[Funland] Tư vấn 20 năm đóng bhxh giờ ra ngoài nên xử lý thế nào?

Leanh65

Xe container
em cám ơ cụ mai em làm luôn
Cụ gửi ở công ty thì 20 năm và đủ tuổi mới được nghỉ hưu. Cụ đóng tự nguyện ở Phường xã thấp do bỏ vài khoản bắt buộc nhưng phải đủ năm mới được nghỉ hưu, không có nghỉ sớm nên cụ cân nhắc nhé.

biahoihanoi

Xe lăn
Đóng tiếp đi cụ. Em đóng 20 năm nên thêm 10 năm nữa khóa sổ.

bubu08

Xe tăng
Của e 12 năm cũng đang tính rút 1 cục về

Vậy chắc cụ làm dn nước ngoài rồi giống đứa e e.tiền thai sản đã được hơn trăm triệu rồi.
E thì đóng bh đc 12 năm mức thấp cũng đang phân vân ko biết nên rút hay đóng tiếp🤣🤣
Rút ra và có đóng lại không? Tôi rút ra vì một phần thời gian đầu mới đi làm lương đóng BH thấp nên không muốn cục mới đi làm đó ảnh hưởng đến con số lương hưu sau này, một phần khác là sau đó tôi đóng lại từ đầu ở mức cao hơn và dự kiến đến tuổi về hưu sẽ đóng mới được hơn 20 năm đủ thời gian nhận lương hưu. Kiểu gì cũng phải có lương hưu cụ ạ. Đó là quyền lợi và cả sự tôn trọng của XH khi mình lớn tuổi.

zelka

Xe buýt
Đóng mức thấp rút 1 lần không được nhiều đâu cụ. Mà đóng được12 năm rồi thì cố mà tham gia tiếp cho đủ 20 năm rồi bảo lưu vất đấy chờ 62 tuổi lãnh lương hưu cho oai cụ ạ. Chỉ nên rút 1 lần khi đóng được dưới 10 năm và xác định không đi làm thuê nữa
em tưởng luật mới giờ đóng 15 năm là đủ nhỉ

xe_bo_6_banh

Xe buýt
Em cũng đã yêu cầu cu em nhân sự lên bảo hiểm cập nhật lại cho em mà nó chưa đi. Cụ làm trước đi,có gì báo lại tình hình dư lào giúp em với nhé. Thanks cụ!
Của em cập nhật lại đủ trên VssID rồi cụ nhé, mấy bạn Nhân sự của Cty chỉ cần alo lên BHXH yêu cầu là sau 2-3 sẽ cập nhật lại trên hệ thống.
Cụ yêu cầu thử xem :)

BMW R60

Xe tăng
Của em cập nhật lại đủ trên VssID rồi cụ nhé, mấy bạn Nhân sự của Cty chỉ cần alo lên BHXH yêu cầu là sau 2-3 sẽ cập nhật lại trên hệ thống.
Thanks cụ! Để em yêu cầu bộ phận nhân sự họ lên BHXH xem sao.

BMW R60

Xe tăng
Em đã yêu cầu bên nhân sự lên BHXH hỏi trường hợp của em. Hôm qua đã lên BHXH và hôm nay trả nhời em như này : " Hôm qua em hỏi rồi. Bảo phần mềm chưa nâng cấp hết lên nhiều người bị như vậy. Đang trong quá trình nâng cấp từ giờ đến cuối năm sẽ hoàn thiện. Phần mềm này ko do bảo hiểm Việt nam quản lý. Cuối năm ko thấy bảo hiểm quận sẽ báo lên anh ạ. Bản cứng được sử dụng đến hết năm 2024 "

Chả biết thế nào nữa!

Ohno

Xe buýt
Cụ rút ra hết rồi nộp vào ngân hàng, hàng tháng cụ đóng bảo hiểm thì gửi vào đó sau lĩnh lãi ngân hàng khác gì lương hưu.

Nếu cụ tự đóng khoàng 2tr tháng thì 25 năm có 1 tỷ 3. Lãi hàng tháng khoảng 6tr9 với ls 5.5% năm vừa có cục tiền. Hơn lương hưu là chắc

cuongkilo

Xe tăng
Dừng BHXH thì đồng nghĩa bác không làm thủ tục hưởng BHTN được nữa đâu, nếu bác đã đóng full BHTN từ 2009 thì có nghĩa là bác sẽ mất 11 tháng lương TN, tương ứng với mức 60% của lương bảo hiểm đóng gần nhất.

Việc hưởng BNTN ko ảnh hưởng gì đến lĩnh lưogn hưu cả.. Nó như bác góp lúa ý, bác h cơm ko ăn thì gạo vẫn còn đó, mà ăn hết rồi thì thôi.

Còn việc bác đóng ntn, thì tùy thôi. Tùy kinh tế bác vững hay ko, tích lũy nhiều hay ko, sức khỏe ra sao, có ổn hay ko, vì dừng BHXH thì sẽ dừng luôn cả BHYT và BHTN.

Bác có thể đóng ở cơ quan cũ, hoặc đóng kiểu tự nguyện ở Bảo hiểm quận. Tự đóng thì thấp hơn, vì nhà nước hỗ trợ 10%.
bác xem thêm thông tin ở đây.
Bác có rảnh ko.Em ib bác tư vấn giúp em vụ đóng BH ở quận với

Giaito123

Xe tăng
Hình như hôm trước em thấy có báo đăng BHXH đề nghị dự thảo luật chỉ chi trả 50% khi rút BHXH một lần, không biết có đúng ko ạ. Như vậy thì thiệt cho người lao động quá