Hải Phòng Tư vấn bảo hiểm xe cơ giới

HoangTung76

Xe điện
Vậy cụ tư vấn thêm cho e vấn đề này ạ:
Có 1 cái lỗi là: "Do khách hàng không kết hợp chặt chẽ với BIC thu đòi người thứ 3"
Nguyên nhân là xe bạn e để ngoài đường bị trẻ con nó cào nghịch xước toàn bộ xe, e muốn sơn lại cả xe. Bên bảo hiểm người ta đồng ý nhưng dùng cái lỗi đó trừ 50% tiền sửa chữa. Vậy khắc phục lỗi đó như thế nào hả cụ?
Vâng, đây là 1 vấn đề tương đối nhạy cảm vì: Theo qui tắc bảo hiểm xe cơ giới thì nguyên nhân tai nạn do trẻ con cào làm xước xe nếu chuẩn ra là không được bồi thường (vì đây ko phải là tai nạn, và là do lỗi chủ quan của chủ xe), về logic thì tài sản của chủ xe thì chủ xe phải tự bảo quản chăm sóc một cách hữu ích nhất để bảo vệ tài sản của mình, việc chủ xe để xe mà bị trẻ con nghịch cào xước gần như toàn bộ xe như vậy là chủ xe đã chưa quan tâm đúng mức đến việc bảo vệ xe của mình, thực tế nếu xe bị như vậy thì phải đòi người gây ra lỗi cho xe mình (đứa trẻ con, nếu trẻ con dưới vị tuổi thành niên thì người bảo hộ cho nó như bố, mẹ,... phải chịu trách nhiệm).
Tuy nhiên trong trường hợp này BIC đã chấp nhận sửa xe cho chủ xe cũng thể hiện sự thiện chí của bảo hiểm, theo qui định của Luật kinh doanh bảo hiểm thì khi có lỗi của người thứ 3 gây ra thì chủ tài sản phải đảm bảo quyền lợi đòi người thứ 3 cho bảo hiểm, tức là khi họ bồi thường cho chủ xe thì chủ xe sau khi nhận tiền bồi thường sẽ Thế quyền cho bảo hiểm đi đòi người thứ 3 đã gây ra lỗi (để làm được điều này thì khi xảy ra sự việc chủ xe phải biết đc người gây ra và tiến hành lập biên bản ghi nhận tình trạng để đôi bên cùng ký hoặc nếu có thêm chính quyền địa phương làm chứng càng tốt)
Như trường hợp cụ hỏi thì do chủ xe ko biết được người gây ra lỗi cho xe mình thì bảo hiểm có quyền chế tài 10%, 20% .... 50% tùy theo điều khoản và hợp đồng đã ký kết giữa nhà bảo hiểm và chủ xe. Nhưng em chắc chắn 1 điều trong hồ sơ thì không ông bảo hiểm nào dám ghi vào là Nguyên nhân tổ thất do trẻ con nghịch cào xước xe. Nên em nghĩ chủ xe cũng thực sự thông cảm cho bảo hiểm vì trường hợp này e thấy bảo hiểm cũng đã hỗ trợ chủ xe hết mức rồi ạ.
Thân ái.

Thuong NT

Xe điện
Vâng, đây là 1 vấn đề tương đối nhạy cảm vì: Theo qui tắc bảo hiểm xe cơ giới thì nguyên nhân tai nạn do trẻ con cào làm xước xe nếu chuẩn ra là không được bồi thường (vì đây ko phải là tai nạn, và là do lỗi chủ quan của chủ xe), về logic thì tài sản của chủ xe thì chủ xe phải tự bảo quản chăm sóc một cách hữu ích nhất để bảo vệ tài sản của mình, việc chủ xe để xe mà bị trẻ con nghịch cào xước gần như toàn bộ xe như vậy là chủ xe đã chưa quan tâm đúng mức đến việc bảo vệ xe của mình, thực tế nếu xe bị như vậy thì phải đòi người gây ra lỗi cho xe mình (đứa trẻ con, nếu trẻ con dưới vị tuổi thành niên thì người bảo hộ cho nó như bố, mẹ,... phải chịu trách nhiệm).
Tuy nhiên trong trường hợp này BIC đã chấp nhận sửa xe cho chủ xe cũng thể hiện sự thiện chí của bảo hiểm, theo qui định của Luật kinh doanh bảo hiểm thì khi có lỗi của người thứ 3 gây ra thì chủ tài sản phải đảm bảo quyền lợi đòi người thứ 3 cho bảo hiểm, tức là khi họ bồi thường cho chủ xe thì chủ xe sau khi nhận tiền bồi thường sẽ Thế quyền cho bảo hiểm đi đòi người thứ 3 đã gây ra lỗi (để làm được điều này thì khi xảy ra sự việc chủ xe phải biết đc người gây ra và tiến hành lập biên bản ghi nhận tình trạng để đôi bên cùng ký hoặc nếu có thêm chính quyền địa phương làm chứng càng tốt)
Như trường hợp cụ hỏi thì do chủ xe ko biết được người gây ra lỗi cho xe mình thì bảo hiểm có quyền chế tài 10%, 20% .... 50% tùy theo điều khoản và hợp đồng đã ký kết giữa nhà bảo hiểm và chủ xe. Nhưng em chắc chắn 1 điều trong hồ sơ thì không ông bảo hiểm nào dám ghi vào là Nguyên nhân tổ thất do trẻ con nghịch cào xước xe. Nên em nghĩ chủ xe cũng thực sự thông cảm cho bảo hiểm vì trường hợp này e thấy bảo hiểm cũng đã hỗ trợ chủ xe hết mức rồi ạ.
Thân ái.
Rất rõ ràng và dễ hiểu!

fxlifan

Xe hơi
Em mua xe cũ tầm 250tr thì xe phải trả bao nhiêu khi mua bảo hiểm thân vỏ 100% ah?

HoangTung76

Xe điện
Chào cụ.
Để biết được số phí mua bảo hiểm thân vỏ cụ cần cung cấp thêm một số thông tin như: Xe cụ hãng gì? sản xuất năm bao nhiêu?

Thuong NT

Xe điện

boymaxhp

Đi bộ
cái này cụ lên đến trực tiếp chỗ bán bh để họ đánh giá.

phamminhhai1982

Xe đạp
Vâng thưa các cụ, em làm ở cty Bảo Hiểm Bưu Điện Hải Phòng ah, cụ nào đã và đang gắn bó với Bưu Điện em xin phép được lấy số dép ạ. Dép của em 0982145568

HoangTung76

Xe điện
Có cụ trên OF hỏi:
Xe nhà em mới lấy hôm qua 1 tỉ 270. Đã mua bảo hiểm. Vừa bị xe khác tông vào đít nặng đòn.
Gọi bảo hiểm ra, họ bảo ko đc bảo hiểm vì xe mình đúng. Họ chỉ hỗ trợ thủ tục, giấy tờ.
Xin nhờ các cụ trong trường hợp này, bảo hiểm thân vỏ của em có hiệu lực ko ạh?
Sau khi share bài em đã nhận được rất nhiều ý kiến trả lời và thực sự hạnh phúc là toàn ý kiến chuẩn, ko có ý kiến tranh cãi trái chiều và hướng dẫn bậy bạ linh tinh. Phải nói OFHP nhà mình trình càng ngày càng cao, rất tự hào.
Sau đây là câu trả lời cho câu hỏi trên như sau:
Khi xe xảy ra tai nạn (đâm va) trên đường làm xe bị hư hại thì nhà bảo hiểm phải bồi thường cho thiệt hại đó của xe (sửa chữa xe về trạng thái ban đầu lúc chưa xảy ra tai nạn) - cái này nằm trong Qui tắc bảo hiểm thiệt hại vật chất xe cơ giới và bên bảo hiểm nào cũng như nhau.
Khi xảy ra đâm va thì bảo hiểm sẽ đền cho người bị thiệt hại và nhận Thế quyền của người bị thiệt hại đi đòi Người thứ 3 (nếu NT3 có lỗi gây ra Thiệt hại đó cho chủ xe của Người bảo hiểm).
Điểm quan trọng: Khi NT3 gây ra lỗi cho chủ xe thì trách nhiệm chủ xe phải đảm bảo quyền lợi truy đòi NT3 cho bảo hiểm. Trường hợp chủ xe ko đảm bảo việc truy đòi NT3 thì sẽ bị nhà bảo hiểm Chế tài bồi thường 10%, 20% .... tùy theo từng nhà bảo hiểm. Chủ xe cũng có quyền chứng minh việc mình đã hết sức cố gắng để đảm bảo quyền lợi truy đòi NT3 nhưng vì yếu tố khách quan nào đó ko thể làm đc thì sẽ ko bị Chế tài khi bồi thường.
Trên đây em trả lời ngắn gọn như vậy. Có gì thắc mắc hay thấy chưa chuẩn mong các cụ/ mợ chỉ giáo thêm. em làm bảo hiểm nên xin đừng chửi bới bọn em khổ tâm lắm.

Electrician

Xe đạp
Hóng tất cả các bài về bảo hiểm vật chất xe tại Hải Phòng !

HoangTung76

Xe điện
BẢO HIỂM TRÁCH NHIỆM DÂN SỰ BẮT BUỘC VÀ TỰ NGUYỆN.

(Đã chỉnh sửa, thêm tắt một số chi tiết cho thêm phần chuẩn chỉnh)

Vừa nãy thấy có cụ Đặng Văn An thắc mắc về việc có mua BH nhưng vẫn bị xxx phạt. Đăng lên thì nhiều thằng cụ lập tức Auto chửi và tổ lái rất khó nghe. Em có làm 1 bài giải thích nhưng cụ An đã tự xóa thớt, nay xin đăng lại để rộng đường dư luận.

Xin nói trước là em ko bán BH ô tô xe máy, sức khỏe.... em chỉ bán BH cho Du thuyền 5 sao trở lên hoặc Phi thuyền, vì thế các cụ đừng hỏi mua BH từ chỗ em nếu các cụ ko sở hữu du thuyền hoặc phi thuyền.
:D.

Em giải thích theo kiểu nôm na thế này cho các cụ thông thêm nhé:

1. Khi lưu thông trên đường, các cụ gây tai nạn cho người khác. Vậy các cụ có trách nhiệm đền bù thiệt hại cho người ta.
2. Chẳng may các cụ không có tiền đền, như vậy nạn nhân sẽ tự chịu thiệt hại, còn cụ sẽ bị kiện tụng.
3. Khi cụ mua BH Trách nhiêm dân sự của chủ xe, bên BH sẽ đứng ra giải quyết phần Trách nhiệm của các cụ cho nạn nhân, đó là đền bù thiệt hại cho nạn nhân hộ cụ với số tiền nhỏ hớn hoặc bằng mức trách nhiệm BH. Ko việc gì các cụ phải tự bỏ tiền túi ra đền khi đã mua BH. Gọi BH ngay và luôn khi gây tai nạn.
4. Từ 1+2+3 -> Cái BH TNDS của chủ xe đối với người thứ 3 là Nhà nước BẮT BUỘC các cụ phải mua để đảm bảo cho các nạn nhân có thể được bù đắp các thiệt hại cho dù người gây tai nạn có khả năng chi trả hay không. Trên GCN BH thì phần này nằm ở 1 liên riêng.(Phần màu vàng)
5. Cái liên có chữ TỰ NGUYỆN (phần màu xanh)riêng biệt hoàn toàn với liên bắt buộc(màu vàng). Cái này là TỰ NGUYỆN nên cụ hoàn toàn có quyền mua hoặc không mua. Nếu cụ mua thì người ngồi trên xe cụ bị tai nạn thì vẫn được BH đền bù, Nếu cụ ko mua phần tự nguyện này thì tự chịu.
6. Cụ nào đấy bị CA phạt vì dính quả lừa, chỉ mua BH TNDS xe máy phần TỰ NGUYỆN mà ko mua phần BẮT BUỘC được bán nhan nhản với giá 20K.
7. TỰ NGUYỆN là Thích thì mua, ko thì thôi, và BẮT BUỘC thì đương nhiên phải mua.
8. Nói thêm 1 chút về BH vật chất: Từ trước đến nay nhiều cụ vẫn có quan niệm sai lầm là khi có tổn thất mà chủ xe sai mới được đền bù, còn khi chủ xe đúng thì BH sẽ ko đền cho chủ xe.
Khồng! Trách nhiệm của Nhà BH vật chất là đền bù cho những thiệt hại của chiếc xe mà các cụ mua bảo hiểm, cho dù các cụ đúng hay sai. Trong trường hợp các cụ sai thì ngoài việc đền bù thiệt hại vật chất của xe chính các cụ, Nhà BH còn phải đền bù phần trách nhiệm của các cụ gây ra cho người khác, nếu các cụ mua BH TNDS bắt buộc.
Còn khi các cụ đúng thì sao? Đơn giản thôi, Nếu không thỏa thuận được với bên gây tai nạn, Nhà BH vật chất vẫn phải đền bù cho những thiệt hại trên xe của các cụ, sau đó các cụ phải ký một cái giấy thế quyền, tất nhiên là thủ tục ký thế quyền sẽ được hướng dẫn, để nhà BH VC đi đòi chủ xe/Nhà BH TNDS bên gây tai nạn cho các cụ đền bù phần lỗi của người ta, thế thôi.

077.03

Xe máy
Quá chi tiết và đầy đủ vodka cụ threat nhé!!!

duc_santafe

Xe hơi
Cho em hóng phát. em muốn mua BH loại cỏ nhất thì khoảng bi nhiêu các bác. năm trước em mua gói 8tr mấy cuối năm có mấy vết xước thằng cu cháu BH nó giục đi làm hết củ rưỡi, năm nay em định mua cái gói cỏ cỏ thôi mong các bác tư vấn em cái.

MinhHa09

Xe hơi
Cụ cho em hỏi khi em mua xe mới, em lắp thêm các phụ kiện nhưng không lắp trong hãng thì khi xảy ra các vấn đề với xe liên quan đến những đồ em lắp không chính hãng thì có xe em có được bảo hiểm không?
Ví dụ như em lắp camera, bệ bước chân có liên quan đến điện đóm, khi xe xảy ra sự cố cháy liên quan đến điện thì sao?

ad1088

Xe buýt
Cụ cho em hỏi khi em mua xe mới, em lắp thêm các phụ kiện nhưng không lắp trong hãng thì khi xảy ra các vấn đề với xe liên quan đến những đồ em lắp không chính hãng thì có xe em có được bảo hiểm không?
Ví dụ như em lắp camera, bệ bước chân có liên quan đến điện đóm, khi xe xảy ra sự cố cháy liên quan đến điện thì sao?
Lắp bình thường cụ ạ!

lamblue

Xe đạp
Bảo hiểm thân vỏ morning si 2017 , mua của bên nào tiện lợi và hỗ trợ tốt ạ

skybell85

Xe đạp
Em cũng có nhu cầu, xe su swift 2014