần phải trả lời em còm này nhé!
Ở quê em gọi là sách mé hay là chọc ngoáy. Em dự là người đưa ra cái câu hỏi này cũng có ăn học . Nhưng cũng có thể ăn học ko đến nơi đến chốn, học cái hay, cái tích cực ko học được mà toàn nghĩ đến cái tiêu cực

nortonst

Xe hơi
Ở quê em gọi là sách mé hay là chọc ngoáy. Em dự là người đưa ra cái câu hỏi này cũng có ăn học . Nhưng cũng có thể ăn học ko đến nơi đến chốn, học cái hay, cái tích cực ko học được mà toàn nghĩ đến cái tiêu cực
Ô lạ, không hiểu cụ đã đọc câu hỏi chưa mà đã nghĩ là em hỏi theo hướng tiêu cực?
Thật là vcđ quá đi

Dungha

Xe điện
Làm doanh nghiệp thì nên mua bảo hiểm. Thiên tai có bảo hiểm lo. Còn tiếc không chi tiền bảo hiểm thì phải chịu thôi.

haivu603122

Xe tải
Có lẽ chả có cái xứ nào tự do vô tổ chức, ba lăng nhăng như ở VN để cho nhà nhà, người người tự do kêu gọi từ thiện (hay kinh doanh từ thiện dựa trên sự ngu dốt của đám đông). Ở Mỹ chả hạn, anh muốn làm từ thiện, anh buộc phải đăng kí với chính quyền, có tổ chức kiểm toán để minh bạch mọi khoản thu chi.

Bởi nếu ko làm như vậy, thì các tổ chức khủng bố, tội phạm, rửa tiền, trốn thuế đương nhiên sẽ đội lốt những quỹ từ thiện để rửa tiền, tài trợ khủng bố, phá hoại an ninh quốc gia; bản thân những đồng tiền được các Mạnh thường quân kí gửi vào quỹ cũng được an toàn và minh bạch, nhà nước có cơ sở để xử lí khi những quỹ từ thiện trục lợi ?

Ko có quy định thế giờ vì lòng tham người ta ôm hết tiền từ thiện, vậy lúc đó, dân mạng be be cái mồm ra đòi nhà nước xử lí à ?. Do đó, lũ lều báo chửi những quy định của nhà nước về tổ chức Từ thiện là lũ vô thiên, vô pháp, dốt nát xứng đáng với trình độ và khả năng của chúng – bọn này đã và đang hàng ngày ra tay phá hoại nền pháp luật và sự phát triển của VN.

Đối với tình hình chị Thủy Tiên hiện tại, cá nhân tôi nói luôn là tôi tin chị có tấm lòng Nhân từ - Bồ tát thương người vô chừng (cứ cho là thế đi). Nhưng những hành động và việc làm của chị hoàn toàn là thiển cận, ngắn nghĩ và tự đưa mình vào thế vô cùng khó xử. Khi số tiền từ thiện còn ít cỡ vài chục, trăm triệu thì xẻ tiền ra đi phát cho người dân là rất đơn giản; thế nhưng vấn đề ở đây lên tới con số cả trăm tỉ (lên đến chục tỉ tưởng tượng ra là nổ não rồi, đừg có tới là tầm trăm tỉ thế này).

Ở mức tiền khủng như thế,thì ko thể có 1 cá nhân nào đủ khả năng tự giải ngân 1 các minh bạch cho những người dân cần cứu trợ cả. Muốn giải ngân bắt buộc phải có 1 tổ chức từ thiện chuyên nghiệp, hoạt động như 1 công ty trả lương cho nhân viên đàng hoàng (ko ai có thời gian đi làm từ thiện miễn phí mãi cả), đi kèm với đó là phải có tổ chức kiểm toán lớn tầm cỡ để làm Quyết toán tài chính minh bạch, phù hợp với pháp luật v...v.

Bên cạnh đó phải có 1 đội ngũ cố vấn, chuyên gia, tư vấn để làm việc này cùng với chị Thủy Tiên để đưa ra phương án xử lí, sao cho số tiền 100 tỉ này dùng hiệu quả,đúng lúc đúng chỗ. Tất cả những việc này các công ty Kiểm toán Quốc tế Big4 như Deloitte ở VN thừa sức tư vấn và có kinh nghiệm giúp chị Tiên vèo 1 cái là xong. Khi đó chị sẽ là Chủ tịch Quỹ từ thiện, nắm mọi quyền sinh sát, chi tiêu trong tay với cái quỹ đó, chứ có phải giao cho tổ chức chuyên nghiệp là mất luôn quyền kiểm soát đâu ?

Ví dụ thực tế cho thấy, chị Thủy Tiên chỉ hoạt động từ thiện theo cảm hứng, sức chị có hạn; nên chị đi thuyền vòng vòng livestream cho dân mạng xem được vài hôm, thì chị kiệt sức phải về Sài Gòn nghỉ dưỡng và sắp xếp công việc cá nhân. Trong khi đó bão lũ đâu có chờ đợi chị ? Cơn đói, khát đâu có chờ đợi chị khỏe lên thì nó mới tiếp tục hành hạ người dân vùng lũ ?

Như thế, việc chị cố chấp ôm khư khư tiền một mình, ko chịu gửi nó cho bất cứ tổ chức uy tín nào, ko chịu lập quỹ hoạt động chuyên nghiệp như tôi nói là hoàn toàn ko ổn. Vậy có phải là chị đã tự nhận số tiền quá lớn so với khả năng của mình; như thế người ta hoàn toàn có thể đặt câu hỏi là liệu có phải đây là 1 âm mưu “Để lâu cứt trâu hóa bùn” số tiền 100 tỉ của chị ko ? Tôi ko bảo chị phải gửi tiền vào nhà nước, nhưng hoàn toàn có thể tự mở quỹ từ thiện hợp pháp đàng hoàng cơ mà (như đã trình bày ở trên).

Cứu trợ bão lũ là việc làm nguy hiểm và cực kì khó khăn, đòi hỏi cả hệ thống chính quyền với biết bao phương tiện vật chất mới di chuyển được vào những vùng ngập sâu, hẻo lánh, nguy hiểm để cứu trợ cho người thiếu thốn nhất;có thấy quân đội chuyên nghiệp thế mà hy sinh bao nhiêu nhân lực ko ?.

Đằng này những người như chị Tiên do tự làm 1 mình ko có sự hỗ trợ của chính quyền, đương nhiên giỏi lắm ngày cưỡi thuyền vài tiếng vòng vòng ở bên ngoài (như du thuyền Venice) thế là xong thôi chứ làm sao có thể cứu trợ nhân dân như các tổ chức và chính quyền được ? Bởi vậy, to mồm chửi chính quyền thế thôi, chứ ko có chính quyền tôi đảm bảo chị Thủy Tiên sẽ ko làm được bất cứ cái gì.

Kể cả việc đơn giản nhất là phát tiền cho dân ? Số 100 tỉ đó muốn phát cho dân thì muốn minh bạch, cũng phải có giấy tờ chứng nhận nhân thân người được phát tiền là người dân vùng lũ chịu ảnh hưởng thật. Ko có chính quyền xác nhận, chị làm sao biết đồng tiền của mình tới được tay người dân vùng lũ ? Hay bị ma cô, lừa đảo đội lốt trá hình ? Hay thậm chí làm sao chị có thể minh bạch với những người đóng tiền cho chị, là những người nhận tiền đó ko phải người của chị thuê để biển thủ tiền ?

Chị muốn xây nhà cho người dân ư ? Chị có biết gì về quản lí, kĩ thuật xây dựng ko ? Chị có biết làm sao để xây dựng mà ko bị thất thoát ko ? Chị có biết để xây dựng nhà cửa, thì phải bỏ ra đủ thứ tiền cho những chi phí vặt vãnh bên ngoài xà xẻo vào số tiền 100 tỉ; mà cuối cùng nhà xây cũng ko xong, mà tiền lại bị thiếu hụt. Dân mạng lúc đó nó sẽ chửi chị càng to đầu hơn.

Hãy tin lời tôi đi, những người nâng chị Thủy Tiên lên trời như Đấng cứu thế, rồi lấy cớ dìm chửi chính quyền toàn những người cả đời chưa bao giờ quản lí đất nước, ko bao giờ làm cái gì to tát ngoài lên mạng gõ phím. Cho nên họ mở mồm chửi chính quyền rất dễ, nhưng đến khi bắt tay vào việc mới thấy ko đơn giản dễ dàng để mà làm được như chính quyền.

Chả ai phủ nhận chuyện có hiện tượng xà xẻo tiền cứu trợ lũ lụt cả, đó là việc bình thường xảy ra ở khắp mọi nơi trên thế giới này. Nhưng đó là ở những cấp ở dưới xã, thôn, chứ ko phải là ở cấp trên cao (cỡ MTTQ hay chính phủ cùng nhiều quỹ khác). Đây cũng là thiểu số, chứ ko phải đa số như báo chí cố tình thổi phồng lên để chửi nhà nước.

Bởi nếu bao che cho nhau, làm sao các anh chị biết có bao nhiêu vụ xà xẻo tiền cứu trợ ? Tổ chức chính quyền còn có cơ chế giám sát, xử lí khi cần; nhưng cá nhân cầm tiền thì ai quản lí ? và ai xử lí được ? Nếu tiền ngâm ở 1 chỗ để “cứt trâu hóa bùn” (100 tỉ gửi ngân hàng 1 tháng cũng là 1 tỉ rồi), khi bị chất vấn bắt chước anh MC lũ nói “do làm 1 mình nên giải ngân chậm” thế là xong, chả thằng nào làm gì được mình.

Do đó, tôi viết bài này ko có ý nghi ngờ chị Thủy Tiên, mà đưa ra giải pháp khách quan để chị xử lí vấn đề sao cho hiệu quả nhất, cuối cùng để tốt cho tất cả mọi người. Giúp người dân có cái ăn, cái mặc, trong lúc khó khăn, giúp cho cả xã hội lấy lại niềm tin đã mất vào việc từ thiện lùm xùm của anh Mc Lũ.

Nhưng nếu chị vẫn ngây thơ (hay giả vờ ngây thơ) nghĩ mọi việc đơn giản, thì tôi thành thật khuyên chị trong thời gian sắp tới (đằng nào cũng bị ăn chửi); đóng mẹ nó fb lại, kệ cho dân mạng nó chửi mình cầm tiền đi du hí cho sướng đời chị ạ (kệ mẹ đứa nào ngu mà đi gửi tiền chứ). Hehhe, gì chứ cầm 100tỉ thì ăn chửi tới tận kiếp sau cũng dc ấy chứ, nước bọt thiên hạ cũng sẽ trở thành Chanel số 5 thơm phức nhé.
Đồng ý với cụ . Như bác Hải là tỉnh đòn nhất. Chỉ nhận hãn hữu của một số người khi có đủ sự tin tưởng tuyệt đối; chứ ko sa đà vào việc quyên góp và trở thành tổ chức từ thiện và mua dây buộc mình.

nortonst

Xe hơi
Đây các cụ, vẫn câu hỏi 1: nên hỗ trợ ở mức nào?